Announcement

Collapse
No announcement yet.

ryzen 3 2200g ลง windows 11 ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ryzen 3 2200g ลง windows 11 ได้มั้ยครับ

ผมใช้ ryzen 3 2200g บอร์ด msi a320m-a pro max กับ windows 10 มานานแล้ว อยากจะลองลง windows 11 ไม่รู้ว่ามันจะรองรับกันรึเปล่าครับ เพราะไปเช็คไดรเวอร์ดู ของเมนบอร์ด มีไดรเวอร์windows 11 แต่ของซีพียูมีแต่ไดรเวอร์windows 10

ตามค่า Windows 11 System Requirements ของไมโครซอฟ CPU AMD รองรับที่สถาปัตยกรรม Zen+ ขึ้นไปครับ

2200G เป็น Zen ธรรมดา ไม่รองรับครับ

แต่ก็หาทางลงได้ ถ้าอยากลอง ลองหาข้อมูลดู
    ผมไม่เคยลองด้วยตัวเองและไม่ได้สนใจหาข้อมูล ไม่เจนที่จะแนะนำ

Comment

ได้ ลงเลย ถ้าลงไม่ได้ เข้าไปเปิด tpm

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ลงแบบ บายพาส tpm 2.0
          หรือจะลองศึกษาการเสียบโมดูล tpm 2.0 เพิ่มแล้วลง
          กระทู้ล่างๆๆครับผมทำไว้ลองอ่านดุได้ครับ โมดุล TPM 2.0

Comment

Originally posted by good11 View Post
            ตามค่า Windows 11 System Requirements ของไมโครซอฟ CPU AMD รองรับที่สถาปัตยกรรม Zen+ ขึ้นไปครับ

2200G เป็น Zen ธรรมดา ไม่รองรับครับ
            ตามนี้ครับ ผมใช้ ryzen 1200 อยู่ ต้อง bypass ลง วิธีหาในกูเกิลได้เลย เอา จริง ๆ มันก็ไม่เห็นมีอะไรดีกว่า 10 แบบชัด ๆ
            แค่อยากลองเฉย ๆ เดี๋ยวตกเทรน

Comment

อ้าว ลงแบบธรรมดาไม่ได้หรอ ยังรู้สึกว่า 2200g เพิ่งไม่นานนี่เอง
              เห็น 3200g ได้ คิดว่า 2200g จะได้ซะอีก
              Last edited by taiseller; 6 Mar 2023, 00:23:00.

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                อ้าว ลงแบบธรรมดาไม่ได้หรอ ยังรู้สึกว่า 2200g เพิ่งไม่นานนี่เอง
                เห็น 3200g ได้ คิดว่า 2200g จะได้ซะอีก
                ใช่ครับ นี่แหละครัีบอยุ่ ฟอรั่ม แม้ จะร้างๆๆ แต่ก็สงบๆๆ อิอิ
                มันจะได้ข้อมุล ที่เราไม่รุ้เรารุ้เพื่อนไม่รุ้ เพื่อนรุ้เราไม่รุ้ปิดจุดอ่อนความทไม่รุ้ได้หมด

พวกบอร์ดรุ่นใหม่ อย่าง 300 400 amd หรือบอร์ดรุ่นใหม่อินเทลใช้กับ เจน 7
                อย่าง 7700K ต้องติดตัี้ง โมดูล TPM 2.0 ครับแล้วลง วินโดว์ 11
                สำหรับ amd น่าจะง่ายกว่าบอร์ด FX ครับเดะผมงบ เหลือๆๆมี SSD ให้ทดลอง
                คงนานแหละครับ ระหว่างนี้เราศึกษาจากคลิปไปพลางๆๆก่อนครั้บท่าน
                -------------------------
                อธิบาย ชัดๆๆคือ ไรเซ่น 1000 ไม่มี TPM2.0 เค้าแนะนำว่าไม่ควรลง
                วินโดว์ 11 อ้าวไม่ลงทำไง อ่ะลอยแพอะจิ

ทางออกคือ บายพาส 2.มาศึกษา โมดูล tpm. 2.0ครับช่วยเครื่องเก่า
                แต่ไม่แก่ได้เลยอะ
                Last edited by micronz; 6 Mar 2023, 18:11:53.

Comment

ผมคิดว่าถ้าบอร์ดรองรับ tpm ก็เปิดได้เลยซะอีก
                  กลายเป็นต้องไล่ดูรุ่น cpu ด้วยแฮะ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                    ผมคิดว่าถ้าบอร์ดรองรับ tpm ก็เปิดได้เลยซะอีก
                    กลายเป็นต้องไล่ดูรุ่น cpu ด้วยแฮะ
                    Tpm มันควรเป็น software อยู่ในไบออส บอร์ตัวเดียวกันใส่ ryzen 1000 เปิดไม่ออกแบบนี้ ซูเอี๋ย กันแน่นอน ว่างๆไปตุยในกระทู้ โมดุล
                    Tpm.2.0 ครับ ผม สนใจปลุกเครื่องเก่า ๆwin 11ไม่ต้อง bypass

กระทุ้นี้ครับ คุยกันยาวเหมือนเรื่อง เปลียนพัดลม cpu แก้ปัญหาลวด บาดนิ้ว บลาๆๆๆ

กรณี Ryzen 1000 2200G น่าจะมีความได้เปรียบด้านไบออสอยู่ระดับนึงครับ
                    แต่ๆๆๆๆๆๆๆ ถ้าบอร์ดห้ามอัพเดทสุดซอย ก็จะติดเปิดไม่ได้ยุดีครับ
                    เพราะ อัพเดทสุดซอย อาจทำให้ Ryzen 1000 หายไป
                    -----------------------------------------
                    คลิปนี้อธิบาย ชัด ไปดูเมนบอร์ด i7 7700K มีเงิบแน่ๆๆๆ
                    Last edited by micronz; 6 Mar 2023, 21:37:27.

Comment

มารายงานผลนะครับ ryzen 3 2200g ของผมลง windows 11 ไม่ได้นะครับ แต่พอทำ Bypass ตามวิธีในเว็บนี้ก็ลงได้เลย

https://www.modify.in.th/27184

Comment

Originally posted by to01 View Post
                        มารายงานผลนะครับ ryzen 3 2200g ของผมลง windows 11 ไม่ได้นะครับ แต่พอทำ Bypass ตามวิธีในเว็บนี้ก็ลงได้เลย

https://www.modify.in.th/27184
                        แจ๋ว ครับว่างผมค่อยสั่งโมดุล TPM 2.0 มาหัดลงน่ะครับ

Comment

Working...
                        X