Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน้ตบุ้ค อนาคตคือ ARM แน่นอนจำไว้ ติ่ง X86 อิอิอิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน้ตบุ้ค อนาคตคือ ARM แน่นอนจำไว้ ติ่ง X86 อิอิอิ

https://fb.watch/jb6uBj5f0R/

ลองเปิดดูในเฟสบุ้คนะ บางเฉียบไม่ร้อนคล้อกไม่ร่วง

ป้าลิซ่า รอโปรเจค โคลนนิ่ง M1 อยู่นะ
    และก็ Exynos Radeon อยู่ไหน ติดเลื่อน ไป
    รออยู่นะมาไวๆๆๆ ขืนช้า

ผมบอกเลยว่าโน้ตบุ้ค X86 มีชีวิตรอดแบบโดนแดรก แน่นอนแล้ว
    AMD ต้องปรับตัวมาเป้น ARM ในไลน์โน้ตบุ้ค
    Last edited by micronz; 10 Mar 2023, 23:59:54.

intel ไม่ได้(แดก)เค้กส่วนแบ่ง จาก Apple มาสักพักแล้ว
    ถ้าไม่เปลี่ยนไป ARM ก็จะไม่มีเค้กให้แบ่ง ยอดจะ ดิ่งเหวลงทุกวัน

สายทำงานตอนี้ อพยพไป M1 M2 กันเยอะแล้ว
    โดยมีตัวล่อ คือ Mac mini M2 ใช้สิทธิXXX ไม่ถึง2หมื่น มีทอน

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post
      intel ไม่ได้(แดก)เค้กส่วนแบ่ง จาก Apple มาสักพักแล้ว
      ถ้าไม่เปลี่ยนไป ARM ก็จะไม่มีเค้กให้แบ่ง ยอดจะ ดิ่งเหวลงทุกวัน

สายทำงานตอนี้ อพยพไป M1 M2 กันเยอะแล้ว
      โดยมีตัวล่อ คือ Mac mini M2 ใช้สิทธิXXX ไม่ถึง2หมื่น มีทอน

ขอบคุณ ครับจากประสพการณ์ใช้ โน้ตบุ้ค X86 มาความร้อนต่างๆๆ ให้ประสพไม่ค่อยดีจนขยาดไม่ได้ใช้โน้ตบุ้คอีกหลายปีซึ่ง
      ก็ไม่ค่อยจำเป็น แต่หลานชาย ไม่นานเข้ามหาลัย แนวโน้มไปทาง apple แน่นอนเลยดูแล้ว
      จากความเย็นฉ่ำ ของ m1 M2 มีซิ้งค์พัดลมรุ่นโปร หมุนบางครั้ง
      Last edited by micronz; 12 Mar 2023, 18:42:28.

Comment

ช่วงนี้รอยต่อ ใครอยากได้ไม่ร้อนแถมแรงก็ต้อง แอปเปิ้ลล่ะ
        Windowsมีแต่สแนป จีพียู ต้องรอดู 8CX gen4 ซัมซุง amd ซุ่มต่อกันไป

ครับรอเร้วๆๆหน่อยอย่านาน เครือ่งสลิมสแตนด์บายไม่ต้องปิดเครือ่งเหมือนมือถือ
        รอกันอยุ่ตลอด

ปล.​แก้พิมพ์ผิดละครับขออภัยทําให้งง
        Last edited by micronz; 12 Mar 2023, 10:12:43.

Comment

arm โคตรเอา ผมยังหันมาลอง m1 เลย

แจ่มแจ๋ว ไม้มีเสียงพัดลม แบตถึก

Comment

Originally posted by deedocmtc View Post
            arm โคตรเอา ผมยังหันมาลอง m1 เลย

แจ่มแจ๋ว ไม้มีเสียงพัดลม แบตถึก

หลาน ชายถ้าเข้าคณะแพทย์ได้ ที่บ้าน น้องสาว จัด m2 เลยครับ
            Snap เมื่อไหร่จะวางตลาดซื้อง่ายๆๆ

X86เคยพังเพราะร้อน กะพลาสติกจอแตกนี่ละครับ
            Last edited by micronz; 12 Mar 2023, 15:46:42.

Comment

ผมก็รออยู่ว่าเมื่อไหร่จะมากินตลาดโน๊คบุ้ค ว่าจะซื้อโน๊ตบุ้คใหม่นานแล้ว จะไป mac air ก็เกินจำเป็นไปหน่อย แถมโปรแกรมที่ใช้ส่วนใหญ่ก็เจอฟีคแบคว่ารันบน M1 M2 แล้วมีปัญหา แล้ว dev มันไม่แก้ด้วย เขาบอกว่ามันยังไม่คุ้มพอที่จะแก้ เพราะคนเอาไปรันบน arm ยังน้อยอยู่

แต่ตอนนี้กลัวอยู่อย่างเดียวคือเรื่องกั๊ก storage นี่แหละ ต้องรอดูว่าจะขายตลาด high end ด้วยไหม เพราะเท่าที่เห็นนี่ส่วนใหญ่ขายเอาถูก เน้นแค่ work from home เล่นเน็ตพิมพ์งาน แล้วกั๊กเสป็คมาก อัพเกรดไม่ได้ storage ให้น้อย
              Last edited by Sukhoi47; 12 Mar 2023, 19:01:13.

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
                ผมก็รออยู่ว่าเมื่อไหร่จะมากินตลาดโน๊คบุ้ค ว่าจะซื้อโน๊ตบุ้คใหม่นานแล้ว จะไป mac air ก็เกินจำเป็นไปหน่อย แถมโปรแกรมที่ใช้ส่วนใหญ่ก็เจอฟีคแบคว่ารันบน M1 M2 แล้วมีปัญหา แล้ว dev มันไม่แก้ด้วย เขาบอกว่ามันยังไม่คุ้มพอที่จะแก้ เพราะคนเอาไปรันบน arm ยังน้อยอยู่

แต่ตอนนี้กลัวอยู่อย่างเดียวคือเรื่องกั๊ก storage นี่แหละ ต้องรอดูว่าจะขายตลาด high end ด้วยไหม เพราะเท่าที่เห็นนี่ส่วนใหญ่ขายเอาถูก เน้นแค่ work from home เล่นเน็ตพิมพ์งาน แล้วกั๊กเสป็คมาก อัพเกรดไม่ได้ storage ให้น้อย
                ข้อเสีย apple ก็เรื่องบัดกรี storage ครับแล้วจะเอาแรม 16 จ่ายแพงครับ ssd ด้วย
                ถ้า snapdragon มาขายเยอะก็น่าจะดี
                แต่ อีโค่ system. Windows arm ยังไมี 100*/*
                ครับส่วนมาเก็บแชร์ overclock zone ก็ทําข่าวนุ
                Notebook. Arm โตกิน x86 ทุกปีจริงตั้งแต่
                M1 คลอดมา
                Last edited by micronz; 12 Mar 2023, 23:50:09.

Comment

ใครเพิ่งซื้อไป เตรียมตัวตกรุ่น
                  จะซอยเยอะไปไหม ตระกูลM ลูกดกจิง

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post
                    ใครเพิ่งซื้อไป เตรียมตัวตกรุ่น
                    จะซอยเยอะไปไหม ตระกูลM ลูกดกจิง

อีกหน่อยจะมี M5 M7 M9 ไหมนะ

Comment

Working...
                    X