Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ 4800+ ผมลากไม่ผ่าน 2.8

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เมื่อกี้ ผม ลอง ถอด บอดออกมา ต่อข้างนอกดู โดย ใช้ โฟม ลอง แล้วใช้พัดลมตัวใหญ่ เป่า
    อุณหภูมิ CPU อยู่ที่ 45-50 เย็น สบายๆๆ เลย -*-
    ผลปรากฎ ว่า ยัง oc ไม่ผ่าน 2.9(เข้า windows ไม่ได้เลย) เหมือนเดิม 2.8 ก็ ไม่เสียร แปบๆๆจอฟ้า

เหลือ power สุดท้าย แล้ว หรือไม่ก็ บอดหรือ CPU มันไม่ปกติ -*- ทำไงดีครับท่าน

Comment

-*-

Comment

อยู่แถวไหน
        เอามาลอง

Comment

เหมือนผมเเหละครับ ลองหลายวิธี ไม่พ้น 2.8 ผมว่า น่าจะอยุ่ที่ week cpu เเล้วล่ะมั้งครับ - -

Comment

Step G1 รุ่นเก่า เต็มที่ก็น่าจะ3.0-3.1ไม่เกิน ไม่เหมือนรุ่นหลังๆ G2 ไปไกลกว่าครับ

G1 4800+ @ 3.0 ผมเคยเล่นอยู่(ตอนนี้เปลี่ยนเป็นG2) แนะนำตัวคูณ10บัส300 ไฟต้องราวๆ1.475v
            แรมก็ทด667 5-5-5-15 (ของผมใช้ OCZ SLI แผงละ1GB เล่นบัส1000ที่ไฟ2.1-2.2กับบอร์ดM2N SLI Deluxe)

ถ้าถอดข้างนอกเย็นกว่าก็เทสแบบเปลือยๆไปก่อนครับ อัดไฟหนักๆยิ่งร้อนเข้าไปใหญ่

Last edited by K8; 2 Mar 2009, 02:35:52. Reason: เพิ่มภาพปลากรอบ

Comment

ลองดูนะครับ CPU 250*10 ไฟ 1.45
              แรมทด 667 CL 5-5-5-15-20 ไฟ 2.2
              HT x4
              Pcie 101 ตัวไฟปล่อย Auto
              ดูว่าบูทเข้าวินโดวส์ได้เปล่า ถ้าเข้าได้ดูุอุณหภูมิว่าเท่าไหร่.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                ลองดูนะครับ CPU 250*10 ไฟ 1.45
                แรมทด 667 CL 5-5-5-15-20 ไฟ 2.2
                HT x4
                Pcie 101 ตัวไฟปล่อย Auto
                ดูว่าบูทเข้าวินโดวส์ได้เปล่า ถ้าเข้าได้ดูุอุณหภูมิว่าเท่าไหร่.
                รู้สึกว่า ในBIOS จะไม่มีให้ปรับแรงดันไฟ ของ PCi-E อะครับ
                แล้วไฟ Chipset ต้องปรับหรือป่าวอะครัย
                เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลอง อัดไฟสูงๆๆเอาพัดลมใหญ่จ่อเป่าเลย
                มันห้าม อัดเกินเท่าไรอะครับ จะได้เอาสุดเลย
                Last edited by HeavenSaber; 3 Mar 2009, 21:45:08.

Comment

ไฟตัวไหนไม่มีไม่ต้องปรับครับ
                  Chipset ไม่ต้องปรับ
                  แต่ PCIE x 16 ค่าเดิมจะเป็น 100 ต้องปรับเป็น 101 กันมันวิ่งออโต้ตามบัสซีพียู.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                    ไฟตัวไหนไม่มีไม่ต้องปรับครับ
                    Chipset ไม่ต้องปรับ
                    แต่ PCIE x 16 ค่าเดิมจะเป็น 100 ต้องปรับเป็น 101 กันมันวิ่งออโต้ตามบัสซีพียู.
                    แล้วถ้าปรับเป็น Auto ละครับ
                    แล้วถ้าเกิดมันวิ่งตามบัส CPU ละครับ จะเกิดอะไรขึ้น ถามด้วยความม่ายรู้ -*- ก็ไม่รู้จริงๆ
                    Last edited by HeavenSaber; 3 Mar 2009, 22:06:00.

Comment

ตอนผมเล่น4800+คู่กับECS 780 Black ผมยังลากไปที่ 3.25GHzได้เลย (12.5*260)
                      เคยไปได้สุดๆที่3.31(12.5*265)แต่เปิดรอบเดียวไม่ติด ต้องกดรีเซ็สซ้ำอีกครั้ง
                      แต่ซิ้งเดิมร้อนโคตรๆเลย ตอนนี้ย้ายมาอีกค่ายล่ะ แต่ก็ยังคิดถึงAMDเสมอนะ
                      ปล.ใช้แรมคิงตันบ้านๆลากไปได้ประมาณ470-480นะ

Comment

ไม่รู้แฮะว่ามันตันได้ไง

แต่เมื่อก่อน ใช้ ASROCK N61P-S ยังไปได้ตั้ง 3.1

ไฟสุดบอร์ดไปก่อนเลยท่าน นำร่อง

ผมเคยลอง แล้วมันตันที่ 3.3 นิดๆอ่ะ เทสผ่านหมด

แต่ตอนนี้ใช้ตามลายเซ็นต์ ^^

Comment

เป็นแนว ๆ ๆ แรมไฟ 1.9 ครับผม CPU ไฟสุดมันอะครับ 1.35

ide ณ ตอนนี้ 37
                          full 53 พึ่งเทสเลย

ซิ้ง G Power pro พัดลมต่ำสุดด
                          Last edited by parnatiwat; 6 Apr 2009, 11:19:07.

Comment

ลองปล่อยไฟแรมออโต้ดูดิคับ
                            ของผมเพิ่มไฟมากๆไม่เคยบู๊ตติดต้องออโต้ถึงจะบู๊ตติดงงกะมัน

Comment

4800+ ไม่ถึง 2.8 อาย 3600+ นะครับ 5555555
                              โห ไปไงครับเนี่ย

3600+ ผมไป 2.7 ยังสั่นคลอนแล้วนะครับ...

Comment

ของผมไม่ค่อยมั่นใจกะ4200+ กะ เมนบอร์ด(ตามลายเซ็น)ตัวนี้ เซนเซอวัดอุณหภูมิ มันสูงๆ ปกติ ที่ 38 แต่เปิดเทส โอทอส CPU+RAM cpu มันวิ่งที่ 50 เปอ อุณภูมิ ก็ ฟาดไป 60 ก่าๆ และ พอเปิดโปรแกรมอื่นๆเพื่อให้ cpu วิ่ง100 อุณภูมิดันไป 70 เกือบ 75 แบบนี้มันผิดปกติม่ะครับ ถ้าผิดควรแก้ไขอย่างไร ครับ

ปล สภาพเคส เปิดฝา ซิ้งเดิมๆ oc ไป 2.75 ม่ะก่อน 2.8 แบบสบายๆ เลยลองลดลงมาดูว่าอุณภูมิมันจะลดตามรึป่าว แต่ก็ ใกล้ๆเคียงกัน เลยไม่กล้า oc ต่อ(แต่เทสผ่านหมดน่ะครับ) ส่วนแรม bus ไปที่ 458 5-5-5-15 ครับ ไฟ 1.87 ยังไม่ดัน 1.9

Comment

Working...
                                X