Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ryzen ขายไม่ ออกเลยจัด เทรดริปเปอร์ ไป 6 แสนบาท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ryzen ขายไม่ ออกเลยจัด เทรดริปเปอร์ ไป 6 แสนบาท

ขอยืมคลิป จาก Extreme iT หน่อยนะครับ
    จริงๆๆสเป้ค นี้เห็นจากคลิป ท่านไอซ์มาละ
    ถ้าเดาผิดว่าเจ้าของเอาไป ทำงานเรนเดอร์ สถาปัตย์ ขออภัยด้วยนะครับ
    ส่วนมากมักไม่พ้นงานนี้กันใช้คอร์เยอะขนาด 64 คอร์
    สำหรับขาชุดน้ำไม่ต้องน้อยใจไป ป้าบอกให้ใส่ ตัว 12-16 หัวคล้อกมันสุงก็จัดไป
    ดูรีวิวเยอะๆๆเอาที่มี่คุณภาพหน่อย หรือถูกแต่ต้องคุณภาพ จริงๆๆๆ
    ส่วนชุดลมไร้กังวลเทรดริปเปอร์ เค้าคอร์เยอะ แต่ไม่บ้าปั้่นคล้อก แบบที่ผมเคยบอก
    ว่าทำไมเหตุใด amd จึงหันมายัด สามดีวีแคช แบบเล่นเกมสืแรงไม่ต้องบ้าคล้อก
    ได้ไม้ เพราะยิ่งอัดยิ่งร้อน กินพลังงานก็หนักอีก อันนี้สายทำงาน เรนเดอร์
    คอร์กิน ครบ 64
    Last edited by micronz; 5 Feb 2023, 23:58:41.

เรื่องนี้ ริวว่าจะไม่ยุ่งนะ AI Deep Learning ก็ใช้ให้คุ้มเต็มที่ละกัน
    ถ้าเปิด 24/7 ไปเล่นลมนะถูกต้องแล้วละครับลุง
    ปล.ถ้าส่วนตัวคงประกอบเองไปแล้ว

Comment

Originally posted by คิม View Post
      เรื่องนี้ ริวว่าจะไม่ยุ่งนะ AI Deep Learning ก็ใช้ให้คุ้มเต็มที่ละกัน
      ถ้าเปิด 24/7 ไปเล่นลมนะถูกต้องแล้วละครับลุง
      ปล.ถ้าส่วนตัวคงประกอบเองไปแล้ว

งานลุงคิมใช้ถึงเหรอครับ 64 คอร์ อันนี้ไม่ทราบจริงๆๆครับ

Comment

ไม่ทันได้ฟังคลิปให้ จบ เอไอดีพเลินนิ่งจริงๆๆ ลุงคิม นึกว่าเอาไปเรนเดอร์ 55

Comment

Originally posted by micronz View Post

งานลุงคิมใช้ถึงเหรอครับ 64 คอร์ อันนี้ไม่ทราบจริงๆๆครับ
          ถึงครับลุง มีกี่คอร์ก็ไม่พอ เลยต้องหักห้ามใจ ค่อยๆเปิดรันไปเรื่อยๆ เน้นสบายกระเป๋าดีกว่า หลักๆก็พวก R9 เปิด 24/7 อยู่หลักๆ 3 เครื่องยืนพื้น แล้วแต่สถานการณ์จะเร่งไหมก็เปิดเครื่องเพิ่ม รอพวก R9 มือสองราคาหล่นแรงๆแล้วสอยมาใช้ กำลังจะหา R9 5950X มาเพิ่มอีกตัวรอราคาลงดีๆ แต่ระหว่างนี้หาก R9 3950X โผล่มาก็เอาครับ ที่เปิดพีคสุดๆก็ช่วงโควิทระบาดหนักอันนี้เกณท์คอมทุกเครื่องในสังกัดมาเปิด ร้อนตับแล่บจริงๆ
          แต่ให้ไป R9 7xxx อันนี้ขอผ่านก่อนเพราะราคายังแพง แถม DDR5 ยังราคาแพงอีก(ใช้แรม 64GB ขึ้นต่อเครื่อง) ตอนนี้กำลังคิดจะกลับไป intel ดูแต่ต้องขอดูราคาก่อนว่างบถึงไหมอีกอย่างเพราะกลัวบัค BigLittle นิแหละจะทำให้แรงประมวณมันไม่ได้เท่าที่ควรจะได้

Comment

Originally posted by คิม View Post

ถึงครับลุง มีกี่คอร์ก็ไม่พอ เลยต้องหักห้ามใจ ค่อยๆเปิดรันไปเรื่อยๆ เน้นสบายกระเป๋าดีกว่า หลักๆก็พวก R9 เปิด 24/7 อยู่หลักๆ 3 เครื่องยืนพื้น แล้วแต่สถานการณ์จะเร่งไหมก็เปิดเครื่องเพิ่ม รอพวก R9 มือสองราคาหล่นแรงๆแล้วสอยมาใช้ กำลังจะหา R9 5950X มาเพิ่มอีกตัวรอราคาลงดีๆ แต่ระหว่างนี้หาก R9 3950X โผล่มาก็เอาครับ ที่เปิดพีคสุดๆก็ช่วงโควิทระบาดหนักอันนี้เกณท์คอมทุกเครื่องในสังกัดมาเปิด ร้อนตับแล่บจริงๆ
            แต่ให้ไป R9 7xxx อันนี้ขอผ่านก่อนเพราะราคายังแพง แถม DDR5 ยังราคาแพงอีก(ใช้แรม 64GB ขึ้นต่อเครื่อง) ตอนนี้กำลังคิดจะกลับไป intel ดูแต่ต้องขอดูราคาก่อนว่างบถึงไหมอีกอย่างเพราะกลัวบัค BigLittle นิแหละจะทำให้แรงประมวณมันไม่ได้เท่าที่ควรจะได้
            แก้หัวกะทู้หน่อย ปล่อยไก่เกิน 55 amd ผลิตมาน้อยด้วยครับ
            แต่ที่จริง คอร์พวกนี้ส่วนมากเอาไปทำอีปิคอยู่แล้วครับ ชิพเล็ต เอามาต่อทำอะไรก็ได้

Zen5 สงสัยว่า amd จะทำบิ้กลิตเติ้ลใส่มะ เดาว่า
            เป็น 8+4 ใน 1 CCD นะครับ โอเอส สบายมากมีความพร้อม
            ทั้งวินโดว์ และ ลีนุกส์

เรือ่งบิ้กลิตเติืลแก้บัคกันเรือ่ยๆๆครับ น่าจะนับแต่วันที่ปล่อย Alderlake 3-ปีกว่าบัคน่าจะหมด
            เจนหน้า amd ผมดูแนวโน้มมีโอกาศใส่ ใน ไรเซ่น เดสทอปเช่นกันไม่งั้น มัลติโดนอินเทล ตีตายแน่

Comment

5950X ลุงคิมฟินเลยชิมะ บอร์ดดีๆๆไปหา นิวเอ้ก เอานะครับ

ไม่สิ ลุงประกอบ 7950X ดีกว่าครับ ดีพเลินนิ่งอวยๆๆๆ

บิ้กลิตเติ้ล นี่ จัดว่ายังใหม่ในวงการ เซิฟเวอรื และ เรนเดอร์ฟาร์ม ด้วยล่ะครับ
              ใช้เวลากันนิดนึง

Comment

Originally posted by micronz View Post

5950X ลุงคิมฟินเลยชิมะ บอร์ดดีๆๆไปหา นิวเอ้ก เอานะครับ

ไม่สิ ลุงประกอบ 7950X ดีกว่าครับ ดีพเลินนิ่งอวยๆๆๆ

บิ้กลิตเติ้ล นี่ จัดว่ายังใหม่ในวงการ เซิฟเวอรื และ เรนเดอร์ฟาร์ม ด้วยล่ะครับ
                ใช้เวลากันนิดนึง
                5950X ถือว่าคุ้มค่ากับค่าตัวและงานที่ได้ครับลุง ทำเอาช่วงนี้ซื้อแต่ AMD ลุกลามมาถึงการ์ดจอด้วยเลย เอา 6700XT ซื้อมาทำ MultiGPU เล่นๆเฉยเลย เพราะราคาการ์ดน่าเล่นมาก ส่วน 7950X รออีกสักปีสองปีครับ รอสอยมือสอง ราคาคงหล่นมาเยอะ ไม่ต้องเจ็บตัวมาก

Comment

5950X ถือว่าคุ้มค่ากับค่าตัวและงานที่ได้ครับลุง ทำเอาช่วงนี้ซื้อแต่ AMD ลุกลามมาถึงการ์ดจอด้วยเลย เอา 6700XT ซื้อมาทำ MultiGPU เล่นๆเฉยเลย เพราะราคาการ์ดน่าเล่นมาก ส่วน 7950X รออีกสักปีสองปีครับ รอสอยมือสอง ราคาคงหล่นมาเยอะ ไม่ต้องเจ็บตัวมาก
                  ผมแม่ง โคตร เซอร์ไพรส์ ตรง 5950X ใช้ชุดลม ดีพคุลแกมแม็ก นี่สิ

แต่อีกสองปี ลุงจัด 7950X จะยังชุดลมไม่ได้แล้วนะครับ ต้องเจอ Thermal right 3 ใบพัดแล้วล่ะ

Comment

ในคลิป บอกเปิด 24/7 ไม่น่าจะใช่ Render สถาปัตย์ เพราะต้องอยู่หน้าจอ
                    คืนทุนในไม่กี่เดือน นี่ต้องเอาไป Run อะไรสักอย่าง อาจจะเป็น Coin ตัวใหม่ หรือ Training AI
                    ยิ่งไม่ขอพูดถึง ยิ่งน่าสงสัย แต่ที่เคยได้ยินมา Training AI มันใช้การ์ดจอหลายใบอยู่ แต่นี่ใช้ใบเดียวแรงๆ

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post
                      ในคลิป บอกเปิด 24/7 ไม่น่าจะใช่ Render สถาปัตย์ เพราะต้องอยู่หน้าจอ
                      คืนทุนในไม่กี่เดือน นี่ต้องเอาไป Run อะไรสักอย่าง อาจจะเป็น Coin ตัวใหม่ หรือ Training AI
                      ยิ่งไม่ขอพูดถึง ยิ่งน่าสงสัย แต่ที่เคยได้ยินมา Training AI มันใช้การ์ดจอหลายใบอยู่ แต่นี่ใช้ใบเดียวแรงๆ
                      Ai deep learning. ตามที่ลุงคิมบอกทีแรก ผมไม่ได้ ฟังคลิปนี้ที ฟังแค่คลิปแรกของนายไอซ์ ซึ่งไม่ได้บอก ไร เลยเดาไปซึ่ง วึเรย์ สถาปัตย์ใช้หนักเรนเดอร์คอนโดมีเนียม ซะเยอะอื่นๆๆอีก

Comment

ผมแม่ง โคตร เซอร์ไพรส์ ตรง 5950X ใช้ชุดลม ดีพคุลแกมแม็ก นี่สิ

แต่อีกสองปี ลุงจัด 7950X จะยังชุดลมไม่ได้แล้วนะครับ ต้องเจอ Thermal right 3 ใบพัดแล้วล่ะ
                        555 ถ้าเดิมๆ Full load ไม่ค่อยไหวนะครับ ต้องเป็นรุ่น V1 ถอดพัดลมเดิมออกใส่พัดลมรอบสูงๆไป 2 ตัว แค่นี้ Full load ก็เอาอยู่แล้วครับ เพียงแต่ลุงจะกดให้มันลงมากๆคงยากหน่อย ถือว่าคุ้มค่า แล้ว PBO อย่าไปเปิดมากนะครับ เปิดพอใช้ก็พอ
                        7950x มันร้อนขนาดไหนนิครับ ยังไม่เคยดูรีวิวเต็มๆสักที ชุดน้ำยังไม่กล้าเอามาใช้งานจริงๆเลย เพราะคอมเน้นเปิด 24/7 ไม่มีคนเฝ้าตลอด ขนาดได้ชุดน้ำปิดมา 2 ชุดยังนอนกองในกล่องอยู่เลย

Comment

555 ถ้าเดิมๆ Full load ไม่ค่อยไหวนะครับ ต้องเป็นรุ่น V1 ถอดพัดลมเดิมออกใส่พัดลมรอบสูงๆไป 2 ตัว แค่นี้ Full load ก็เอาอยู่แล้วครับ เพียงแต่ลุงจะกดให้มันลงมากๆคงยากหน่อย ถือว่าคุ้มค่า แล้ว PBO อย่าไปเปิดมากนะครับ เปิดพอใช้ก็พอ
                          7950x มันร้อนขนาดไหนนิครับ ยังไม่เคยดูรีวิวเต็มๆสักที ชุดน้ำยังไม่กล้าเอามาใช้งานจริงๆเลย เพราะคอมเน้นเปิด 24/7 ไม่มีคนเฝ้าตลอด ขนาดได้ชุดน้ำปิดมา 2 ชุดยังนอนกองในกล่องอยู่เลย
                          ไม่ต้องห่วงครับลุงคิม , 7950X ไม่ได้ร้อนมากมายหรอก อุณหภูมิทำงาน 95C นี่คือปกติ , ร้อนมากก็บูสท์ได้น้อยลง ลดคล็อคลง

ชุดน้ำปิด 2 ตอนก็ยังไหวครับ สำหับ 7950X

รอลุงคิมซื้อ A770 16GB หรือ RTX A6000 อยู่น่ะครับ
                          Last edited by Crazy_O; 6 Feb 2023, 17:20:55.

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post

ไม่ต้องห่วงครับลุงคิม , 7950X ไม่ได้ร้อนมากมายหรอก อุณหภูมิทำงาน 95C นี่คือปกติ , ร้อนมากก็บูสท์ได้น้อยลง ลดคล็อคลง

ชุดน้ำปิด 2 ตอนก็ยังไหวครับ สำหับ 7950X

รอลุงคิมซื้อ A770 16GB หรือ RTX A6000 อยู่น่ะครับ
                            555 เออ.... 95องศา นี้คือใส่ชุดระบายอะไรไปนะครับลุงโอ

ส่วน A770 16GB รอคนนำเข้ามา ตอนนี้ซื้อแต่การ์ดจอเข้าบ้านจนว่าจะพักไปซืิ้อ CPU แทนแล้วครับ ราคาดีๆทั้งนั้น

Comment

Working...
                            X