Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทียบ ๆ ประสิทธิภาพ CPU 7750BE/4800+OC/6000+Cz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทียบ ๆ ประสิทธิภาพ CPU 7750BE/4800+OC/6000+Cz

Update ไปถอย Hyper 212 มาแล้ว (5/3/52)
    และเมื่อเช้ากลัวมันหม่นเร็ว เลยคว้าสเปรย์เคลือบไปพ่น ๆ ๆ รอบตัวเลย ทั้งทองแดง ทั้ง FIN อลูฯ คงช่วยยืดอายุ

เย็นนี้จะไปยัดใส่ Board M3A-H HDMI และไปรื้อเจอพัดลม 12cm ความเร็ว 5400 รอบ หรือมากกว่าไม่แน่ใจ ก็โลเล ๆ อยู่ว่าเอาไปใส่ดีไหม

กลับเข้าเรื่องกระทู้เลย

วานนี้เลยสำรวจราคาเบื้องต้นสำหรับ
    7750BE 2.7G with SINK
    BIG IT - 3,730.-
    JIB - 2,920.-
    Goal Com - 3,230.-
    อีกร้าน ชั้น 3 เยื้อง ๆ BIG IT จำชื่อร้านไม่ได้ ขาย 2,750.-

และไม่ต้องถามเลย ... ทุกร้าน 7750 คือ Black Edition with SINK นะครับ

ปัจจุบันผมใช้ 4800+ @3.0 - 3.1Ghz หรือประมาณ ๆ FSB 240-250 HTTx5 Ramไม่ทด 8xx (kingstons แถวสั้น)

เป้าหมายแรกว่าจะหา HYPER 212 มาดับร้อน เพื่อดัน ๆ ไปให้สูงกว่านี้ แต่คิดดูอีกทีเจอ CPU ใหม่ หรืออย่างไรดี ชี้แนะด้วยคร๊าบ

กำลังมอง ๆ Sink เลยชำเลืองไปมอง 6000+CZ จะได้ Sink BOX ที่เป็นทองแดง ความเร็วเริ่ม 3.0G ราคาพอ ๆ กับ

7750 BE 2.7Ghz (JIB 2,850.-) ที่ SINK Box Alu...

Spec : PC
    MB Asus M3A-H/HDMI (ซื้อรุ่นแรก ๆ เลย ฮือ ๆ ตอนนี้ HWH โล๊ะเกลี้ยง ถ้าเสียจะได้ตัวไหนหว่า )
    RAM Kingston 1Gx2 ตัวสั้น เพิ่งเคลมมา
    HDD 250G
    DVD-RW x 2 ตัว
    PSU ENERMAX 350W

ตัวบอร์ดนั้นรองรับถึง AM3 แต่ไม่รู้จะรอดไหม เว็บเค้าบอกว่ารองรับอยู่นะ

และอีกอย่าง ร้าน JIB เนี้ยใช่ตัว BE ? ชัวร์
    Attached Files
    Last edited by NameNat; 6 Mar 2009, 09:37:20.

ที่ jib ไม่น่าใช่ตัว be เพราะมันเขียนเเค่ 7750 เอง

Comment

ที่วางขายเป็น BE ทุกตัวครับ ถ้า จขกท ไม่แน่ใจ ไปขอที่ร้านเค้าดูเลยครับ
      ถ้าอยาก OC ไกลๆผมว่า เข้าหา Phenom II เลยดีกว่าครับ
      Last edited by IX; 26 Feb 2009, 11:30:29.

Comment

Originally posted by IX View Post
        ที่วางขายเป็น BE ทุกตัวครับ ถ้า จขกท ไม่แน่ใจ ไปขอที่ร้านเค้าดูเลยครับ
        ถ้าอยาก OC ไกลๆผมว่า เข้าหา Phenom II เลยดีกว่าครับ
        แหม แพงกว่าตั้งหลายเท่า แถมอาจจะต้องเปลี่ยน SINK อีก T_T'

ตัดใจได้แล้วครับหากจะไป 7750 เพราะมันเป็น BE ทั้งตลาด

แต่ก็ยังอยากเรียนรู้ กับ Sink ของ CZ ^_^'

Comment

Phenom II รอรุ่นที่ถูกๆสิครับ ตอนนี้เริ่มมากันละ

Comment

เอาเงินที่จะซื้อ ซิ้ง ไปรวมกับขาย CPU แล้ว ซื้อ CPU ใหม่น่าจะดีกว่า
            เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ 4800+ อยู่ คิดอยู่เหมือนกัน
            เผื่อมันจะแรงตั้งแต่กำเนิด
            แล้วดันอีกเล็กน้อยมันต้องแรงกว่าตัวนี้รวมซิ้งแน่นอนเลย

Comment

4800+ กับ 7750 ความแรงไม่น่าต่างกันเยอะนะครับ น่าเอารุ่นที่สูงกว่านี้หน่อย

แต่ขึ้นอยู่กับงบอีกแหละครับ^^

Comment

7750BEครับผม คุ้มๆ จัดไปๆๆ

Comment

7750 อีกเสียงนึง ^-^

...
                  Last edited by lepon; 26 Feb 2009, 22:09:30.

Comment

ไม่เห็นต้องเปลี่ยน

แรงต่างกันไม่กี่วิ

ถ้าจะเล่นเกมส์ เอาเงินไปลงการ์ดจอดีกว่า

Comment

ผมก็ใช้4800+อยู่ocไป3.0ก็พอใจแล้วครับ
                      เอาตังไปลงการ์ดจอดีกว่าครับตอนนี้ผมเล็ง3850มือสองอยู่
                      ใครอยู่หลุดมาขายนะช่วงนี้จะสอยให้เลยอิอิ

Comment

จากที่เปลี่ยนจาก 5000+ มา 7750 ใช้งานทั่วไปยังไม่เห็นความต่างมาก แต่เล่นเกมส์ต่างกันอยู่ครับ 7750 เล่นได้ลื่ืนไหลกว่าพอสมควร ตอนแรกก็กลัวเหมือนกัน แต่อยากลองเลยเอามา ความแรงทำได้น่าพอใจครับและคงใช้อีกนาน(ดีนะยังเห็นความต่างอยู่) ส่วนตัวตอนนี้ 7750 เหมาะกับคนที่ซื้อเครื่องใหม่มากกว่า เพราะเคยใช้ X2ก่อนนี้มามันก็ยังแรงได้อีกนาน

Comment

แล้วถ้าเปลี่ยนจาก 4800+ ไปเป็น 6000+ ละครับท่าน

จะคุ้มมั๊ย ผมก็ลังเลอยู่เหมือนกันว่าจะเปลี่ยน CPU หรือจะซื้อการ์ดจอใหม่ -*-

Comment

Thank of all idea
                            Can wait

Not play game now used vga on(hd3200)

Comment

อืม ช่วยแนะผมหน่อยละกัน เพราะกะว่าจะ

ขาย 5000+ กับ M2N-E ทิ้ง ไปสอย 7750BE กับ 780Ultra อยู่ เพิ่มตังอีกราว 3000 เลย ไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่า

ส่วน VGA คงไม่เปแลี่ยน ใช้ 8800GT ยังพอใจอยู่

คิดว่าไงดี หรือย้ายค่ายไป Intel ไปเลย เหอๆ

Comment

Working...
                              X