Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะซื้อคอมครับ ว่าจะลองเล่นค่าย AMD ครับ ช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะซื้อคอมครับ ว่าจะลองเล่นค่าย AMD ครับ ช่วยแนะนำทีครับ

กำลังจะประกอบคอมใหม่ครับ ไม่ได้ซื้อใหม่มาจะ10ปีแล้วตรับ
    มีงบ14000ครับ -ใช้งานเล่นเกมที่ไม่ได้เล่นกราฟฟิกหนักมากเช่นPUBG Naraka Dota2 และใช้โปรแกรมพวก adobe photoshop,premiere pro (นานๆจะใช้ที) ประมาณนี้ครับ

เสปก

CPU : AMD AM4 RYZEN 5 5500

MAINBOARD : (AM4) ASROCK B550M STEEL LEGEND

VGA Card : จากเครื่องเก่า GIGABYTE 1060 (6GB) (คาดไว้ว่าจะอัพเป็น3060TI ในอนาคต)

RAM : CORSAIR VENGEANCE RGB RT DDR4(3200) 32GB (16GBX2)

SSD : จากเครื่องเก่า M.2 กับ Sata อย่างละตัว

POWER SUPPLY : ควรเลือก650W หรือ 750W ดีครับ *มียี่ห้อไหนที่แนะนำ* *หรือมียี่ห้อไหนที่ควรระวัง*

CPU Cooler ควรมีไหมครับผมเลงไว้เป็นแบบแห้งครับ

ฝากผู้รู้แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by d26042535; 3 Jun 2023, 02:08:26.

ถูกๆก็อัฟไป 5800x3d

แพงๆ ก็ 7800x3d

Comment

จาก mb ในตัวเลือก เปลี่ยน cpu เป็น 5600 ก็ดี (ถ้างบพอ)
      psu 650w bronze เหลือๆ
      cooler ใช้ที่มากับ cpu ไปก่อนก็ได้ เน้น air flow ใน case

Comment

cpu แนะนำ5600 ครับแพงกว่านิดเดียวแรงต่างกันเยอะ
        psu 650 bronzeสบายครับ ANTEC ATOM B650 ก็ได้
        cooler ชุดลมไม่เกิน1000เหลือๆครับติดเครื่องมาก็ใช้ได้สบายเหมือนกัน

Comment

ใช้งานอะไร งบเท่าไหร่ก็ไม่บอก

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
            ใช้งานอะไร งบเท่าไหร่ก็ไม่บอก
            มีงบ14000ครับ -ใช้งานเล่นเกมที่ไม่ได้เล่นกราฟฟิกหนักมากเช่นPUBG Naraka Dota2 และใช้โปรแกรมพวก adobe photoshop,premiere pro ประมาณนี้ครับ

Comment

Originally posted by d26042535 View Post

มีงบ14000ครับ -ใช้งานเล่นเกมที่ไม่ได้เล่นกราฟฟิกหนักมากเช่นPUBG Naraka Dota2 และใช้โปรแกรมพวก adobe photoshop,premiere pro ประมาณนี้ครับ
              ไหนๆก็ใช้ gen ใหม่เลยครับ รอกดวัน 6.6 ก็ได้ครับ น่าจะพออยู่ในงบ

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post

ไหนๆก็ใช้ gen ใหม่เลยครับ รอกดวัน 6.6 ก็ได้ครับ น่าจะพออยู่ในงบ

เสป้ค ตามนี้เลย ครับ r5 7600 ถูกสุดเท่าที่มีให้ บอร์ดเเล่น PBO ได้ยุ

Comment

ถ้าเล่น r5 7600แรมร้านนี้สเปคดีราคาถูกนะเสียแค่เติมของช้าน้อยแถมหมดไวอีก
                  https://shopee.co.th/COLORFUL-RAM-%E...7-652b7bc810d0
                  Last edited by Sumomo; 3 Jun 2023, 00:01:23.

Comment

AM5 ณ วันนี้ แม้ว่ามันจะมีตัวเลือกราคาถูกให่เล่นแล้ว แต่เทียบกับ AM4 ก็ยังถือว่าแพงอยู่ดี โดยเฉพาะแรม DDR5 ที่ราคายังสูงอยู่ ( ลงมาพอสมควรแล้ว )
                    ขนาด 32GB bus 5xxx CL3x ต้องมี 3.9 พันขึ้น ในขณะที่ DDR4 bus 3200 CL16 หาได้ในราคา 2.69 พัน คือ 14k ไม่พอจัดอะ
                    แต่สุดท้ายนะ ก็แนะนำไปเล่นของใหม่เลย 7600 จบ ๆ ดูมีอนาคตกว่า ส่วน AM4 มันจบไปแล้ว เก็บตังค์เพิ่มอีก 2 พัน + ซิงค์อีก 5.3ร้อย เพราะร้อนแน่นวล

อันนี้ให้ดูว่า จับกับการ์ดจอท็อป ๆ มันดันดีกว่า แต่จับกับการ์ดจอล่าง ๆ คงไม่ต่างแบบนี้หรอก แต่ทำงานดีกว่าแน่นอน ( แรงพอ ๆ กับ 5700-5800x )

อันนี้ทำงาน Ps

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                      AM5 ณ วันนี้ แม้ว่ามันจะมีตัวเลือกราคาถูกให่เล่นแล้ว แต่เทียบกับ AM4 ก็ยังถือว่าแพงอยู่ดี โดยเฉพาะแรม DDR5 ที่ราคายังสูงอยู่ ( ลงมาพอสมควรแล้ว )
                      ขนาด 32GB bus 5xxx CL3x ต้องมี 3.9 พันขึ้น ในขณะที่ DDR4 bus 3200 CL16 หาได้ในราคา 2.69 พัน คือ 14k ไม่พอจัดอะ
                      แต่สุดท้ายนะ ก็แนะนำไปเล่นของใหม่เลย 7600 จบ ๆ ดูมีอนาคตกว่า ส่วน AM4 มันจบไปแล้ว เก็บตังค์เพิ่มอีก 2 พัน + ซิงค์อีก 5.3ร้อย เพราะร้อนแน่นวล

อันนี้ให้ดูว่า จับกับการ์ดจอท็อป ๆ มันดันดีกว่า แต่จับกับการ์ดจอล่าง ๆ คงไม่ต่างแบบนี้หรอก แต่ทำงานดีกว่าแน่นอน ( แรงพอ ๆ กับ 5700-5800x )

อันนี้ทำงาน Ps

แจ่ว ครับ วิเคราะห์ มุมมอง บอร์ด A520 ไม่มานี่ได้จัดแต่ไรเซ่น 5000 แน่

Comment

Working...
                      X