Announcement

Collapse
No announcement yet.

คู่มือ เปิดหัวที่สี่ Phenom II x3 ฉบับย่อ :)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Suhanna View Post
    ผมว่า CPU น่าจะเปิดได้ทุกตัว (สเถียรหรือไม่อีกเรื่อง) คงขึ้นกับ Chipset ในบอร์ดกับ Bios ที่เปิดได้เท่านั้นหละครับ ของผม Flash ไม่รู้กี่รอบ กว่าจะเปิดได้ แล้วถ้าจะให้กลับเป็นสามหัวก็ต้อง Clear Cmos อย่างเดียวเลย

http://valid.canardpc.com/show_oc.php?id=533835
    คิดเหมือนกันครับว่าอาจต้องเปลี่ยนที่เวอร์ชั่นไบออสสำหรับบอร์ดแต่ละยี่ห้อ

Comment

ga-770-ds3 อดเลย แต่ก้อเล่น 9550 อยู่ 3กิ๊กก้อพอใจละ

Comment

5555+ หัวโคน่ มาหลอกมาหลอนกัน เหรอครับ อิอิ

Comment

มีใครพอรู้มั่งไหมครับ ว่า GA-MA790XT-UD4P ต้องใช้bios ตัวไหนถึงเปิดได้

ผมใช้biosเวอร์ชั่น f2b ,f3 ปรับตรงacc ลองทั้ง auto , all core 0% และ per core ปรับ 0% ทุกคอร์ มันก็ยังไม่เห็นเป็น 4หัวเลยอ่าครับ

Comment

Originally posted by poa123 View Post
            มีใครพอรู้มั่งไหมครับ ว่า GA-MA790XT-UD4P ต้องใช้bios ตัวไหนถึงเปิดได้

ผมใช้biosเวอร์ชั่น f2b ,f3 ปรับตรงacc ลองทั้ง auto , all core 0% และ per core ปรับ 0% ทุกคอร์ มันก็ยังไม่เห็นเป็น 4หัวเลยอ่าครับ
            ลอง F2a แบบท่านผู้ใช้ด้านบนดูรึยังครับ

Comment

Originally posted by poa123 View Post

ใจเย็นๆครับผมปรับแรกก็ไม่เปิดให้ครับ ต้องทำไปเรื่อยๆว่างก็มาปรับครับ เดียวมันก็ติดเอง เหมือนกับมันมีกำแพงที่ต้องทำลายอะครับ(กำแพงใจ*0*)
              Last edited by aLotof; 25 Mar 2009, 22:04:05.

Comment

เอาประสพการณ์(สามวันสามคืน) เพื่อเปิดหัวที่สี่ ของ DFI FXB790 มาฝากครับ Bios ตัวที่เปิดหัวที่สี่ได้คือ R7SD224A ครับ หาได้ใน Web Dowmload ของ DFI อ้อมันเป็นตัว Beta หนะครับ หาเอาใน Site Beta มีที่ให้คลิ๊กหน้านั้นหละ

Bios ตัวนี้ Buck เพียบ เปิดหัวได้ เข้าไปเปิด Auto หรือ เป็น Per Core ก็ได้ (Per Core จะดีกว่าเพราะเรา สามารถ Calibrate แต่ละหัวได้เลย เพื่อเพิ่มความเสถียร) พอ Save Bios เสร็จ เครื่องจะ Hank ไปเลย ต้องปิดเครื่องด้วยมือ แล้วเปิดใหม่ก็จะเห็นสี่หัว แต่ Bios version นี้มันจะไม่เห็น On Board Lan เลยเข้า Internet ไม่ได้

ม่ายเป็นไร เรา Save ตัว Profile ที่เปิดหัวได้เอาไว้ แล้ว Flash กลับมาใช้ Bios ที่ตัวเองชอบ เรียกใช้ Profile ที่เก็บเอาไว้ มาใช้ แค่นี้ก็ได้สี่หัวใน Bios version ที่ต้องการแล้วครับ

ส่วนจะให้กลับเป็นสามหัวก็ Clear Cmos โดยสลับ Jumper เอา
                คราวนี้พอ Set ใน Bios ตัวใหม่ที่เราใช้จริงอยู่ มันจะไม่กลับไปเป็นสี่หัวอีกแล้ว ก็ไม่เป็นไรอีกนั่นหละ ให้เรียกใช้ profile แรกที่เราเก็บเอาไว้นั่นหละ มันก็จะกลับมาเป็นสี่หัวเหมือนเดิม

ลองเอาเทคนิคผมไปใช้ดูกันครับ

Comment

Originally posted by Suhanna View Post
                  เอาประสพการณ์(สามวันสามคืน) เพื่อเปิดหัวที่สี่ ของ DFI FXB790 มาฝากครับ Bios ตัวที่เปิดหัวที่สี่ได้คือ R7SD224A ครับ หาได้ใน Web Dowmload ของ DFI อ้อมันเป็นตัว Beta หนะครับ หาเอาใน Site Beta มีที่ให้คลิ๊กหน้านั้นหละ

Bios ตัวนี้ Buck เพียบ เปิดหัวได้ เข้าไปเปิด Auto หรือ เป็น Per Core ก็ได้ (Per Core จะดีกว่าเพราะเรา สามารถ Calibrate แต่ละหัวได้เลย เพื่อเพิ่มความเสถียร) พอ Save Bios เสร็จ เครื่องจะ Hank ไปเลย ต้องปิดเครื่องด้วยมือ แล้วเปิดใหม่ก็จะเห็นสี่หัว แต่ Bios version นี้มันจะไม่เห็น On Board Lan เลยเข้า Internet ไม่ได้

ม่ายเป็นไร เรา Save ตัว Profile ที่เปิดหัวได้เอาไว้ แล้ว Flash กลับมาใช้ Bios ที่ตัวเองชอบ เรียกใช้ Profile ที่เก็บเอาไว้ มาใช้ แค่นี้ก็ได้สี่หัวใน Bios version ที่ต้องการแล้วครับ

ส่วนจะให้กลับเป็นสามหัวก็ Clear Cmos โดยสลับ Jumper เอา
                  คราวนี้พอ Set ใน Bios ตัวใหม่ที่เราใช้จริงอยู่ มันจะไม่กลับไปเป็นสี่หัวอีกแล้ว ก็ไม่เป็นไรอีกนั่นหละ ให้เรียกใช้ profile แรกที่เราเก็บเอาไว้นั่นหละ มันก็จะกลับมาเป็นสี่หัวเหมือนเดิม

ลองเอาเทคนิคผมไปใช้ดูกันครับ

ผู้ไม่ยอมแพ้

เดี๋ยวหามาเปิดเล่นมั่งดีกว่า

Comment

ช่วยขุดมาหน่อยสำหรับผู้ไม่รู้ อิ อิ

ผมกำลังหาข้อมูลอยู่ตกไปซะไกลเลย

Comment

ผมเปิดมะด้ายอ่า...ตอนซื้อแอบหวังนิดๆ คนขายบอกมีกล่องเดียวถ้าจะเลือกต้องเบิกสต็อก...เลยวัดดวง...เซ็งนิดๆ
                      Attached Files

Comment

Originally posted by chotaa View Post
                        ผมเปิดมะด้ายอ่า...ตอนซื้อแอบหวังนิดๆ คนขายบอกมีกล่องเดียวถ้าจะเลือกต้องเบิกสต็อก...เลยวัดดวง...เซ็งนิดๆ
                        ดูรูปแล้วน่าจะเปิดได้นะท่าน DFI ถ้าเป็น 790 ผมว่าเปิดได้ทุกตัว (แต่ใช้งานจริงแล้วแต่ดวง ถ้าได้ CPU ดีหน่อยก็เสถียร แต่ผมว่า 720 BE กับ DFI เปิดได้ทุกตัว) ถ้ายังเปิดไม่ได้ผมว่า เป็นที่เรายังหาทางเปิดยังไม่ได้มากกว่าครับ

Comment

วันนี้ไปอ่านอีกกระทู้นึง เห็นเค้าว่าบอร์ดที่เปิดได้มันต้องเป็น chipset 790gx หรือ 790fx แล้ว sb750

แต่บอร์ดผมมันเป็น GIGABYTE GA-MA790XT-UD4P AM3 DDR3 chipset คือ AMD 790X sb750

ผมเอามาลองเปิด 4 หัวดูก็เปิดไม่ได้ ไม่รู้ว่าchipset ตัวนี้เปิดได้เปล่า??

มีใครลองเอาไปเปิดบนบอร์ดนี้ได้แล้วมั่ง?? บอกกันหน่อยนะครับ

Comment

ขออนุญาติดันกระทู้ นี้ขึ้นบนนะครับ

Comment

ดันหน่อย

Comment

อีกไม่กี่วันของก็จะมาแล้ว ของผมจะรอดไหมเนี่ย = ='

เท่าที่ดูการเปิดได้หรือไม่ก็พูดยาก
                                รหัสเดียวกันบางท่านได้ บางท่านไม่ได้
                                บางท่านตอนแรกไม่ได้ อัพไบออสเปิดได้ซะงั้น = ='

ได้ทีเห้อะ สาธุๆๆ

Comment

Working...
                                X