Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆช่วยด้วยครับ..ลง vista กับ บอร์ดECS 780GM-Aไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณ คุณ owner และ คุณ askshow ครับ

ตอบคุณ owner ในกรณีการต่อดีวีดี เคยลองต่อตัวเดียวแล้วครับ ทั้ง samsung และ lite on อาการยังเหมือนเดิมครับ

ตอบคุณ askshow วิธี clear bios ผมถอดถ่านทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที แล้วตั้งค่าใหม่ ตามรูปข้างบน ตั้งเวลาใหม่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ แล้วก็ลองตรงจัมเปอร์ clear cmos บนบอร์ด แล้วตั้งค่าใหม่ ก็ยังอาการเดิมครับ

ส่วนวิธีของคุณ boyro ผมปรับไปปรับมาแล้ว แต่ยังไม่กล้าเสี่ยงเท่าไรครับ กลัวจะมีปัญหา กับบอร์ด และซีพียู ก็เลยโหลด default ตั้งค่าใหม่

ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งครับ ถ้าคิดวิธีไม่ได้อีกแล้วก็คง ถอดบอร์ดเอาไปเปลี่ยนก่อน ตามใบบิล ที่เขียนไว้ว่า สินค้ามีปัญหา เปลี่ยนภายใน 7 วัน

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

Comment

มาช่วยครับ อาการนี้เคยเจออยู่เหมือนกัน

อาการที่ท่านบอกมาว่าค้างอยู่ที่นาทีที่ 34 แล้วจะค้างอยู่ที่หน้านั้น อาจจะมีอุปกรณ์ออนบอร์ดบางอย่างไม่ทำงาน ให้ค่อยๆ disble อุปกรณ์ออนบอร์ดไปทีละตัว ค่อยๆปิดไปทีละตัว แล้วลองลงวินโดว์ใหม่ดู ลองจนกว่าจะลงวินโดว์ได้สำเร็จ ถ้า disble ตัวไหนแล้วลงวินโดว์ได้ ก็แสดงว่าตัวนั้นๆเสีย ทั้งนี้ข้อมูลนี้จะเป็นข้อมูลที่เอาไปแสดงได้ตอนเอาไปเคลมนะครับ

เพิ่มเติม ผมเคยเจออีกกรณีนึงที่ค้างที่นาทีที่ 34 เกิดจากตัวแผ่นวินโดว์เอง อาจจะเกิดจากตัวข้อมูลหรือตัวแผ่นก็ได้ เจอมาทั้ง 2 กรณี แผ่นเดียวกันลง amd ไม่ได้แต่นำไปลงกับ intel ได้

Comment

ให้ดีลองตัว Window ที่เป็น Original ดูครับ

Comment

ขอบคุณ badghost และคุณ boyro อีกครั้ง ครับ

ตอบคุณ badghost เดี๋ยวจะลองวิธี ตามที่พี่บอกมาครับ ตอนนี้ได้บอร์ดมาใหม่เอาไปเคลมละ
          เดี๋ยวจะลองปิด ตัวออฟชั่นบางอย่างที่ไม่ได้ใช้ แล้วจะรายงานผล อีกครั้ง

ตอบคุณ boyro วินโดวแท้คงยังไม่มีเงินซื้อตอนนี้ครับ ส่วนแผ่นวิสต้าที่ซื้อมา ก็ไม่น่าจะ่ใช่แบบโม มาครับ
          แต่ก็ยังลองสู้ลองดูต่อไป
          ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

Window ที่เป็น Original คือแบบไม่โมครับ ไม่ได้หมายถึงให้ซื้อแบบมีัลิขสิทธิ์ครับ ส่วน C&Q นั้นเป็นระบบประหยัดพลังงานครับ ที่ให้ปิดเพราะบางทีจะมีผลกะตัววินโดวน์ครับ

Comment

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ
              ตอนนี้เพิ่งปิด c&q ไปแล้วกำลังลองดูอยู่ แล้วก็ปิดในส่วนของ serial port เพราะบอร์ดไม่เห็นมีสักนิดแต่่ในไบออสกลับมี
              แล้ววินโดว์ ที่ซื้อมาก็ไม่มีการโม ครับผมไม่ชอบวินโดว์โมสักเท่าไร

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

มารายงานผลว่า ทำได้แล้ววววววววววววววววววววว
                ปัญหาเพียงแค่เส้นผมบังภูเขานิดเดียวเอง
                หลังจากที่ทำอยู่หลายวัน แล้วเอาบอร์ดไปเปลี่ยนใหม่ กลับมาก็ไม่สามารถลงวินโดว์ได้เช่นเคย
                จึงหาข้อมูล เพิ่มเติมในเว็บ ECS พบว่าบอร์ดรุ่น v1.0 กับ V1.1 ยังไม่มี 9550 มีแต่ 9500 ในไบออส 11/06/2008
                จึงลองอัพเดทไบบอสล่าสุดจากในเว็บECS พออัพเดทไบออสเสร็จ หน้าไบออสปรากฏเป็น 02/02/2009
                ก็กำหนดค่าเบื้องต้นแบบเดิม แล้วใช้แผ่นวิสต้าเดิม อุปกรณ์เดิม ผลปรากฎว่าสามารถลงวิสต้าได้ปกติไม่มีปัญหาใดๆ
                และสามารถลงไดร์เวอร์เมนบอร์ดได้ครับ ตอนนี้ก็กำลังใช้งานได้ปกติ ยังไม่พบปัญหาใดๆ

สรุป คือ ECS A780GM-A V1.1 ต้องอัพเดท bios เป็นตัวล่าสุดก่อน จึงจะรองรับ CPU Phenom 9550 ได้ครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบ และอ่านกระทู้ครับ

สเปกปัจจุบัน
                CPU Phenom x4 9550 2.2GHz
                ECS A780GM-A V1.1
                Kingston 2G bus 800 x2
                Harddisk Seagate 250/7200
                DVD-RW Lite On 20x
                DVD-RW Samsung 22X
                Raidmax RX-530SS 530W
                Case G-VIEW HR
                ส่วนการ์ดจอ รอเก็บเงิน ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดก่อน หุหุหุ^^

Comment

เส้นผมบังภูเขาเจงๆ ดีใจด้วย ได้ใช้ซะที พรุ่งนี้จะไปจัดอีกชุด ยังลังเลอยู่ ระหว่างA780-GM-A กะ M3A78-CM แต่ก็เคยผ่านมือมาแระ ทั้ง2ตัว

เปิดติดแล้วก็ลากโชว์เลยครับ เอาซัก 230พอ น่าจะไหวนะ คิงสะตัน

Comment

กลายเป็นปัญหาโอละพ่อ ซะงั้น

ก็ดีใจด้วยที่ทำสำเร็จและก็เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอื่นๆต่อไป

Comment

ขอบคุณ คุณ boyro และคุณ badghost อีกครั้งครับ
                      ตอบคุณ boyro ตอนนี้ผมยังไม่อยากคล็อกเท่าไร ลองเล่นไปเรื่อยๆดูก่อนครับถ้ามันนิ่ง ไม่แน่อาจจะคล็อก แต่ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยอยากคล็อกเท่าไรครับ กลัวพัดลม CPU เอาไม่อยู่ อิอิอิ ^^

Comment

Working...
                      X