Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชักเริ่มเบื่อ system นี้เหลือเกินไม่คุ้มค่าการลงทุนมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ส่วนก็ซื้อมาทำงาน บางทีก็เขียนแบบเล่นๆ อัดเพื่อความสนุก สนองตันหาตัวเอง

ผมไม่เคยใช้ CPU ตัวไหนคุ้ม ซื้อมาไม่กี่เดือนก็เก็บใส่กล่องรอแจกให้ญาติๆหลานๆไปใช้ อีกไม่กี่เดือนคงได้ซื้อ Phenom II อีกหล่ะ

เอาแค่ให้แรงสะใจตัวเอง ทุกวันนี้ใช้แค่ Phenom X4 ยังไม่คุ้มเลย ทำ Maya นิดหน่อย เล่นเกมส์ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเนท ทำบทความ อยากกลับไปใช้ Athlon FX-55 ด้วยซ้ำ แต่แรมมันแพง

ที่สำคัญ ซื้อมาลองให้รู้ อัดโปรแกรมเทสก็แค่เพื่อความเสถียรอย่างแท้จริง เปิดเครื่องทำงานเป็นปีนึงปิดไม่กี่วัน (ตอนไฟดับ หรือทำความสะอาดห้อง)

ถ้าจอฟ้าหรือทำงานแล้วค้างไปเสียอารณ์ครับ เสียเงินซื้อ CPU มา OverClock (แถมต้องลงทุนปรับแต่งให้มันเสถียร) แล้วก็ต้องเอาให้มันนิ่งจริงๆ

ตอนนี้กำลังเขียนแบบ เฟืองเกียร์รถอยู่ ไปซื้อของ HKS ลูกสองสามแสนก็มีตัง แต่ว่าเอารถมาอัดเล่นมันไม่คุ้ม เดือนนึงขับไม่ถึง ร้อยกิโลเมตรเลย
    Last edited by tor_Za; 28 Nov 2008, 20:05:49.
    sigpic
    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Comment

ไม่คุ้มหลอก แต่ที่ซื้อเพราะ สนองตันหาตัวเอง เอิ๊กๆๆ อยากทำไรกะมันก็ทำ เงินเราเองไม่ได้แบมือ ขอพ่อ แม่

Comment

จริงครับ

เข้าบอร์ด OCZ แล้ว ตัณหาเกิดกันทั้งนั้นแหละครับ เอิ๊กๆๆ

บอร์ดนี้ตัณหาเยอะจริงๆ ผมล่ะเชื่อเลย

Comment

Originally posted by Drunk View Post
          คล็อกขนาด 3100 ต้องใช้ไฟ 1.4v ขึ้นไปครับ ถ้าต่ำกว่า 1.4v ดับเป็นเรื่องธรรมดาครับ เพราะว่าไฟเลี้ยง CPU ไม่พอครับ

การเพิ่มไฟไปถึง 1.4v ความร้อนเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ

ระดับความเร็วที่ 3.1G ซิ้งค์เดิม Idle ของผมร้อนประมาณ 51 องศาครับ ที่ไฟประมาณ 1.4v กว่าๆ

คล็อกเกิน 3.0G ไม่ต้องกลัวร้อนครับ

ถ้าคล็อก 9950 แล้วกลัวร้อน ผมว่าเล่นเดิมๆ ก็แรงแล้วครับ อย่างคล็อกเลย
          1.39 V ไม่เห็นดับเลยครับ อย่าลืมนะครับ CPU แต่ละตัวต้องการไฟไม่เท่ากันครับ

Comment

ท่องไว้ๆ

แรงแบบพอเพียง

Comment

Originally posted by niCe_guY View Post
              1.39 V ไม่เห็นดับเลยครับ อย่าลืมนะครับ CPU แต่ละตัวต้องการไฟไม่เท่ากันครับ
              CPU รุ่นเดียวกัน มันกินไฟเท่ากันแหละครับ
              แต่ที่ท่านบอกว่า ที่ไฟ 1.39 เปิดตลอด 24 ชั่วโมง ไม่เคยดับ มันไม่แปลกหรอกครับ สำหรับบอร์ดไฟเต็ม 140w เพราะว่า CPU ใช้แค่ 125w
              อย่างนั้นของผมก็ไม่ดับครับ ให้เปิดนานเท่าใดก็ตาม เพราะว่าไฟมันพอครับ ถ้าไม่ Full Load 100% สบายมาก

เรื่อง การกินไฟของ CPU ไม่ใช่ประเด็นหรอกครับ เพราะว่ามันเกินไฟเท่ากันแหละ แต่ตัวแปลมันอยู่ที่ Mainboard ครับ เพราะว่าบอร์ดแต่ละยี่ห้อมันจ่ายกระแสไฟ (Amp.) ไม่เท่ากัน หรือรองรับวัตต์ของ CPU ได้น้อย

CPU ตอน Full Load ถ้ากินกระแสไฟ (Amp.) มากกว่า การกระแสไฟที่ Mainboard จ่าย จะทำให้ความต่างศักย์ (Volt.) ตกลงครับ อันนี้พิสูจน์ได้ครับ (หลักการเดียวกับว่าทำไมไฟบ้านสมัยก่อนทำไมถึงตก เพราะว่าคนใช้ไฟมากเกินกว่าหม้อแปลงไฟจะจ่ายไหว อาจทำให้หม้อแปลงไฟระเบิดได้)

วิธีแก้เมื่อไฟตก ก็คือการเพิ่มความต่างศักย์ (volt.) ให้มากขึ้นหน่อย ซึ่งเป็นวิธีแก้เวลาไฟตกแต่อาจไม่ถูกวิธีเท่าไร เพราะว่าวิธีแก้ที่ถูกคือเปลี่ยน Mainboard ให้มีการจ่ายไฟให้เพียงพอ จะได้ไม่ดับ

การดับของ CPU เกินจากไฟเลี้ยงไม่พอ ไม่ได้เป็นการตัดของ Mainboard แต่อย่างใด

บอร์ด 95w ใช้กับ CPU 125w มันใช้ได้ครับ แต่ถ้า Full Load จริงแล้ว ไฟจะตกครับ อย่างที่เห็นๆ กัน แล้วจะดับเมื่อไฟไม่พอขณะ Full Load
              บอร์ด 140w ใช้กับ CPU 125w ใช้ Full Load อย่างไรก็ไม่ทำให้ไฟ (volt) ตกหรอกครับบอร์ดจ่ายไฟไหว สามารถจ่ายไฟ (volt.) ปกติได้

ทุกอย่างพิสูจน์ได้ครับ ตามหลักการทั้งนั้นแหละ

สังเกตุง่ายๆครับ ว่า เวลา Idle กับ Full Load ไฟ (Volt) เลี้ยงของ CPU ใน CPU-Z มันตกหรือปล่าว

ถ้า Full Load ไฟไม่ตก นั่นหมายถึงว่า Mainboard จ่ายไฟ (Amp.) ได้เพียงพอแก่การใช้งานของ CPU
              ถ้า Full Load ไฟตก นั่นหมายถึงว่า Mainboard จ่ายไฟ (Amp.) ไม่เพียงพอแก่การใช้งานของ CPU ตรงจุดนี้ ถ้าคล็อกจนทำให้ CPU กินไฟมากกว่าไฟเลี้ยงของ Mainboard ก็จะดับเท่านั้นเอง
              Last edited by Drunk; 1 Dec 2008, 08:33:05.

Comment

จดๆๆ

Comment

ถามว่าคุ้มไหม

บอกตรงๆตอนนี้

ยังไม่คุ้มหุๆ

แต่มันให้ความคุ้มค่าในด้านจิตใจ

แต่ด้านรายจ่ายที่เสียไปยังไม่ได้กลับมาคืนเลย

ฮ่า

Comment

แล้ว 3.0 นี่รันไม่ผ่านหรอคับ ถ้าผ่านเอาแค่3.0ก็พอนะคับ เลขสวยด้วย

Comment

เพิ่งจะมีไอ้ชุดล่าสุดที่ใช้อยู่นี่แหละ ที่ไม่ค่อยคุ้ม
                      พอดีกลายเป็นพนักงานประจำ(ซึ่งเขายอมให้ผมทำเครื่องประจำตำแหน่งขึ้นใช้เอง) เครื่องทำงาน freelance เลยมีไว้เล่นเกมอย่างเดียว 555+

Comment

Originally posted by inside-idea View Post
                        แล้ว 3.0 นี่รันไม่ผ่านหรอคับ ถ้าผ่านเอาแค่3.0ก็พอนะคับ เลขสวยด้วย
                        Full Load 100% ผ่านแบบร้อนไม่เกิน 60 องศา ครับ

Comment

Full Load CINEBENCH baby Stable ได้เท่าโน้นเท่านี้ ข้องใจจริงๆ ขอ Pirme95 สักวันสิ ว่ามันนิ่งจริงๆไหม จะได้หายข้องใจ ถ้าจะกรุณาก็เทสให้ดูเป็นขวัญตาทีนะ

Comment

Working...
                          X