Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขำๆๆ มาโชว์ ups เทพๆๆกันหน่อย ชาวอินเทล amd ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขำๆๆ มาโชว์ ups เทพๆๆกันหน่อย ชาวอินเทล amd ได้หมด

เทพไม้ล่ะมรึง แต่ไม่เทพหรอกแบตมันเสื่อมๆๆ ต้องชาร์ตวันเว้นวันไม่งีั้นไฟหาย
    ต้นปี เทพ แน่ จัด GS แบตตารี่อายุ ปีกว่ามาลงครัีบฟิน อิอิ ส่วนตัว ups ใช้ลีโอนิคส์ ปี 2002

สุดฮะ ทนควาย

แบตรถยนต์ ตอนนี้แนะนำ GS battary เป้นแบตน้ำฝาซ่อนฮะ ครบ ปีครึ่ง ย้ายมาลงได้ไม่ค่อยเสื่อมหรอก
    เทกรด ทิ้งล้างผสมกรดใหม่เอาไปชาร์ต กะที่ร้านให้เต็ม มาลง ยูพีเอส ใครจัดแบตรพยนต์ใหม่
    มาลงไม่ขัดศรัทธานะ เมพๆๆ
    Last edited by micronz; 3 Dec 2022, 01:22:00.

ไม่ต้องห่วงไอกรดรูระเหย ผมอัด กาวร้อนปิดรูหมดละครับ ติดรถยนต์ ใช้ปีครึ่งถอดเลย งาน ups มึหลายตัวครับ อิอิ

รอบหน้าย้าย GS Battary 35 AMP อัดปืนกาวปิดรูระเหย แบตใส่รถยนต์อายุ 1 ปี 6 เดือนสภาพ 90*/* มาใช้อย่างเมพ
    ups 500 VA เองครับจ่ายให้คอมอย่างเดียวก็แทบไม่รอด แล้ว จอคอม ต้องใช้ยุพีเอส 500VA อีก 1 ลุกเค้าทิ้งขอมาบูรณะใช้งานได้ดี
    ตอนนี้ใช้กะแบต เครือ่งพ่ยาหญ้ามือสองอยู่
    Last edited by micronz; 2 Dec 2022, 16:23:08.

Comment

แบต LifePo4 ดอง ของ UPS เก่า
      จำ UPS HyperMax PureSine ได้ปะ ชักปลั๊กอยู่ได้ 5 วิ แบตเสื่อมละ
      ได้เวลาต่อ ผมแกะตัวกันฟ้าผ่าช่อง LAN ทิ้ง
      ลากสายแบต มาต่อข้างนอกซะเลย
      เปลี่ยนแบต งานง่ายหมดเลยที่นี้

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
        แบต LifePo4 ดอง ของ UPS เก่า
        จำ UPS HyperMax PureSine ได้ปะ ชักปลั๊กอยู่ได้ 5 วิ แบตเสื่อมละ
        ได้เวลาต่อ ผมแกะตัวกันฟ้าผ่าช่อง LAN ทิ้ง
        ลากสายแบต มาต่อข้างนอกซะเลย
        เปลี่ยนแบต งานง่ายหมดเลยที่นี้

ลืมละท่าน น่าจะคุยกันกระทู้เก่าครับ ขอบคุณ มาปั่นกัน life pro4 ใช้กี่ก้อน ครับ สงสัย 8ก้อนปะนั่นถุงตุงเลยครับ

อ๋อแบต ยุนอกเดะแนะนําให้ ใช้สายตัวนี้นะครับ แป้บนึงพุ่งนี้นะครับ เดะผมอัพเดทให้ครับผม
        Last edited by micronz; 2 Dec 2022, 23:46:05.

Comment

มีแต่เก่าๆ เคยใช้ตัวแรก Leonic ใช้นานมากกก แล้วโดนฟ้าผ่าขิต เลยไปได้ APC ตัวใหญ่ในห้อง มือ 2 OCZ ใช้ดีมาตลอด

Last edited by nesmo; 2 Dec 2022, 23:57:35.

Comment

8 ก้อนฮะ 24V 6Ah

กระแสแบต ตอนสำรองไฟ โหลด Cinebench R23

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
              8 ก้อนฮะ 24V 6Ah

กระแสแบต ตอนสำรองไฟ โหลด Cinebench R23

ตรงสายต่อไปยังแบตตารี่ ท่านมีเวลาว่างมาแก้หน่อยครับ
              แนะนำเลยผมก็ดูคลิปเค้ามาตัวต่อแบบนั้นไม่ปลอดภัยครับ ใช้หัวต่อสีขาวต่อสายไฟ
              โดนกระชาก มันหลุดแล้วสาย + - มาโดนกันได้อันตรายครับแก้นิดนึง
              ----------------------------------------------------------------
              ท่านพอบัดกรีเป็นไหมครับ ไม่ได้ยาก ดูคลิปนิดหน่อย
              ตัว แบตตารี่ เราเชื่อมด้วย สาย XT 60 บัดกรี
              ผมซื้อมาเป้นตั้ก ครับเวลาย้ายแบต และ ตัว ยุพีเอสเราแค่ถอดออกและปลอดภัย
              กว่ามากกรณีเล่นแบต ตารี่แยก แบบ แบตน้ำหรือ แบตลิเที่ยมไออ้อนครับ ตามนี้เลย

สาย XT - 60 สั่งซื้อที่ ลาซาด้า หรือร้านไพศาลการอิเลคทรอนิคส์ ได้ครับผม
              เน้นใช้สำหรับการทำ คอนเน็คเตอร์ สายแบตตารี่โดยเฉพาะครับ
              แยก แบตออกจาก ups สาย XT 60 จะเป้นตัวเชื่อมต่อระหว่าง แบตกับ ยุพีเอส
              ในคลิปสอนทำแบตรถยนต์ กับ ยุพีเอสเค้าแนะนำให้ใช้ สาย XT 60 นี่แหละครับ
              Last edited by micronz; 3 Dec 2022, 01:19:27.

Comment

Originally posted by nesmo View Post
                มีแต่เก่าๆ เคยใช้ตัวแรก Leonic ใช้นานมากกก แล้วโดนฟ้าผ่าขิต เลยไปได้ APC ตัวใหญ่ในห้อง มือ 2 OCZ ใช้ดีมาตลอด

Originally posted by nesmo View Post

แจ่วครับ ปลานี่โม่
                -------------------
                ups ตัวใหญ่ นี่ต้องเล่นโม ลิเที่ยมไออ้อนยัดเข้าในเลยครับ คราวหน้า
                ตอนนี้ น่าจะใช้แบต 9 amp สองก้อนรึเปล่าครับ
                แต่ถ้าไม่ห่วงพื้นที่เอาง่าย ต่อ ชาย มาเข้า แบตตารี่ GS BATTARY 35 AM มือ 1 ได้เลย
                ลูกละพันห้าร้อยบาท ถุกสาสสสสสสสสสสสส แอมป์ระเบิดโลก 35 แอปม์

ยูพีเอส ซื้อมือสองนี่คุ้มมากของผมอีกตัวไปขอ ที่เค้าตั้งทิ้งเน่าไว้มาทำความสะอาดเดินสายใหม่เอาครับ

Last edited by micronz; 3 Dec 2022, 01:21:13.

Comment

แบตที่ติดมากับ APC ยังไม่เสื่อมเลยลุง แถวบ้านผมนานๆ ไฟตกทีเอาอยู่ คนขายUPS เขาบอกปกติมันไว้สำรองไฟ ตู้ ATM

Comment

แบตที่ติดมากับ APC ยังไม่เสื่อมเลยลุง แถวบ้านผมนานๆ ไฟตกทีเอาอยู่ คนขายUPS เขาบอกปกติมันไว้สำรองไฟ ตู้ ATM
                    UPS อย่างลีโอนิคส์ นี่อยู่กะผมมาตังแต่ ปี 2005 เลยครับ คุ้มค่ามาก ฮารืดดิส SSD จะไม่ค่้อยเสียยิ่งฝนตก
                    ตอนนี้กระแสไฟไม่นิ่ง แต่ ยุพีเอส รุ่นใหม่แบบท่านดีกว่าครับ คลื่นไซน์เวฟมันโอกว่าเยอะมาก
                    เรือ่งแบต มันไงก็เสื่อมต้องเปลียนเองครับ ศึกษาพวก ลิเทียมไออ้อน ไม่งีั้นขีเกียจ ยิงสายออกนอก
                    ต่อแบตรถยนต์แบบผมจะดีกว่ามาก ยุพีเอส หย่ายๆๆนี่ เจอแบตรถยนต์ ก้อนเดียวเอาอยุ่ครับ

Comment

คอมที่ใช้งานอยู่ตัวนิดเดียวแต่ UPS ต้องใหญ่หน่อยจะได้ไม่ต้องใช้หลายตัว
                      ข้อเสียเลยถ้าอยากได้แบตแท้ราคาจะเกินหมื่นบาทแต่แก้ขัดได้ด้วย CSB ทนทานไม่แพ้กัน
                      ส่วน lipo4 คงต้องรอปลดระวางไม่ได้ใช้งานหนักค่อยว่ากันอีกที
                      กับอีกเรื่องคือหนักมากๆ เวลาขนขึ้นชั้นสองต้องแยกแบตออกก่อน
                      ไม่งั้นถ้าพลาดมาอาจมีคนโชคร้ายโดน UPS ทับตายได้ครับ

Comment

Originally posted by tatamsss View Post
                        คอมที่ใช้งานอยู่ตัวนิดเดียวแต่ UPS ต้องใหญ่หน่อยจะได้ไม่ต้องใช้หลายตัว
                        ข้อเสียเลยถ้าอยากได้แบตแท้ราคาจะเกินหมื่นบาทแต่แก้ขัดได้ด้วย CSB ทนทานไม่แพ้กัน
                        ส่วน lipo4 คงต้องรอปลดระวางไม่ได้ใช้งานหนักค่อยว่ากันอีกที
                        กับอีกเรื่องคือหนักมากๆ เวลาขนขึ้นชั้นสองต้องแยกแบตออกก่อน
                        ไม่งั้นถ้าพลาดมาอาจมีคนโชคร้ายโดน UPS ทับตายได้ครับ

พอเราโม life po4 ทำชุด 12V 8 ก้อน + 12V 8 ก้อน ครับน่าจะได้ ราวๆๆ 20 am ครับผม
                        ขอบคุณมากโชวื เทพ UPS กันหน่อย มีเงินเชียร์ โม ลิเที่ยมไออ้อนไม่ยากครับ

ฝึกหัดบัดกรี นิดหน่อยไมไ่ด้ยากเย็นครับ ยูพีเอสเทพๆๆๆ เรา ต่อ แบตไว้ใน ยุพีเอสได้เลย
                        ไม่ต้อง มาแยกข้างนอกเหมือนผมหรือเพื่อน เพราะ ยุพีเอสตัวเล็กครับ
                        ยุพีเอส ใหญ่ๆๆ ต่อ คอม +จอ ปริ้นเตอร์ที่เดียวจบเลยครับ

ค่อยๆๆ ศึกษา Diy กันไป แต่ คอมเทพๅๆๆๆ ไงมี ยูพีเอส เอาไว้ ดีกว่าหลายๆๆคนดีแล้วครับผม

ขอบคุณ มากมาโชว์ของเทพๆๆๆกันครับ

ลิเทียมไออ้อน ฟอสเฟส คุ้มค่า ครับ 4-5 ปียาว เลยดีกว่าตะกัุ่วกรดครับ
                        ---------------------------
                        แต่ APC ลองโทร สอบถามบริษัทนิครับได้ยิน ว่าบางรุ่นไม่ยอมให้ให้ใช้แบต อื่นๆๆ
                        ยี่ห้ออื่น มั้นต้องการแบต เฉพาะ ตัวของมัน ลิเธี่ยมไออ้อน หรือแบตตารี่รถยนต์
                        อาจใช้ไม่ได้ แต่เพื่อน ที่รุ้จัก โม ลิเธี่ยมไออ้อน ฟอสเฟส ใส่ เอพีซีอยู่ครับกะผม

Last edited by micronz; 4 Dec 2022, 22:38:27.

Comment

ชุด 8 ก้อน ก้อนละ ใช้ก้อนขนาดนี้แหละกี่แอ้มป์จำไม่ได้ครับ
                          ชุด 8 ก้อน เหมาะกับ ยุพีเอส 500 VA ถ้าจำไม่ผิด

ยุพีเอสยักษ์ ก็ขนานกันเป้น 16 ก้อน ให้คงที่ 12 โวลต์ไว้

ใครที่มียุพีเอส ถ้าจะเอาแบตไว้ในต่อเตรียมศึกษา ลิเธียมไออ้อน ฟอสเฟส BMS และอื่นๆๆได้เลยครับ

-------------------------
                          แต่ถ้าไว้นอกจัดแบตตารี่รถยนตืได้แอมป์เยอะก็สะดวกสบายครับ

แต่ลิิเธียมไอ้อ้อน เหนือกว่าเยอะ ครับ cycle การใช้หมดแล้วชาร์ตใหม่
                          Last edited by micronz; 4 Dec 2022, 21:57:39.

Comment

Working...
                          X