Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง ความร้อน CPU Ryzen 7 5800x หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง ความร้อน CPU Ryzen 7 5800x หน่อยครับ

อาการคือ เวลา idle อุณหภูมิ อยู่ที่ 66-70 องศา
    ถ้าเล่นเกม นี่ ไป 90-92 องศา ค้างยาวเลยครับ หรือ เทส Cinebench R23 แบบ Full load ตอนนี้ใช้ ซิลิโคน MX-4 อยู่ เช็ค ปั้มยังทำงานปกติ ถอดออกมาเช็คทุกส่วนแล้วปกติ เลยอยากสอบถามว่าผมต้องแก้ยังไงบ้าง ในเคสมีพัดลม 6 ตัวรวม หม้อน้ำอีก 2 ทิศทางลมปกติครับ
    Spec ที่ใช้
    CPU : CPU AMD Ryzen 7 5800x
    Cooler : Liquid Cooling MSI MAG Coreliquid C240 RGB
    MB : MSI MAG X570S TORPEDO MAX
    RAM : Corsair Vengeance rgb rs 32GB bus 3200
    VGA : MSI rtx 3090 gaming x trio
    PSU : Corsair HX 1200W
    CASE : ATX CASE MSI velox 100r
    Last edited by oppo2011; 6 Dec 2022, 13:20:08.

น้ำสองตอนเหรอครับ

5800X เจอตัวไข้ขึ้นน้ำสามตอนชัวร์กว่า
    ชุดลมตอนนี้ แหร่มๆๆไม่แพง
    Deepcool AK500 ครับเย้นแน่นวล ตัวนี้ออกมาแล้ว ///ดารืคร้อค สี่ ชิดซ้ายไปก่อนนอกจากชอบสวยๆๆ
    Last edited by micronz; 6 Dec 2022, 16:29:57.

Comment

ปรับรอบปั้ม 100 พัดลม full หรือยังครับ
      PBO ลองทำดูบ้างหรือยังครับ
      ลองทดสอบเปิดฝาเคสเล่นดูหรือยัง ร้อนลดลงเท่าไหร่

มันมีให้ทดลองเล่นเยอะครับ

ส่วนตัวคงทำประมาณนี้

เปิดฝา เทส < ถ้าเย็นลงเยอะ ก็เพราะลมเข้าเคสไม่พอ หรือเคสไม่ดีนั่นแหละ
      ปรับรอบปั้ม 100 พัดลมเอาที่ไหวเื่องเสียง เทส < ถ้าเย็นลงเยอะ ก็เพราะปั้ม ไม่ก็พัดลมไม่ดี หาเปลี่ยน ไม่ก็ทนใช้
      ปรับ PBO ลดไฟ < ถ้าเย็นลงเยอะ ก็เพราะ cpu ตัวนี้ กินไฟเยอะ ไม่ก็ mb จูนไฟไว้หนาเกิน
      ทา silicone ใหม่ < ถ้าเย็นลงเยอะ ก็เพราะทาไม่ดี เพราะถึงเปลี่ยนไปใช้ kingpin มันก็ดึงลงได้ไม่เยอะเท่าไหร่

ลองดูความร้อนของ vga พัดลม cpu น่าจะดูดออกหละมั้ง
      มันคือการเอาลมร้อน vga ไปเป่าหม้อน้ำดีดีนี่เอง

Comment

5800X มันมีทั้ง ล๊อตที่ร้อนและไม่ร้อน
        ตอนผมใช้ก็อุณหภูมิเหมือน จขกท. นั่นแหละ แต่ซิ้งลมนะ ไม่ได้ตัวถูกๆ ด้วย

Comment

Originally posted by good11 View Post
          5800X มันมีทั้ง ล๊อตที่ร้อนและไม่ร้อน
          ตอนผมใช้ก็อุณหภูมิเหมือน จขกท. นั่นแหละ แต่ซิ้งลมนะ ไม่ได้ตัวถูกๆ ด้วย
          ย้ายมา 5800x3d สิ
          เล่นเกมวิ่งอยู่ 60 +- 5 เองนะ

Comment

ไม่รุ้จะแนะนำไงเปลียนสิลิโคนถ้าน้ำสองตอนก็พุดยาก ชุดลมดีๆๆเย้นกว่าอีกน่ะครับ

TDP = 220 watt

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post

ย้ายมา 5800x3d สิ
              เล่นเกมวิ่งอยู่ 60 +- 5 เองนะ
              ขายบอร์ดไปหมดแล้วครับใช้ 13700K อยู่ ไว้ว่ากันอีกที Zen 5

Comment

มีอีกวิธีก็ฝึก อัลเดอร์โวลตื 5800X ลงมามีเย็นลงครับ
                Originally posted by good11 View Post

ขายบอร์ดไปหมดแล้วครับใช้ 13700K อยู่ ไว้ว่ากันอีกที Zen 5

รอชม Thread ripper ZEN4 ก่อนว่าแต่เมื่อไหร่ อินเทล จะออกตัว 2066 มาอีกเนี่ย
                ผมตกข่าวไปก็ไม่มีใครบอกทัก เลยนะเนี่ย
                Last edited by micronz; 6 Dec 2022, 19:10:09.

Comment

ผมว่ามันร้อนแปลกๆๆนะ ขั้นแรก ลองปิด PBO ก่อนเลยครับ เดิมๆๆ เท่าไหร กลัวว่า MB มันอัดไฟสูงให้

ส่วนผมมีเรื่อง ตลกเล่าให้ฟัง ใช้ 5600x เล่นเกม ร้อน 80 วันก่อน ทำความสะอาจ case ที่ดัก ฝุ่น ฝุ่นเต็มเลย
                  ความร้อน เหลือ 67 อย่างฮา

ปล case be quiet! Pure Base 500DX

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
                    ผมว่ามันร้อนแปลกๆๆนะ ขั้นแรก ลองปิด PBO ก่อนเลยครับ เดิมๆๆ เท่าไหร กลัวว่า MB มันอัดไฟสูงให้

ส่วนผมมีเรื่อง ตลกเล่าให้ฟัง ใช้ 5600x เล่นเกม ร้อน 80 วันก่อน ทำความสะอาจ case ที่ดัก ฝุ่น ฝุ่นเต็มเลย
                    ความร้อน เหลือ 67 อย่างฮา

ปล case be quiet! Pure Base 500DX
                    เย็นกว่้าผมนะเคสนี้ ผมใช้ pure base 500 รุ่นแรก ตะแกรงลมเข้าจะเล็กกว่าเยอะแต่สาวก บีไควเอ็ต
                    เดะว่าจะสัง พัดลม pure wing มาใส่ให้ กับซิ้งคื แกมแม็ก 400
                    Last edited by micronz; 6 Dec 2022, 19:09:49.

Comment

ผม set curve -20 ด้วย ลดได้เยอะ เล่นamd นี้ ต้องรู้เยอะจริงๆๆ auto กับset ต่างกันลิบ

Comment

ขอบคุณทุกคนที่ตอบนะครับ update ตอนนี้สิ่งที่ผมทำ
                        1. เปลี่ยนซิลิโคนใหม่ แต่ของเก่าดูแล้วยังไม่แห้ง เหมือนอุณหภูมิ จะลด แต่ เท่าเดิมครับ เล่นเกมกับ เทส Cinebench R23 อุณหภูมิ 90c เหมือนเดิมครับ
                        2. เลยปรับ PBO ตามสูตรนี้ครับ PT : 95 TDC : 80 EDC : 80 ก็ยังรู้สึกว่า ร้อนอยู่ full load 85c เลยคืนค่าเดิมครับ
                        3. เปิดฝาหน้าฝาบานกระจงข้างเคส ไม่ได้เปิดแอร์ อุณหภูมิอยู่ 81c แบบ full load
                        ตอนนี้อยากขอคำแนะนำ ว่าควรทำยังไงดีครับ อันนี้รูปเคสผม พัดลมติดตามรูปในเคสครับ รอบเบามากแทบไม่มีลมออก

Comment

คือ จะบอก ว่าผมหมดค่าซิ้งไปเยอะมากนะกับ 5800X ถึงเคสจะ air flow กากก็จริง เปลี่ยนเคสก็ช่วยได้ไม่เยอะอยู่ดี
                          แต่ตามที่ผมบอกถ้าได้ล๊อตตัวร้อน ตั้งค่า PT เป็น 95 W ตั้งค่า TDC EDC UDV ทำยังไงมันก็ร้อนครับ ผมก็ทำมาหมดแล้วครับ ร้อนอยู่ดี
                          ลึกจริงๆ การวาง DIE CCD มันเบี้ยวไม่ได้อยู่ตรงกลาง พอหน้าสัมผัสซิ้งมาแนบก็ไม่ค่อย Balance เหมือนพวก 2 CCD

เหมือน Intel Gen เก่าๆ อ่ะ ซื้อซิ้งตัวละ หนึ่งแสน ชุดน้ำ ห้าหมื่น ถ้าซิลิโคลนใต้กระดองแห้ง ก็ไร้ค่า ต้องผ่าอยู่ดี

แนะนำให้ขายทิ้งครับ ถ้าทนไม่ได้ ใช้แล้วไม่สบายใจจริงๆ ปวดหัวป่าวๆ

Comment

คือ จะบอก ว่าผมหมดค่าซิ้งไปเยอะมากนะกับ 5800X ถึงเคสจะ air flow กากก็จริง เปลี่ยนเคสก็ช่วยได้ไม่เยอะอยู่ดี
                            แต่ตามที่ผมบอกถ้าได้ล๊อตตัวร้อน ตั้งค่า PT เป็น 95 W ตั้งค่า TDC EDC UDV ทำยังไงมันก็ร้อนครับ ผมก็ทำมาหมดแล้วครับ ร้อนอยู่ดี
                            ลึกจริงๆ การวาง DIE CCD มันเบี้ยวไม่ได้อยู่ตรงกลาง พอหน้าสัมผัสซิ้งมาแนบก็ไม่ค่อย Balance เหมือนพวก 2 CCD

เหมือน Intel Gen เก่าๆ อ่ะ ซื้อซิ้งตัวละ หนึ่งแสน ชุดน้ำ ห้าหมื่น ถ้าซิลิโคลนใต้กระดองแห้ง ก็ไร้ค่า ต้องผ่าอยู่ดี

แนะนำให้ขายทิ้งครับ ถ้าทนไม่ได้ ใช้แล้วไม่สบายใจจริงๆ ปวดหัวป่าวๆ
                            ผมก็คิดเหมือนท่านครับ ว่าจะหนีไป R9 5900x หรือ 5950X ดีครับ ไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดเพราะใช้ไม่ถึง 4 เดือนเลย

Comment

อันนั้นแล้วแต่งบ แล้วแต่งานเลยครับ ได้ทั้งคู่

Comment

Working...
                              X