Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่องเวลาที่ใช้งานเปิดเครื่องของเมนบอร์ด Biostar B550MH (AM4) ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่องเวลาที่ใช้งานเปิดเครื่องของเมนบอร์ด Biostar B550MH (AM4) ครับ

อยากทราบว่าตั้งแต่กดปุ่มเปิดเครื่องจนถึงเข้าหน้าวินโดว์ใช้เวลาประมาณกี่วินาทีครับ เครื่องผมเหมือนจะบูตช้า (ไม่รู้คิดไปเองไหม บูตตั้งแต่กดปุ่มเปิดเครื่องจนเข้าหน้าวินโดว์ 40-42วินาที ผิดปกติไหมครับ)
    ทดลองเปลี่ยนแรมแล้ว เปลี่ยนการ์ดจอ เปลี่ยนเพาเวอร์ซัพพลาย ไล่ถอดพวกสายฟร้อนพาเนลหน้าเครื่องออกหมดให้เหลือแต่พวกเม้าส์คีย์บอร์ดลำโพงusb ที่เสียบด้านหลังเครื่อง ปิดXMPและปรับXPMแบบAutoและManual
    เวลาในการบูตก็ประมาณ 40-42วินาที เลยอยากถามว่ามันปกติไหมครับ หรือ ไม่ปกติ

อีกเครื่องใช้ R5 2600 B450 Asrock แรม 16g bus2666 เปิดXMP เป็น Bus3200 การ์ดจอ Gtx950 2G Asus ทำไมเปิดเครื่องเร็วกว่า (ใช้เวลาเปิดเครื่องประมาณ 25-30วินาที)
    เลยอยากจะทราบว่าปกติหรือไม่ปกติครับ รบกวนอธิบายไขข้อข้องใจให้ทีครับ (ท่านใดที่มี B550MH Biostar รบกวนช่วยเทสเวลาในการเปิดเครื่องว่าประมาณเดียวกันกับเครื่องผมไหม ขอบคุณครับ)

สเปค
    Cpu AMD Ryzen 5 5600X
    MB B550MH Biostar
    Ram DDR4 16g. Bus3200 Corsair
    Rtx2060 6g. Asus
    M.2 Nvme 500g. Kingston (วินโดว์ 10 64Bit) ทั้งเครื่องมี M.2Nvme ตัวเดียวครับไม่มีอย่างอื่น
    Psu Atom 550w Full
    Case Montech X2 Black

รบกวนด้วยนะครับข้องใจจริงๆ ครับ

ใช้ App เปิด Event logs ของ Windows
    ดูเองสิครับว่าอะไรมันใช้เวลามาก หรือมี Error หรือ Warning อะไร
    แก้ตามเหตุครับ
    FullEventLogView - Event Log Viewer for Windows 11 / 10 / 8 / 7 / Vista (nirsoft.net)

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
      ใช้ App เปิด Event logs ของ Windows
      ดูเองสิครับว่าอะไรมันใช้เวลามาก หรือมี Error หรือ Warning อะไร
      แก้ตามเหตุครับ
      FullEventLogView - Event Log Viewer for Windows 11 / 10 / 8 / 7 / Vista (nirsoft.net)

ขอบคุณครับ

Comment

ลองดูว่า แรมมีปัญหาหรือไม่ ของผมตอนได้มาใหม่ ๆ ปรับบัสไป 3600 แล้ว boot ไม่ผ่าน เครื่องรีวนไปจนมันปรรับวิ่ง 3200 auto เอง ถึงเข้าวินโดว์ได้ ตอนแรกไม่ได้สังเกต ว่าทำไมมันเปิดแล้วเข้าวินโดว์ช้า

แต่เอาจริง ๆ เปิด ดูว่า Fast Boot เปิดอยู่หรือเปล่า จะเข้าไวขึ้น แล้ว เปิดใช้แต่ UEFI อย่างเดียวด้วยหรือเปล่า

Last edited by THEFOOL; 16 Mar 2023, 14:05:49.

Comment

ถ้าไม่หายก็ ลองไปลง Window 11 ดู

Comment

ของผมก็เป็นนะ ใช้ b450 asrock กดเปิดแล้วต้องรอประมาณ 10 วิ กว่าภาพหน้าไบออสจะมา แต่เวลาบูทโดยรวมมันก็แค่ 30 วิ แล้วใช้ได้ปกติเลยไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่

ลองสังเกตุดูว่าช่วงไหนมันใช้เวลานาน ถ้าขึ้นหน้าไบออสช้าแบบผมนี่ไม่รู้นะ อาจจะเป็นเรื่องตั้งค่า แต่ถ้ามันช้าช่วงหมุนโหลดวินโดว์ ก็อาจเป็นปัญหาที่ SSD หรือตัววินโดว์เอง ถ้าลงใหม่ควรจะหาย
            Last edited by Sukhoi47; 16 Mar 2023, 15:01:01.

Comment

Working...
            X