Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอพี่ๆช่วยแนะนำเมนบอร์ดที่ใส่กับ CPU Ryzen นี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอพี่ๆช่วยแนะนำเมนบอร์ดที่ใส่กับ CPU Ryzen นี้ครับ

ขอพี่ๆช่วยแนะนำเมนบอร์ดที่ใส่กับ CPU Ryzen นี้ครับ ที่แบบเปิดติดเลยไม่ต้องอัพเดท bios แบบ ราคาต่ำสุด ถึง ขั้นดีสุดคับ ใช้การ์ดจอ RX580

** ตอนนี้ใช้ ASUS A520m-kคือผมตอนนี้คอมมันเหมือนกับเปิดแล้วมันดังตี๊ดสั้นๆ 3 ที ภาพไม่ขึ้น ครับลองถอดแรมก็ดังเหมือนเดิมก็เลยคิดว่าอาจจะเป็นที่เมนบอร์ดเป็นที่ช่อง port HDMI หรือเปล่าครับ ใช้ตัวนี้ครับใช้มาปีกว่าแล้วครับไม่ต้องไม่ต้องแฟลชอะไรเลยครับ แต่ว่าใช้กับการ์ดจอ RX 580 แล้วบางครั้งมันไม่เจอการ์ดจอ มีเสียงตี๊ด 3 ทีก็เลยต้องกลับไปใช้ออนบอร์ดจาก CPU พอไม่ค่อยได้เปิดคราวนี้ออนบอร์ดก็ภาพไม่ขึ้นมีเสียงตี้ด 3 ทีครับ ผมกำลังสงสัยเมนบอร์ดว่าจะรุ่นเล็กไปไหมหรือว่าแต่ psu500w silverstone ผมก็ไม่น่าเกี่ยวครับ

Last edited by humclash; 3 Jan 2024, 05:43:48.

เป็นที่การ์ดจอรึเปล่า ลองทำความสะอาดหน้าสัมผัสดู หรือหาการ์ดจอตัวอื่นมาสลับลองดูก่อน

Comment

ยางลบขัดขาแรมกับขาการ์ดจอดูครับ

Comment

RX 580 นี่ บอกตรง ๆ ทนถึกใช้มาเกือบสิบปี ยังปรกติทุกอย่างยกเว้นเรื่องความร้อนเพราะ ซิลิโคลนเสื่อม ถ้าจะเสียคงไม่เกิดอาการ ติด ๆ ดับ ๆ หรอกคงจะบินไปเลย อีกส่วนก็คงเป็น psu เสื่อม

แต่เอาตรง ๆ ส่วนตัวคิดว่า แรมน่าจะมีปัญหามากกว่า
        Last edited by THEFOOL; 3 Jan 2024, 11:51:37.

Comment

เดี๋ยวลองขัดแรมดูครับแต่ว่าผมลองหลายรอบแล้วครับ ram ก็เป็นมือหนึ่งแต่ยี่ห้อไม่แพงนะ 2666

กำลังคิดว่าเมนบอร์ดมันรับไม่ไหวหรือเปล่าเลยรวนหรือเปล่าครับ

Comment

แรมไม่ใช้ qvl. ก็ตอบยาก ผมเช็ด แอลกอฮอล์ กระแสไฟดีกว่าเยอะครับแรมการ์ดจอ

Comment

สรุปคือผม ขัดยางลบ เปิดติด แล้วคับ

คืองง ว่า คราวก่อนฉีดเสปรล้างวงจรไม่ขัดยางลบ ไม่ติด แต่ คราวนี้ขัดยางลบติด แสดงว่า ...... แปลกๆดีคับ

Comment

ผมใช้แอลกอฮอล์ล้างแผลนี่ติดง่ายกว่า
                สเปรย์ราคาถูก ที่ปลุกผี แรม ddr2. มานะ
                ยางลบ นี่บอกตรงๆๆว่าควรเลิกใช้นอกจาก
                หน้าคอนแท็คสนิม กินหนาๆๆ มันดึงหน้าคอนแท็ค
                แรมทิ้งเยอะ ตั้งแต่ใช้ l ล้างแผล 70*/*
                ผมไม่ใช้ยางลบมาเปนชาติละแต่ต้องใจเย็น
                ยิ่งล้างขา cpu. ผมใช้ แอลปลอดภัยกว่า
                Crc ราคาถูกด้วย

Crc มันเป็นฉนวน ด้วยที่เจอ
                ขัดยางลบ ยังไง algohal ก็แจ๋วกว่า
                ผมล้างยัน cpu socket ไม่มีปัญหา
                ประเด็นคือเรื่องคราบไขมัน ลองคิดดึๆๆ
                ว่าอะไรที่ล้างคราบไขมันออกจริง

ยางลบมันก็ล้างได้แต่มันดึงหน้าทองแดงออก
                ผมใช้ แอลกอฮอล์ ก็ดีกว่าแถมไม่เสียหน้าคอนแท็คไปเยอะอีก

ให้ดีควรสั่ง 90*/*ในเน็ตมาจะปลอดภัยกว่า
                Last edited by micronz; 4 Jan 2024, 05:56:54.

Comment

Working...
                X