Announcement

Collapse
No announcement yet.

Before & After สำหรับคนจนๆที่อยากลองของ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Before & After สำหรับคนจนๆที่อยากลองของ

สวัสดีครับ สำหรับเพื่อนๆสาวกชาว AMD สืบเนื่องจากกระทู้นี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=370508

ที่กระผมขอคำแนะนำจากทุกๆท่าน เรื่องขอคำแนะนำการปลดระวาง 3000+ 939 Venice ตัวนี้

ที่อยู่ด้วยกันมานานพอสมควร ร่วมแรงช่วงกันทำมาหากิน เป็นเพื่อนยามยาก ในที่สุดก็ถึงวาระที่

ต้องปลดระวางเจ้าเพื่อนยากตัวนี้ T T

ซึ่งตอนแรกก็ได้ขอคำแนะนำเกี่ยวกับหลายท่านในบอร์ดแห่งนี้ ซึ่งตอนแรกกระผมก็คิดว่า X2 6000+

เป็น ตัวที่น่าสนใจทีเดียวแต่ไปๆมาๆ แระงบประมาณการเงิน เสียยั่วยุ แรงเร้า กิเลสตัญหาหลายอย่าง

ประดังเข้ามาดังคลื่นถาโถม ทำให้ต้องเปลี่ยนค่ายในที่สุด = =* (แต่ก็ยังคงรัก AMD ต่อไป เพราะ

ถือว่า เป็น CPU ที่ผมใช้ยี้ห้อแรก ตั้งแต่สมัย K6 / Thunderbird / XP / จบด้วย 3000+ ตัวนี้)

ผมก็เลยนำ Benchmark ทิ้งทวนเจ้าเพื่อนยาก 3000+ ตัวนี้มาแสดงเที่ยบกับตัวใหม่ที่เพิ่งซื้อมา

E7300 ครับ ถึงความคุ้มค่าหรือไม่ที่ตัดสินใจเลือก และพร้อมรับความคิดเห็นของทุกท่านในบอร์ด

ครับ

ปล. เสป็ค เครื่องเก่า ตาม ลายเซ็นน่ะคับ

ต่อไปนี้จะเป็น Benchmark เทียบกันระหว่าง Athlon 3000+ กับ E7300 เดิมๆ ครับ

โดยจะยังคงใช้ การ์ดจอตัวเดิมในการทดสอบเพื่อที่จะได้เห็นว่า CPU ใหม่ๆ Ram ใหม่ๆบอร์ด ใหม่ๆ

มันจะพาคะแนนด้าน กราฟฟิก 3D หรือเล่นเกมส์ได้ดีขึ้นไปได้ถึงขนาดใหน

======================================================

โดยส่วนตัวรู้สึกว่า รู้งี้เอา X2 6000+ ไปใช้ดีก่า T T แล้วเอาตังเหลือไปกินขนม เล่นเกมส์ไม่ได้ดี

ขึ้นไปเท่าใหร่เลย อาจจะติดที่การ์ดจอมันแก่ ไปแล้วละมั้ง
    =======================================================

ต่อไปเป็นส่วนของคะแนน SuperPI ที่ 1 M ครับ

คะแนน SuperPI ต่างกันมากอยู่ แต่เราได้ประโยชน์จากตรงนี้เต็มที่หรือเปล่า ?

คำตอบอยู่ในใจผมอยู่แล้วครับว่า "ไม่!!" >.<*

========================================================

ต่อไปเป็นการใช้ Sisoft เทียบผลการคำนวณ Multimedia และตบท้ายด้วย Mulicore Efficiency ครับ

โดยผมจะพยายามเทียบกับตัวที่ใกล้เคียงกับ X26000+ และตัวที่คุ้นเคยกันน่ะคับ

โดยผลการคำนวณหลายๆอย่างดูเหมือนว่า E7300 จะแรงกว่า X2 6000+ อยู่ไม่เท่าใหร่เอง (ไม่คุ้มค่าราคาเท่า 6000+ >,<*)

เพราะสุดท้ายแล้ว ผมก็ไม่อยากไปเสียเงินค่าการ์ดจอตัวใหม่เป็นการสิ้นเปลืองเปล่าๆ ซึ่งมันทำให้ผมนึกถึง คำพูดยอดฮิตตลอดการ ของสาวกเราชาว AMD ว่า...............

"แรงไม่แรง มันอยู่ที่ใจ"

ผมเห็นด้วยแล้วก๊าปปปป ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

=========================================================

Comment

ตาสว่าง เอิ้กๆๆ

Comment

จิงรึครับ ผมกำลังเลือกอยู่เลย ว่าจะเอา E8400 หรือ Phenom 9750 ดี
        เพราะ AMD มันกินไฟก่า แต่ มันได้ ตั้ง 4 คอร์แนะ --

Comment

อิๆ ท่าทางท่านจะรู้สึกผิดหวังยังไงชอบกลนะครับ

ปล. รุ่น E7000 เหมาะสำหรับการลากครับ

Comment

มันต้องลากครับ แล้วพลังจะบังเกิด
            เหมือนเปลี่ยนร่างเป็นซุปเปอร์ไซย่า อิอิ
            ผมเปลี่ยน 4800+ มา E7300
            oc แล้วความแรง ต่างกันอยู่หลายขุมเลย
            ที่เทสนี่ 4800+@3.15 กับ E7300 @4.0
            3d 06 จาก 10k กลายเป็น 14k
            ตู้ปลา จาก 120k กลายเป็น 206k
            ที่เทส 4800+ ลากสุดซิสเต็มแล้วนะ E7300 ยังเหลือ แต่ทนความร้อนไม่ไหวครับ ซิ้งเดิม

พูดตามตรงว่าอินเทลไม่ลากผมว่ามันก็งั้นๆแหละครับ
            ถ้า AMD ลากไกลผมก็ไม่มาหรอก
            รอดู AM3 ต่อไปถ้า 4.0 ซิ้งเดิมไหว ย้ายกลับแน่ๆ อิอิ

Comment

เล็ง AM3 เหมือนกันครับ เก็บตังค์ ๆ

Comment

edit ออกดีกว่า เดี๋ยวยาว 555+ ดัน
                Last edited by Camfrog_Terms_Of_Service; 21 Jan 2009, 02:40:35.

Comment

คุ้มๆ ของเขาดีจริงๆ อิอิ

Comment

หุหุ ผมก็ลังเลอยู่ละครับ จะเปลี่ยนบอร์ดกับซีพียูใหม่ จะเล่น amd หรือ ย้ายไป intel ดี รอซัมเมอร์ก่อนว่า phenom ราคาน่าคบไหม

Comment

แหงล่ะสิครับ

Athlon 64 3000+ มาเจอ E7300 เข้าน่ะ มันมวยคนละรุ่นเลยนี่ครับ

Comment

Working...
                      X