Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS ทรูออนไลน์ 650 วัตต์ เพียงพอต่อ คอมอย่างเดียว สเป็ค 8-16 หัวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by คิม View Post

UPS ของลุงขอนใช้แบต 12V 2 ก้อนต่อแบบอนุกรมกันใช่ไหมครับ ให้เพื่อนลุงทำลิเทียมเป็นก้อนเดียวชุดเดียวเป็น 24 V 1 ก้อนใส่ ถ้าลุงทำเป็น 2 ก้อนใส่ มันจะไม่ work ครับ แบตลูกหนึ่งจะเสียไวทันที ส่วนจะกี่ A ก็ตามงบลุงเลยครับ ผมแนะนำ 15 A ขึ้น จะใช้งานได้นานขึ้น แต่ Watt ที่ UPS จ่ายออกมาเท่าเดิมนะครับ
    เป้น 12V 9A สองก้อนครับผม รับทราบครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post

เป้น 12V 9A สองก้อนครับผม รับทราบครับ
      ลืมถามไปลุงขอนได้ UPS ตัวนี้มาราคาเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post

ลืมถามไปลุงขอนได้ UPS ตัวนี้มาราคาเท่าไรครับ
        2600 บาทรวมแบตตารี่สองก้อนครับ ตัวมันเก่ากว่า zircon pi ที่นิยมกันครับ
        อายุ ตัวในคลิป ห้าปี ขึ้นไปครับ แต่ ผมใช้ ups มาพอรุ้ว่าแบรนด์ดีๆๆทำมาทนชิปหาย
        ยกเว้น เรื่องรีเลย์ ตัดไฟสลับกัวจะช้าลงนี่ล่ะครับ มีลุ้นเหมือนกันครับ ถ้ากาก ก็ต้องเสียเบี้ย
        ซื้อ AVS แยกมาคุม ตัดปัยหา แล้วไปตั้งค่าใหม่ ด้วยซอฟแวร์ apc ให้รีเลย์ ตัดไปแบต ให้ค่าไฟ
        ไกลขึ้นอาจจะเป้น 180V ตัด ไปไปเแบตตารี่ไปเลย เพราะ ถ้าต่อ AVS แยก AVS มันทำงานได้
        ดีกว่าเยอะ zircon AVS ปรับแรงดันไฟ เค้าโคสะนาว่า ได้ถึง 150V ยังดันมา 200-210 V ได้ครับผม

2600 บาทรวมแบต นี่แพงนะครับ ยี่ห้ออื่น มือสอง ถุกกว่ามากได้ ทรูออนไลน์ แบตสามก้อน
        แพงเพราะเป้น APC ครับ มือสอง
        Last edited by micronz; 21 Nov 2023, 17:32:14.

Comment

พ่อค้าเค้าเหมา มาที่ 4-5 ตัว ถ้าไลน์อินเตอร์แอคทีฟ ไฟคลื่นแบบโมดิฟายไซน์เวฟ นี่เห้นพ่อค้าเหมามา ทีละร้อยตัว ก้มี
          -------------------------------
          ผมเห็นลีโอนิคส์ ทรูออนไลน์ สเป้คโหมันใกล้เคียงกับปัจจุบันมากเลย ขายราคา 2500 บาท
          ใส่แบต สี่ก้อนน่ะครับ 2500 VA มั้งแต่พี่ไม่ขายพ่วงแบต ผมยังโงว่ๆๆๆๆๆเรือ่ง แบต ต่อขนานกันสามสี่
          ก้อน เลยไม่กล้าซื้อ น่ะครับ เอาที่เค้าขายพ่วงแบต มาดีกว่า มันได้ไม่มีปัญหา

คือพ่วงมันไม่ยากแต่สินค้ามือสอง ไม่มีแบตใส่มาให้ พอมาต่อเอง เอ้า ไฟไม่ติดปวดหัว
          น่ะครับ เลย ซื้อแพงนิด เอากะที่เค้าพ่วงแบต มือสองมาแล้วสบายใจกว่า
          Last edited by micronz; 22 Nov 2023, 00:11:47.

Comment

Originally posted by micronz View Post
            พ่อค้าเค้าเหมา มาที่ 4-5 ตัว ถ้าไลน์อินเตอร์แอคทีฟ ไฟคลื่นแบบโมดิฟายไซน์เวฟ นี่เห้นพ่อค้าเหมามา ทีละร้อยตัว ก้มี
            -------------------------------
            ผมเห็นลีโอนิคส์ ทรูออนไลน์ สเป้คโหมันใกล้เคียงกับปัจจุบันมากเลย ขายราคา 2500 บาท
            ใส่แบต สี่ก้อนน่ะครับ 2500 VA มั้งแต่พี่ไม่ขายพ่วงแบต ผมยังโงว่ๆๆๆๆๆเรือ่ง แบต ต่อขนานกันสามสี่
            ก้อน เลยไม่กล้าซื้อ น่ะครับ เอาที่เค้าขายพ่วงแบต มาดีกว่า มันได้ไม่มีปัญหา

คือพ่วงมันไม่ยากแต่สินค้ามือสอง ไม่มีแบตใส่มาให้ พอมาต่อเอง เอ้า ไฟไม่ติดปวดหัว
            น่ะครับ เลย ซื้อแพงนิด เอากะที่เค้าพ่วงแบต มือสองมาแล้วสบายใจกว่า
            มีแม่ค้าเพิ่งปล่อยของร้อน APC 3000VA True online ใส่แบต 96V(ก็แบต 8 ก้อน) ราคา 1900 บาท(เครื่องเปล่า) สภาพงาม ผมยังอยากได้เลย แต่พอกันทีกับเสียงพัดลมถ้าจะเอาไปใช้กับห้องทำงาน
            ผมชอบซื้อแบบไม่มีแบตนะฮะลุง เพราะผมทำแบตลิเทียมใส่เองได้ UPS ก็เบาขึ้นเป็นกองเลย ซื้อบ่อยจนสนิทแม่ค้าที่เหมามาขายแถวสมุทรปราการ

Comment

มีแม่ค้าเพิ่งปล่อยของร้อน APC 3000VA True online ใส่แบต 96V(ก็แบต 8 ก้อน) ราคา 1900 บาท(เครื่องเปล่า) สภาพงาม ผมยังอยากได้เลย แต่พอกันทีกับเสียงพัดลมถ้าจะเอาไปใช้กับห้องทำงาน
              ผมชอบซื้อแบบไม่มีแบตนะฮะลุง เพราะผมทำแบตลิเทียมใส่เองได้ UPS ก็เบาขึ้นเป็นกองเลย ซื้อบ่อยจนสนิทแม่ค้าที่เหมามาขายแถวสมุทรปราการ
              รุ่นแบตเยอะๆๆๆๆ ราคาแม่งถูก คนไม่อยากได้ 55

ราคาพอๆๆกับups แบต 2-3 ก้อนเลยแต่ผมดูแล้ว แบต สามก้อนหลายคนน่าจะพอใจจ่าย ค่าแบตมากกว่าครับ

แต่มันอยุ่ที่สเป้คคอมจริงๆๆ ว่ากินเท่าไหร่ไปแบต สี่ก้อนก็ต้องเอา ถ้าจำเป็น

อ้่อลุงคิมจะไปใช้ lineinter with pure sinewave แทนเหรอครับ
              ////ทรุออนไลนจะย้ายไปใช้งานอื่นแทนแล้วนะครับ

แบตลิเที่ยม ลงทุนครั้งแรก แต่ใช้ยาว 5 ปีเลยคุ้มมากครับ////
              ------------------------------------------------------------

ฟังสองท่านว่า มา ผมสบายใจขึ้นนิดนึงที่ซื้อของผิดพลาดล่ะครับ ทีแรกอยากได้ ทรูออนไลน์สุดๆๆ
              ที่เหลือคงลุ้น วัตต์ ครับ ในอนาคต อัพซีพียูใส่ หวังว่าคงไม่เกินกำลัง ups แบตสองก้อน
              คงเอา 5800X พอเพียงดีกว่า////เดะของมาค่อยอัพเดทกระทุ้ครับ

แต่ซิสเต็มขณะนี้กินไฟไม่โหดครับ R3 3200G + RX 560
              ระบบปฏิบัติการ windows 11 สลับกับ garuda linux
              Last edited by micronz; 22 Nov 2023, 05:53:47.

Comment

รุ่นแบตเยอะๆๆๆๆ ราคาแม่งถูก คนไม่อยากได้ 55

ราคาพอๆๆกับups แบต 2-3 ก้อนเลยแต่ผมดูแล้ว แบต สามก้อนหลายคนน่าจะพอใจจ่าย ค่าแบตมากกว่าครับ

แต่มันอยุ่ที่สเป้คคอมจริงๆๆ ว่ากินเท่าไหร่ไปแบต สี่ก้อนก็ต้องเอา ถ้าจำเป็น

อ้่อลุงคิมจะไปใช้ lineinter with pure sinewave แทนเหรอครับ
                ////ทรุออนไลนจะย้ายไปใช้งานอื่นแทนแล้วนะครับ

แบตลิเที่ยม ลงทุนครั้งแรก แต่ใช้ยาว 5 ปีเลยคุ้มมากครับ////
                ------------------------------------------------------------

ฟังสองท่านว่า มา ผมสบายใจขึ้นนิดนึงที่ซื้อของผิดพลาดล่ะครับ ทีแรกอยากได้ ทรูออนไลน์สุดๆๆ
                ที่เหลือคงลุ้น วัตต์ ครับ ในอนาคต อัพซีพียูใส่ หวังว่าคงไม่เกินกำลัง ups แบตสองก้อน
                คงเอา 5800X พอเพียงดีกว่า////เดะของมาค่อยอัพเดทกระทุ้ครับ

แต่ซิสเต็มขณะนี้กินไฟไม่โหดครับ R3 3200G + RX 560
                ระบบปฏิบัติการ windows 11 สลับกับ garuda linux
                รอลุงมาอัพเดทเลยฮะ ผมยังมี APC line interactive 1200VA กับ 1500VA อย่างละ 2 ตัวในสต๊อก เลยยังไม่ค่อยอยากเสียเงินมากกว่า แถมตอนนี้ไฟแถวบ้านเสถียรหมดแล้วเลยวางกองๆไว้

Comment

อัพเดทนะครับ ลุงคิม
                  วางระบบแบตสำรองแบบนี้

Stanby ups ไร้วงจร AVS กันไฟกระชากขึ้นลงไม่ได้
                  UPS เก่าๆๆๆ มีประโยชน์ แต่อาจจะต้องติด ทามเมอร์ ไว้ตัดไฟเกิน และสุงให้เพราะ
                  มันไม่มี AVS ผมเอาแบตรถยนต์ มาทำสาวใช้ ประหยัดสบายตูดค่าแบตหน่อย รถยนต์สองปี
                  มูฟมาสลายซัลเฟต ชุดนี้ดุแล จอ มอนิเตอร์สองจอ หรือจะพ่วงลำโพง หรือ ปริ้นเตอร์
                  ยูพีเอส เก่า ซื้อมาตั้งแต่ปี 2002 โหดสาส

จอ lcd 1 จอ ประมาณ 35-50 วัตต์ สองจอ นี่ ตีคร่าวๆๆให้ 100 วัตต์
                  แต่ถ้าได้ไลน์อินเตอร์แอคทีฟ สำรองไฟให้ดีกว่า สแตนบายเยอะครับ 555

เดะค่อยไปสอย มือสอง UPS ถูกๆ ก็มี ได้มีวงจร AVS กันไฟรกระชากให้จอมอนิเตอร์
                  และลำโพง

--------------------------------

APC 670 วัตต์ จะเน้นต่อเพียวๆๆให้กับคอม ไม่ต่ออุปกรณ์อื่นเลย
                  หวังว่าเพียวไซน์เวฟ น่าจะพอ
                  รับกับอนาคต 5800X+ การ์ดจอ กลางๆๆๆ
                  พวกกระแสไฟฟ้า ไม่ดับ นั่คือบุญแล้วครับ แต่ให้ดี ไม่ตกไม่กระชาก
                  นี่ เอา AVS ตัวแยกมาต่อนี่นั่งดุเลยไฟมัน ตก วิ่งขึ้นวิ่งเกินเท่าไหร่
                  อย่างบ้านผม ตอนนี้อัพ 230V ยาวๆๆแล้วช่วงกระโดดอาจมี 240 V
                  ส่วนไฟ ร่วงอาจมี 180 V กันมั่ง ยุพีเอส ไลน์อินเตอร์ แนะนำให้ใช้
                  ครับอย่าต่อไฟตรง กับปลั้กราง ไฟ ตกมากๆๆปลั้กร่างช่วยไม่ได้ ช่วยแค่
                  serg กันไฟเกินมากๆๆ
                  Last edited by micronz; 23 Nov 2023, 01:27:11.

Comment

บ้านโดน น้ำท่วม ครับ โต้ะคอม ยุพีเอส ต้องรองด้วยอิฐมอญ สามก้อนหมด หน้าฝน มันเ้ข้ามาเอาไม่ทัน

--------------------------------
                    ส่วน station2 เ้น้นประหยัด สถานะเป้นเครือ่งสำรอง ใช้ AVS เซอค่อนดุแลกระแสไฟฟ้าให้คอมพิวเตอร์
                    ไม่ต้องผ่าน ups ครับ เพราะจริงๆๆแถวบ้านไม่มีไฟดับแล้วแต่ไฟกระชากมีตลอด เดะค่อยอัพรูปอีกที

อัพเดทคร่าวๆๆ ก่อน

ลุงชอบ คอมไม่ต่อ ยูพีเอส เดะพุ่งนี้ค่อยอัพเดท รูป station 2 ให้ดูกันเล่นๆๆครับ
                    ดูแลระบบไฟด้วย AVS 1600 วัตต์ ลูกเดียวเลยไม่เอา ups เพราะคอมชุดนี้เป้นชุดสำรอง
                    ครับ ไม่ค่อยได้เล่นทุกวัน AVS ปรับแรงดันไฟให้คงที่ แถมไฟไม่ค่อยจะดับแล้วประหยัดค่า
                    แบตตารี่ไปด้ครับ
                    ------------------------------------
                    ปล.
                    เอาแบตรถยนต์ มาใช้กับ ยุพีเอส ไม่ได้ยากอะไรแต่เหมาะ กับระบบ 12V ก้อนเดียวจะง่ายกว่า
                    หลักการคือ เอาไปเข้าเครือ่งชาร์จให้แบตเต้มๆๆแล้วมาต่อ อย่าเอาแบตไม่มีไฟหรือถ้าแบต
                    ไฟหหมดเกลี้ยงอย่าให้ ยุพีเอส ไปชาร์จเอง เพราะเสียวตัวชาร์ต พังเอา เพราะร้อน
                    แบต รถยนตืแอมป์เยอะไปแค่นั้นนั้นเอง แบตรถยนต์ทำสาวนี่ประหยัดเหมือนได้มาฟรี
                    เลยครับ///// ต่อกับแบตมอไซดื ทำสาว ยังได้ไว้สำรอง ให้กับ ชุด ทีวีโฮมเทียเตอร์
                    แต่เป้น ยุพีเอสไลน์อินเตอร์ ดีที่สุดยุคนีื ไม่ควรซื้อ สแตนบายยุพีเอส มาใช้แล้ว
                    Last edited by micronz; 23 Nov 2023, 01:11:29.

Comment

บ้านโดน น้ำท่วม ครับ โต้ะคอม ยุพีเอส ต้องรองด้วยอิฐมอญ สามก้อนหมด หน้าฝน มันเ้ข้ามาเอาไม่ทัน

ส่วน station2 เ้น้นประหยัด สถานะเป้นเครือ่งสำรอง ใช้ AVS เซอค่อนดุแลกระแสไฟฟ้าให้คอมพิวเตอร์
                      ไม่ต้องผ่าน ups ครับ เพราะจริงๆๆแถวบ้านไม่มีไฟดับแล้วแต่ไฟกระชากมีตลอด เดะค่อยอัพรูปอีกที

อัพเดทคร่าวๆๆ ก่อน

ลุงชอบ คอมไม่ต่อ ยูพีเอส เดะพุ่งนี้ค่อยอัพเดท รูป station 2 ให้ดูกันเล่นๆๆครับ
                      ดูแลระบบไฟด้วย AVS 1600 วัตต์ ลูกเดียวเลยไม่เอา ups เพราะคอมชุดนี้เป้นชุดสำรอง
                      ครับ ไม่ค่อยได้เล่นทุกวัน AVS ปรับแรงดันไฟให้คงที่ แถมไฟไม่ค่อยจะดับแล้วประหยัดค่า
                      แบตตารี่ไปด้ครับ
                      ------------------------------------
                      ปล.
                      เอาแบตรถยนต์ มาใช้กับ ยุพีเอส ไม่ได้ยากอะไรแต่เหมาะ กับระบบ 12V ก้อนเดียวจะง่ายกว่า
                      หลักการคือ เอาไปเข้าเครือ่งชาร์จให้แบตเต้มๆๆแล้วมาต่อ อย่าเอาแบตไม่มีไฟหรือถ้าแบต
                      ไฟหหมดเกลี้ยงอย่าให้ ยุพีเอส ไปชาร์จเอง เพราะเสียวตัวชาร์ต พังเอา เพราะร้อน
                      แบต รถยนตืแอมป์เยอะไปแค่นั้นนั้นเอง แบตรถยนต์ทำสาวนี่ประหยัดเหมือนได้มาฟรี
                      เลยครับ///// ต่อกับแบตมอไซดื ทำสาว ยังได้ไว้สำรอง ให้กับ ชุด ทีวีโฮมเทียเตอร์
                      แต่เป้น ยุพีเอสไลน์อินเตอร์ ดีที่สุดยุคนีื ไม่ควรซื้อ สแตนบายยุพีเอส มาใช้แล้ว
                      ลุงขอนอยู่ไกลเมืองมากเหรอครับถึงมีช่วงไฟลงเหลือ 180V

Comment

ลุงขอนอยู่ไกลเมืองมากเหรอครับถึงมีช่วงไฟลงเหลือ 180V
                        อยู่กลางเมืองแล้วใกล้มหาวิทยาลัยด้วย
                        เวลาไฟร่วง มันไม่ได้ลงนานหรอกครับ นั่นแหละกระชาก

ตอนนี้ส่วนมากไฟมันจะมานิ่ง ๆๆ ที่ 220-228 V ไฟวิ่งนิ่งๆๆ

แต่ มาแม่งเหมือนโจร กระชาก AVS ผมร้องดังเลย
                        จริงๆๆมีปัญหา เรื่อง สายไฟจากมิเตอร์ เข้ามาบ้านด้วยครับเป้นคอนเน็คเตอร์ครับ
                        ยังไม่ได้แก้//// แต่เมือ่งผมตอนนี้ netaV BYD เต้มเมืองและครับ

อาจจะมีรถจาก ฉางอัน โอโต้ มาวิ่งเพิ่มอีก ขาดแต่เทสร่า เรามัน ตจว.
                        ไม่ค่อยน่าไว้ใจเวลานี้ ต่อไปน่าจะชาร์จ กันหนัก

เมืองไทย ต้องเป้นฐานผลิต EV คนไทยเลยขยันซื้อกันครับ

Last edited by micronz; 23 Nov 2023, 01:28:24.

Comment

อัพเดททำไมติดตั้งโปรแกรม APC powerchute ไม่ผ่าน

-----------------------------------------------------------------
                          ชุดนี้เดี๋ยวหา line inter active แบตก้อนเดียวอีกสัก ตัว มาต่อ กับแบตรถยนต์ ได้จ่ายให้กับ จอคอม
                          สอง ตัวครับ อาจเผื่อลำโพง และ อนาคต ปริ้นเตอร์ไปด้วย

เคยซื้อ ปริ้นเตอร์ตัวละ สองหมื่นห้า พังเป้นขยะไปหมดละ เพราะโงว่ เสียบกับปลั้กกากๆๆๆ
                          Last edited by micronz; 24 Nov 2023, 04:51:23.

Comment

เรื่องพาวเวอร์ชู้ต ยังลงไม่ผ่านครับเซ้งจิต ต้องไปใช้ รุ่น บิวซิเนส ก็ไม่ผ่าน
                            ไงขอพักไว้ก่อนไว้มีเวลาค่อยมาแก้ปัญหาครับ

แต่การใช้งาน line interactive APC มือสอง รุ่นนี้คุณภาพบอกเลยว่าคับแก้ว

ไฟกระชาก จนหลอดไฟดับ ยุพีเอส จึงตัด ครับ แต่เท่าที่เปิดใช้งานไฟตกนิดหน่อย
                            ระบบ AVS ในตัวทำงานได้ดีเยี่ยมไม่มีเสียงตัดแต้กๆๆๆๆ เลยครั้บ

UPS เครื่องแรกจริงๆๆในชีวิต ที่เป็น lineinter แถม มีเพียวไซน์เวฟ ถูกใจมากครับ

น่าเสียดาย STATION2 คงใช้แค่ AVS zircon คุมไฟให้คอมพิวเตอร์ไปเพียงพอแล้วครับ
                            เนื่องจากคอมชุด ที่ 2 มีสภาพเป็นคอมสำรอง เน้นประหยัดแบตตารี่ ที่ต้องจ่ายสำรองแล้วเสือ่ม
                            นิดถึงแม้ เป้น ลิเที่ยมมันก็เสื่อมครับ ไว้มีโอกาศ จะสอย
                            -------------------------------------------------------------------
                            Last edited by micronz; 30 Nov 2023, 11:21:18.

Comment

เลือก Cell Batt คุณภาพดีๆ นะลุง เดี๋ยวจะ ไม่มีบ้านอยู่
                              ถ้าไม่ได้ มาตรฐาน กลัวว่า จะเป็นแบบนี้
                              Last edited by Tsunami555; 30 Nov 2023, 12:03:07.

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post
                                เลือก Cell Batt คุณภาพดีๆ นะลุง เดี๋ยวจะ ไม่มีบ้านอยู่
                                ถ้าไม่ได้ มาตรฐาน กลัวว่า จะเป็นแบบนี้
                                แบต ที่ พ่อค้าให้มาเป็นแบตมือ สองครับ งบหมดแล้ว

Comment

Working...
                                X