Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเคยทดสอบ สั่งซื้อ TPM 2.0 โมดุลมาอัพเกรดไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครเคยทดสอบ สั่งซื้อ TPM 2.0 โมดุลมาอัพเกรดไหมครับ

มีซีพียู เมนอบร์ด หลายรุ่นไม่ได้ไปต่อ วินโดว์ 11 น่าเสียดายมาก
    ที่จริงเครือ่งพวกเราเก่าๆๆส่งให้ญาติพี่น้องไปใช้ต่อ ก็อยาก ลงวินโดว์ 11 ให้เค้านะ

อย่างผมมี A8 3850 ส่งให้น้องเขยไปดูเล่นหุ้นสบายๆๆติดมะแหงกวินโดว์ 10 เลย
    ลิ้งคื รูป TPM 2.0 มีขายในลาซาด้าเยอะแยะ เอามาเสียบได้ แต่ลงช่องไหนหว่า เลยตั้ง
    กระทู้เป็นประเด็นมาคุยกันตู แม้แต่ FX 8350 หลายคนยังเล่น หรือส่งให้ญาติพี่น้องไป
    พิมพ์งานเอกสาร ก็น่าเสียดาย นะ สั่งเสียบโมดุล อัพเกรด ตัวนี้จะลง วินโดว์ 11 ได้ไหมหว่า

ใครมีประสพการณ์ มาคุยกันหน่อยครับ น่าจะได้สาระอีกกะทุ้

มีคลิป ฝาหรังด้วย โอ้วเยว ๆๆๆ ยังไม่ได้ดูให้ละเอียดเลยนะ เจอก็แปะเลย

เอาบอร์ดรุ่นเก่ามันจะเปิด อีเนเบิ้ล อีหยัง วะ

Comment

อีกคลิป แปะๆๆๆ ใครมีความคิดเห็น ใช้ไม่เคยใ้ช้มาคุยกันนะครับ
      เชือ่ว่า ในกลุ่ม นักคอมพิวเตอร์แบบ เราๆๆ มีเครือ่งเก่า ขายต่อไม่มีราคายกให้ญาติ
      หลานไปพิมพ์งานเยอะ ซึ่ง ไม่มีใครเล่นลีนุกส์แน่ ลีนุกส์ไม่มีปัญหาเลยครับ
      แต่วินโดว์ นี่สิ TPM 2.0 โมดูล
      Last edited by micronz; 12 Feb 2023, 04:27:05.

Comment

เคยซื้อมาใส่ MB x299 ครับ 2-300 บาท
        บน Motherboard มี Socket แบบไหน ยี่ห้อไหน ก็หาที่มันรองรับและ Socket ตรงกัน

Upgrade to Windows 11 22H2 on unsupported hardware | Jensd's I/O buffer

แต่ก็อย่างที่คุณบอก เอาไปใช้ ดีกว่าโยนทิ้งหรือลง Windows อื่น สรุปแล้วไม่จำเป็นต้องใส่มันก็ได้

How to Bypass Windows 11's TPM, CPU and RAM Requirements | Tom's Hardware (tomshardware.com)

ผม Install บน x58 X79 x99 ก็ไม่ได้ใส่ ผ่านทั้งหมด ไม่มีปัญหา โดยไม่ต้องใส่ TPM
        Upgrade จาก Windows รุ่นก่อน
        หรือ Install fresh Windows
        จะยุ่งที่สุดคือ Install บน รุ่นเก่าที่ไม่มี Uefi อย่าง x58
        ต้อง Install บน BIOS และบน MBR ,22H2 ผมทำตามวิธีจาก ข้างบน ก็ OK
        แต่ต่อไป 23H... 24H... ดูจากขั้นตอนไม่แน่ใจว่าจะยัง Install ได้ไหม

Comment

เหมือนอยู่บ้านไม่ออกไปไหน ไม่มีแขกสุงสิงใคร ไม่ใส่ Mask ก็ไม่เสี่ยงอะไรครับ

https://www.picz.in.th/image/LoJYm9

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
            เคยซื้อมาใส่ MB x299 ครับ 2-300 บาท
            บน Motherboard มี Socket แบบไหน ยี่ห้อไหน ก็หาที่มันรองรับและ Socket ตรงกัน

Upgrade to Windows 11 22H2 on unsupported hardware | Jensd's I/O buffer

แต่ก็อย่างที่คุณบอก เอาไปใช้ ดีกว่าโยนทิ้งหรือลง Windows อื่น สรุปแล้วไม่จำเป็นต้องใส่มันก็ได้

How to Bypass Windows 11's TPM, CPU and RAM Requirements | Tom's Hardware (tomshardware.com)

ผม Install บน x58 X79 x99 ก็ไม่ได้ใส่ ผ่านทั้งหมด ไม่มีปัญหา โดยไม่ต้องใส่ TPM
            จะยุ่งที่สุดคือ Install บน รุ่นเก่าที่ไม่มี Uefi อย่าง x58
            ต้อง Install บน BIOS และบน MBR ,22H2 ผมทำตามวิธีจาก ข้างบน ก็ OK
            แต่ต่อไป 23H... 24H... ดูจากขั้นตอนไม่แน่ใจว่าจะยัง Install ได้ไหม
            กราบบบบ
            ขอบพระคุณอย่างยิ่งที่มาแชร์ ประสพการณ์กันครับ น่าเสียดาย เว็บโอเวอร์คล้อกโซน ไม่ให้
            แปะลิ้งค์ จาก ลาซาด้าโชว์ ปี้ ครับ

เมนบอร์ผม รุ่นเก่า ล้วนแต่เป้น UEFI FX 8350 A8 3850 ได้เดินกันต่อบอร์ด อินเทลท่านเสียบตั้งหลายตัว
            ยังใช้ได้เลยดีจริงๆๆครับมีใช้จริงมาแนะนำบอกกล่าวกัน
            Last edited by micronz; 12 Feb 2023, 05:28:03.

Comment

ท่าน Merlin กรุะทู้นี้น่าจะคุยกันยาวแหละครับ เดะผมค่อยขอให้แอ้ดมินย้ายไปคุย ห้อง genneral hardware
              น่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆๆครับ

เครือ่ง
              ท่าน I7 980 ผมก็มี A8 3850 เอาให้ น้องเขยไปเล่นหุ้นสบายครับ
              ว่าจะเรียกกลับมาลง วินโดว์ 11 เหมือนกัน

Last edited by micronz; 12 Feb 2023, 05:29:43.

Comment

ผิดกระทู้....
                Last edited by Crazy_O; 14 Feb 2023, 15:56:09.

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
                  ปัญหาบอร์ดแพง อาจจะมีปัญหามากกว่าที่คิด

ยอดขายบอร์ด ปี 2022 ของเจ้าใหญ่

1.Asus
                  ปี 2021 ขายได้ 18 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 13.6 ล้านบอร์ด ลดลง 25%
                  2.Gigabyte
                  ปี 2021 ขายได้ 11 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 9.5 ล้านบอร์ด ลดลง 14%
                  3.MSI
                  ปี 2021 ขายได้ 9.5 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 5.5 ล้านบอร์ด ลดลง 42%
                  4.Asrock
                  ปี 2021 ขายได้ 6 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 2.7 ล้านบอร์ด ลดลง 55%

ดูท่าทาง Asrock จะไปรอดหรือเปล่าก็ไม่รู้ , ส่วนกิ๊ก เพิ่งรู้ว่าขายได้เยอะขนาดนี้ แถมยอดขายลดลงน้อยที่สุดด้วย ไม่แปลกใจเลยที่จะมีสาวกเยอะ

ที่มา
                  Motherboard Shipments Drop by Ten Million Units in 2022
                  https://www.techpowerup.com/304734/m...-units-in-2022

------------------------------------
                  เอร้ยผมสาวก MSI แต่ใช้่ บอร์ด ASUS สะมากนะ
                  เดะทั้งสองฝั่งก็ผลิตบอร์ดราคาถูกมาเองแหละครับ

ปีนี้ตลาด pc หดตัวหนักด้วยที่จริง ซีพียู ก็ยอดขายตกลงทั้งสองค่าย

Gigabyte ,มอสเฟสแท้ทรูแข็งโคตรนะ
                  แต่อีกกระทุ้ยังมีปัญหาเรื่อง M2 วิ่งไม่เต็มเลย
                  ไอ้แบบนี้ก็ไม่ไหว น่ะ

ASROCK คหสต. ไม่น่าเจ้งหรอก
                  มีการ์ดจอ AMD แถม intel ต้องดูสถานการณ์พีซีปีหน้าว่าจะกระเตื้องไหม
                  การ์ดจอ อินเฮล ก็ขายได้ด้วยนะไม่ถึงกะร่อแร่ ทีเดียว
                  Last edited by micronz; 14 Feb 2023, 07:01:51.

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
                    ปัญหาบอร์ดแพง อาจจะมีปัญหามากกว่าที่คิด

ยอดขายบอร์ด ปี 2022 ของเจ้าใหญ่

1.Asus
                    ปี 2021 ขายได้ 18 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 13.6 ล้านบอร์ด ลดลง 25%
                    2.Gigabyte
                    ปี 2021 ขายได้ 11 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 9.5 ล้านบอร์ด ลดลง 14%
                    3.MSI
                    ปี 2021 ขายได้ 9.5 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 5.5 ล้านบอร์ด ลดลง 42%
                    4.Asrock
                    ปี 2021 ขายได้ 6 ล้านบอร์ด ปี 2022 ขายได้ 2.7 ล้านบอร์ด ลดลง 55%

ดูท่าทาง Asrock จะไปรอดหรือเปล่าก็ไม่รู้ , ส่วนกิ๊ก เพิ่งรู้ว่าขายได้เยอะขนาดนี้ แถมยอดขายลดลงน้อยที่สุดด้วย ไม่แปลกใจเลยที่จะมีสาวกเยอะ

ที่มา
                    Motherboard Shipments Drop by Ten Million Units in 2022
                    https://www.techpowerup.com/304734/m...-units-in-2022

------------------------------------
                    กอด B450 ไว้แน่นๆ

Comment

ชมคลิปนี้ครับเพื่อนๆๆ

I7 67000-7700k รุ่นๆๆ กับ amd Ryzen 1000 FX 8350 ไปต่อกันครับ

TPM 2.0 โมดุล อัพเกรดแล้วไปกันต่อ Windows 11 เห็นแค่คลิป ก็ร้องยิปปี้
                      เสียบกันเห็นๆๆเยี่ยมสุด

ชาว aMD สำหรับ R5 2400G ตามนี้เลย

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post

บอร์ดรุ่นเก่า ที่เป้น uefi มันไม่มีเมนู สั่ง enable tpm 2.0 นิดครับไม่ทราบท่านแก้่ปัญหา
                        ไงบ้างครับผมดูแล้ว ฝั่งเอเอ้มดีมีแต่บอร์ดไรเซ่นน่ะครับ ที่สั่ง enable ได้ครับผม
                        FX 8350 A8 3850 หมดสิทธิเลย หรือท่านไม่ต้องไปสั่งเมนุติดตั้่งได้เลยครับ
                        ขอข้อมุลประสพการณ์ สักหน่อยนึง

Comment

ทำไมถึงอยากไปวิน 11 ครับ
                          พนักงานของผม หัวจะปวดกับ 11

ส่วนตัวผมลองแล้วก็เฉยๆ
                          คิดว่า win 10 แต่งหน้าทาปากใหม่

Comment

ลองของใหม่

Comment

Originally posted by changnoi View Post
                              ทำไมถึงอยากไปวิน 11 ครับ
                              พนักงานของผม หัวจะปวดกับ 11

ส่วนตัวผมลองแล้วก็เฉยๆ
                              คิดว่า win 10 แต่งหน้าทาปากใหม่
                              แถวนี้ชาวเกมเมอร์ กันเยอะครับยอมหัวปูด วินโดว์ 12 ก็ต้องใช้ โมดุ้ล tpm.

Comment

Working...
                              X