Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องพัดลม CPU ดังก่อนเข้า Bios หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องพัดลม CPU ดังก่อนเข้า Bios หน่อยครับ

คืออัพเกรด CPU จาก Ryzen 5 2600 ไปเป็น 5600X แล้วก่อนเข้า Bios พัดลม CPU จะดันรอบสูงสุดเลย

พอบูตขึ้น Bios ถึงจะเงียบไป ก่อนหน้านั้นไม่เป็น ใช้ MB MSI B450 Tomahawk Max ครับ

อัพเดท Bios ล่าสุดแล้วตอนใช้ 2600 ไม่เป็น มาเป็นตอนเปลี่ยนไปใช้ 5600X แล้ว อาการนี้ปกติไหมครับ

เพิ่มเติมใช้ซิ้งค์ amd wraith prism rgb ครับ
    Last edited by Oat099; 1 Feb 2023, 01:00:22.

โหลดไบออสดีฟอลต์ ดูแล้วนะครับปกติ ไม้ ส่วนตัวเคยเห็นนานแล้วสมัย FX เป็นบางบอร์ด

B450 Tomahawk อัพสุดแล้วคงไม่น่ามีอะไรอัพเดทไปกว่านี้แล้วมั้งครับ ไรเซ่น 5000 เหลืออีกน่าจะ ปี นึงถึงเลิกผลิต
    ก็ถ้าไม่ทำให้อะไรเสียหายคงไม่เป้นไรมีเพื่อนใช้ บอร์ดรุ่นนี้กับ 5600X เดะลองถามให้ครับ
    ส่วนตัวผมใช้ สตีลรีเจนต์ ยังอยากใช้โทมาฮอค์มากกว่า

เดะลองฟังท่านอื่นดูว่าอย่างไรกันบ้างครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post
      โหลดไบออสดีฟอลต์ ดูแล้วนะครับปกติ ไม้ ส่วนตัวเคยเห็นนานแล้วสมัย FX เป็นบางบอร์ด

B450 Tomahawk อัพสุดแล้วคงไม่น่ามีอะไรอัพเดทไปกว่านี้แล้วมั้งครับ ไรเซ่น 5000 เหลืออีกน่าจะ ปี นึงถึงเลิกผลิต
      ก็ถ้าไม่ทำให้อะไรเสียหายคงไม่เป้นไรมีเพื่อนใช้ บอร์ดรุ่นนี้กับ 5600X เดะลองถามให้ครับ
      ส่วนตัวผมใช้ สตีลรีเจนต์ ยังอยากใช้โทมาฮอค์มากกว่า

เดะลองฟังท่านอื่นดูว่าอย่างไรกันบ้างครับ

ลองเคลียร์ลองโหลดคืนค่าเดิมหมดแล้วครับ ยังเป็นเหมือนเดิม เป็นแค่ตอนกำลังบูตเข้าหน้าไบออสเท่านั้นเองครับ

พอเข้าวินโดว์ก็เงียบปกติ ความร้อนปกติ ลองลง Driver Chipset ใหม่แล้ว ไม่หาย แค่อาการกวนใจไม่เคยเจอมาก่อน

ใช้บอร์ดตัวนี้มานานแล้วเพิ่งเคยเป็นครับ

Comment

Originally posted by Oat099 View Post

ลองเคลียร์ลองโหลดคืนค่าเดิมหมดแล้วครับ ยังเป็นเหมือนเดิม เป็นแค่ตอนกำลังบูตเข้าหน้าไบออสเท่านั้นเองครับ

พอเข้าวินโดว์ก็เงียบปกติ ความร้อนปกติ ลองลง Driver Chipset ใหม่แล้ว ไม่หาย แค่อาการกวนใจไม่เคยเจอมาก่อน

ใช้บอร์ดตัวนี้มานานแล้วเพิ่งเคยเป็นครับ
        บอร์ดนี้ไบออสขั้นเทพ จะบอกว่าบางเรื่องก็อย่าใส่ใจมากครับ
        อาการแบบนี้บอร์ดอื่น ก็เคยเจอครับ ลอง สลับเปลี่ยนพอร์ต เมาส์คีย์บอร์ดดูครับ
        ถ้าไม่หายคงต้องปล่อยผ่าน ห้าม ดาวน์ไบออสกลับ นะครับ รอไบออสตัวใหม่มาอัพเดทขึ้นครับ

ลองฟังเพื่อนดูหน่อยเดะถามเพื่อนให้ครับ มีเพื่อนใช้อยุ่ครับ

ถอดซีพียูมาทำความสะอาดขาดูได้ครับค่อยใส่กลับฉีดคอนแท็คคลีนเนอร์ใส่ที่ขารอแห้ง ใส่กลับน่ะครับ

รอฟังท่านอื่นๆๆดูครับผม
        Last edited by micronz; 1 Feb 2023, 02:10:55.

Comment

น่าจะปกตินะครับ เป็นระบบเป่าฝุ่นทิ้งอะ พัดลมมันแรงทุกใบอะ ไม่ใช่เฉพาะ cpu

Comment

ปกติ ของผมแค่รีเครื่องก็ดังแล้วครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post

บอร์ดนี้ไบออสขั้นเทพ จะบอกว่าบางเรื่องก็อย่าใส่ใจมากครับ
              อาการแบบนี้บอร์ดอื่น ก็เคยเจอครับ ลอง สลับเปลี่ยนพอร์ต เมาส์คีย์บอร์ดดูครับ
              ถ้าไม่หายคงต้องปล่อยผ่าน ห้าม ดาวน์ไบออสกลับ นะครับ รอไบออสตัวใหม่มาอัพเดทขึ้นครับ

ลองฟังเพื่อนดูหน่อยเดะถามเพื่อนให้ครับ มีเพื่อนใช้อยุ่ครับ

ถอดซีพียูมาทำความสะอาดขาดูได้ครับค่อยใส่กลับฉีดคอนแท็คคลีนเนอร์ใส่ที่ขารอแห้ง ใส่กลับน่ะครับ

รอฟังท่านอื่นๆๆดูครับผม
              หายแล้วครับ บทมันจะหาย ก็หายดื้อๆ แบบนี้เลย

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Oat099 View Post

หายแล้วครับ บทมันจะหาย ก็หายดื้อๆ แบบนี้เลย

ขอบคุณครับ
                ถอดซีพียูออกมา ครับ ผมเอาไปแช่อ่างแอลกอฮฮล์ ครับ รอแห้งนะครับ
                ส่วนซอคเก้ตห้ามพ่นอะไรลงไป เด้ดขาด คอนแท็คคลีนเนอร์ก็ไม่ต่าง

เน้นทำความสะอาดขาซีพียู ถ้าไม่ไว้ใจใช้คอนแทคคลีนเนอร์ยิงขาซีพียู ตั้งผึ่งรอให้แห้งประกบกลับลงซอคเก้ตครับ
                มันเหมือนต้องดีเทค ซีพียูบ่อยๆๆ ด้วยผมไม่แน่ใจนะ

การทำความสะอาดขาซีพียูไม่มีไรเสียหายอยู่แล้วครับเป้นเรือ่งดีด้วย

Comment

Working...
                X