Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประกอบคอมใหม่ AM5 ทำไม boot ช้าจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกอบคอมใหม่ AM5 ทำไม boot ช้าจัง

ryzen 7600X
    mainboard B650
    ram 32gb
    ประกอบเสร็จ เปิดเครื่อง boot ช้ามาก นานเป็นนาทีกว่าจะเข้า window ได้

บอร์ดยี่ห้ออะไร ครับ อาสร้อค เห้นว่าบุ้สช้า ไปงั้นแหละ
    แม้ว่าจะผ่านช่วงเทรนนิงแรมไปแล้ว

Comment

ตามนั้นแหละ asrock อาจจะต้องอัพเดทไบออสก่อน ส่วนยี่ห้ออื่นก็ไป enable ตรง memory context restore เพื่อไม่ให้มันเทรนนิ่งแรมใหม่
      ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

Comment

Originally posted by jonenike View Post
        ตามนั้นแหละ asrock อาจจะต้องอัพเดทไบออสก่อน ส่วนยี่ห้ออื่นก็ไป enable ตรง memory context restore เพื่อไม่ให้มันเทรนนิ่งแรมใหม่
        ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

ช่วยกันหน่อยครับ ไม่มี AM5 อิอิ

Comment

ไปซื้อ SSD มาใส่แล้วครับ Boot เร็วแล้ว
          ของเดิมเป็น harddisk มันเลยช้า ขอบคุณครับ

Comment

ความจริงควรแยกให้ออกนะ boot ช้า โหลด ช้า ไม่ควรนำมารวมกันให้คนเข้าใจผิด

Comment

มันบุสช้าจริงๆๆๆแหละ เดอะฟูล ดันไม่บอกว่าใช้ hdd.
              นึกว่าปัญหาเทรนนิ่งแรม มาโป้ะ ตรงบอกใช้ hdd
              เหร้อ ยุคนี้ใครใช้ hdd. มาลง windows กันอีก
              ล่ะครับ
              Last edited by micronz; 11 May 2024, 14:55:49.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                ความจริงควรแยกให้ออกนะ boot ช้า โหลด ช้า ไม่ควรนำมารวมกันให้คนเข้าใจผิด
                +1 ครับ

Comment

Originally posted by Sprinter View Post
                  ไปซื้อ SSD มาใส่แล้วครับ Boot เร็วแล้ว
                  ของเดิมเป็น harddisk มันเลยช้า ขอบคุณครับ
                  จบข่าว HDD จานหมุน 1นาทีเร็วแล้วท่าน

Comment

boot ช้า โทษ amd ไว้ก่อน

Comment

Working...
                    X