Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ >> mainboard x370 sli plus (am4) อยากจะอัพ ram เพิ่มครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ >> mainboard x370 sli plus (am4) อยากจะอัพ ram เพิ่มครับ

สอบถามครับ
    ตอนนี้ใช้ mainboard x370 sli plus (am4)
    ผมเปลี่ยน cpu จาก ryzen 1xxx มาเป็น 5xxx แล้ว

และตอนนี้อยากอัพ ram เพิ่มด้วย (เอาไว้ทำงาน 3ds max)
    ตอนนี้ใช้ team 32gb(16x2) bus 3200

จะอัพเพิ่ม อีก 32gb เป็น 64 gb ตอนนี้ลังเล 2 ทาง
    1. ซื้อของใหม่ เปลี่ยนจากของเก่าเป็น 64gb(32x2) bus 3600 (จะใช้ได้ไหม) (ของเก่าขาย)
    2. ซื้อเพิ่ม 32gb(16x2)bus 3200 (ซื้อเพิ่ม)

แนะนำทางเลือกอื่นๆได้นะครับ รบกวนด้วย

จำนวน Slot แรม
    4

ชนิดของแรม
    DDR4

ความจุแรมสูงสุด
    64 GB

Ram Bus
    1866 , 2133 , 2400 , 2667(OC) , 2933 (OC) , 3200 (OC)

1. ดีกว่า แรมแถวเยอะ ปัญหาเยอะ เกิดเจอปัญหาจุกจิ๊ก

Comment

เอเอ็มดี แรมน้อยแถวจะดีที่สุดครับ แต่ถ้าจะใส่ 4 แถว ก็ควรจะเป็นรุ่นเดียวกับตัวเดิม แต่บัสจะได้เท่าไหร่นี่คือวัดดวงครับ
      อาจจะได้แค่ 2666 3000 หรือ 3200 หรืออื่นๆ ก็ได้ วัดดวงกับ IMC และบอร์ดยุคแรกๆ
      Last edited by Crazy_O; 26 Feb 2023, 18:50:05.

Comment

ถ้างั้นผมคงไปซื้อ 32x2 แล้วขายของเดิม
        ส่วนเรื่องบัส 3600 ต้องวัดดวงใช่ไหมครับ ผมจะได้เอาแค่ 3200 พอ

Comment

บอร์ดรองรับแค่แผงละ 16GB*4 >64 GB อย่าหาทำ
          ข้างบนๆ ก็เตือนหลายอย่างแล้วนะ ลองของดูก็ได้

Comment

Amd ยิ่ง am4 เล่นสองแถวจะดีกว่า ครับสี่แถว นี่ แรมดันบัสยากมากไม่เหมือน อินเทลเค้า

Comment

Originally posted by gamegar View Post
              ถ้างั้นผมคงไปซื้อ 32x2 แล้วขายของเดิม
              ส่วนเรื่องบัส 3600 ต้องวัดดวงใช่ไหมครับ ผมจะได้เอาแค่ 3200 พอ
              เปลี่ยนบอร์ดมั้ง บอสเก่า รับแรมได้ช่องละ 16 หรือเปล่า แถมเอาไปวิ่ง 3600 นี่ไม่น่าจะรอด อย่างเก่งก็คงได้ 1866 , 2133 , 2400 ,

Comment

Originally posted by good11 View Post
                บอร์ดรองรับแค่แผงละ 16GB*4 >64 GB อย่าหาทำ
                ข้างบนๆ ก็เตือนหลายอย่างแล้วนะ ลองของดูก็ได้

Comment

ขนาดผมใช้ b550 นี่ ซื้อแรม 3600 มาใช้มีการันตีตัวแรมใช้กับ ryzen ได้กำกับอยู่ด้วยนะ ยัง วิ่ง 3600 ไม่ได้ เปิดเครื่องแล้ว รีวนลูปหน้าไบออส วิ่งได้แค่ 3200 55555+

Comment

งั้นผมคงต้องหา 16x2 มาเพิ่ม

Comment

แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่อีกอย่าง ใน data sheet ของหน้าเว็บ msi เขียนว่ารองรับสูงสุดที่ 128 gb (ซึ่งคิดว่า 32x4 ก็น่าจะได้) แต่พอหาใน google บทความเก่าๆ บอกว่ารองรับสูงสุดที่ 64 gb
                      ทีนี้ผมเลยงงหนักกว่าเก่า

Comment

ผมก็ใส่ 4 แถว ไม่เห็นมีปัญหา เปิด XMP ติด ก็ไม่ต้องไปยุ่งกะมัน บัส 3200 เป็นบัสที่สูงสุดเท่าที่ ryzen ไปได้แบบปัญหาน้อยสุด สูงกว่านั้นต้องลุ้นเอาเอง ดวงท่านเองก็ส่วนนึงว่าจะซวยไหม

ถ้าเอาชัวร์ก็หารุ่นเดียวกับของเดิมมา
                        Last edited by Sukhoi47; 28 Feb 2023, 21:36:44.

Comment

Originally posted by gamegar View Post
                          แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่อีกอย่าง ใน data sheet ของหน้าเว็บ msi เขียนว่ารองรับสูงสุดที่ 128 gb (ซึ่งคิดว่า 32x4 ก็น่าจะได้) แต่พอหาใน google บทความเก่าๆ บอกว่ารองรับสูงสุดที่ 64 gb
                          ทีนี้ผมเลยงงหนักกว่าเก่า
                          อันนี้ผมดูพลาดครับต้องขออภัย เพราะ memory compatibility พอไล่หลายหน้าดูแล้ว มีข้อมูลรองรับแรม
                          Kingston KVR29N21D8/32 DDR4 2933 Micron OME45 D9ZFV 1.2 DUAL 32GB
                          แสดงว่ารองรับแรมแผง 32GB สุทธิได้ 128GB (32*4) นั่นแหละครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจมีปัญหาหรือไม่มีปัญหาก็ได้
                          ต้องรับสภาพให้ได้ เช่น อาจต้องเล่นบัสต่ำลงมาจากค่า XMP หรืออาจเจอต้องเพิ่มไฟแรมเองอีกนิดหรือเซทค่า CL เอง หนักสุดก็เปิดไม่ติดบูทไม่ขึ้น

Note:
                          The memory compatibility depends on the CPU memory controller when the clock rate is over 3000 MHz.
                          Last update : 2020-10-13

แนะนำส่วนตัวถ้าไม่อยากเจ็บมาก ไปดูเม็ดแรมและ CL แรม 32GB คู่เดิม
                          แล้วไปหาแรมอีกคู่ที่เม็ดแรมและ CL เท่ากันหรือพอพอกันตามค่า JEDEC ลองคู่ 64GB ก่อน
                          หาเม็ดแรมเหมือนไม่ได้ไม่เป็นไร แต่อย่างน้อยไปหา CL และบัสเท่ากันตามมาตรฐาน JEDEC ก็ยังดี

32+64 = 96GB ลองดูก่อน บูทได้ป่าว ใช้พอไหม ใช้ได้ค่อยขายคู่ 32 เก่า ซื้ออีก 64 มาเพิ่มถ้าไม่พอ

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
                            ผมก็ใส่ 4 แถว ไม่เห็นมีปัญหา เปิด XMP ติด ก็ไม่ต้องไปยุ่งกะมัน บัส 3200 เป็นบัสที่สูงสุดเท่าที่ ryzen ไปได้แบบปัญหาน้อยสุด สูงกว่านั้นต้องลุ้นเอาเอง ดวงท่านเองก็ส่วนนึงว่าจะซวยไหม

ถ้าเอาชัวร์ก็หารุ่นเดียวกับของเดิมมา
                            3200 หรูแล้วพี่ สี่แถว นี่ยากมาก ไปไกลๆๆ
                            amd มันเลือกแรม ด้วยครับ สี่แถว มันลำบากจริงๆๆ เค้ารายงานกันมาอยู่
                            ไม่ใช่ว่า แรมใช้ตัวนี้ สี่แถว แล้วจะ ดีเปลี่ยนรุ่นเปลียนบอร์ดเปลี่ยนชิพปุ้บ ดันยาก
                            บัสแรมต่ำเตี้ยก็มีครับ
                            Last edited by micronz; 28 Feb 2023, 22:56:42.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                              ขนาดผมใช้ b550 นี่ ซื้อแรม 3600 มาใช้มีการันตีตัวแรมใช้กับ ryzen ได้กำกับอยู่ด้วยนะ ยัง วิ่ง 3600 ไม่ได้ เปิดเครื่องแล้ว รีวนลูปหน้าไบออส วิ่งได้แค่ 3200 55555+
                              อันนี้ ซีพียู เน่า มากกว่าบอกให้ไปเคลม

Comment

Working...
                              X