Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการ์ด pci E ต่อฟร์อน usb 3.0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการ์ด pci E ต่อฟร์อน usb 3.0

https://www.oricothailand.com/orico_...pvu3-5o2i.html
    บอกก่อนว่าเป็นคนเซ่อซ่า หรือเค้าออกแบบไม่ดีหว่า
    ทำเข็ม เสียบสาย usb 3.0 ฟร้อนต์ หักไปสองบอร์ดละครับเงิบ ที่เมนบอร์ด ที่เจอหนักของอาสร็อค
    เอาตำแหน่งจัมป์ สายไปวางข้าง ทีนี้สาย usb 3.0 ฟร้อนต์ มันสายหนาหัวเขื่องๆๆหนักๆๆ ทำเอาพลาสติก
    ครอบสี่เหลียมแตก จากนั้นไม่พอ ไปเจอเคส ที่โล่งช่องลอดสายมาหน้าบอร์ด สายกระชากเข็มหัก
    ครั้งก่อน ใส่กลับหน้ากลับหลังผิด เข็ม ดัมมี่ ของ usb 3.0 ฟร้อนต์ ที่บอร์ด หักไปรวมแล้วสองอร์ด

หลายคนที่มีปัญหาพวก ซาวด์การ์ด หรือการ์ด usb 3.0 หลวมๆๆเล่าให้ฟังว่าใช้เคสดีๆๆมีมาตรฐาน
    หมดปัญหาครับ มันยึดการ์ดพวก pci E 1 X แน่นหนา ไม่เหมือนสมัยก่อนใช้ เคสไร้สกุลรุนชาติ
    ไม่มีมาตรฐานซาวด์การ์ดผมหลุดประจำ ปวดหัว
    -------------------------------------
    ข้อดี การ์ด pci E usb 3.0 เราเน้นความเร็วต่ำนะครับไม่สูง พยายามซื้อที่ต่อ Front
    ได้ไม่มีแนะนำว่าอย่าเอา อย่างการ์ด orico ที่แปะลิ้งค์นี้ งานการ์ดคุณภาพดีมากครับ
    เป็นการ์ด สองชิพ ชิพ Via ไม่หรูหราไรมากความเร็วต่ำ 5 GBS เท่านั้น
    ผมเสียบ usb front ง่ายขึ้นเยอะ คือเอาการ์ดเสียบกับสาย front panel ใช้พลังงาน
    จากหัวโมเล็ค สามพินด้วยครับ เสียบยากนิดนึงแต่แน่นไม่หลวมเหมือน สายพลังงานซาต้า
    เสียบเสร็จแล้วค่อยมา ยึดการ์ด กับเคส และ สล้อต PCI 1X ครับ
    -------------------------------------------------
    หมายเหตุ

1. การ์ดรุ่นที่แนะนำมีสองชิพ เพื่อคุม Front และ สายเมาส์ คีย์บอร์ดเรามาต่อ ต่อที่ท้ายการ์ด
    แยกชาแนล คนละตัวกับ front ครับ หมดปัญหา เมาส์ คีย์บอร์ด หลุดเฉยๆๆ สไตล์ AMD 555
    2. orico รุ่นนี้ราคาไทย 1400 แต่ของหมดไปหา ใน ชอปปี้ ครับสังจีน ผมลงลิ้งค์ไม่ได้
    เว็บบอร์ดบล้อคลิ้งค์ ลาด้า ชอปปี้ สังมาจากจีนราคาแค่ 450 บาท รวมค่าส่งจากจีน
    3. ต่อไป ผมเสียบเข้าการ์ด หมดละครับ ใครเซ่อซ่า ทำเข็มหักแบบผมรองดุ
    แก้ปัญหาได้ เลยอยากแนะนำเป็นความรู้
    4. Front panel ที่ต่อกับ การืด mainboard Ryzen หรือ คอร์ i ใหม่ๆๆเค้าสื่อสาร
    กับเมนบอร์ดได้หมดครับ เมาสคีย์บอร์ด ใช้ได้ตอนเข้าไบออส และ
    front panel ที่ต่อกับการ์ด บุส แฟลชไดรฟ์ ได้ปกติ love เลย ลงวินโดว์
    หรือลง Windows PE ได้ครับ
    5. งานพลาสติก และ pcb การ์ด งานดีกว่าการ์ด pci usb 3.0 โนเนมจากจีนนะครับ
    แต่พวกยี่ห้อ อื่นๆๆ ก็งานดีนะครับพวกความเร็วสุงมีหลายยี่ห้อ พูดถึงการ์ดโนเนม

รักเลยแก้ปัญหา usb 3.0 front ทีบอร์ด เข็ม หัก 555
    Last edited by micronz; 7 Nov 2022, 01:21:24.

เสียดาย ดุเว็บไทย ยังไม่เห้น orico ทำการ์ด usb 3.2 เจน 2X1 2X2
    ออกมาขายมังครับ

พวการ์ดโนเนมที่เคยทดลองมา เป็นซิงเกิ้ลชิพ บางทีไม่ต่อฟร้อนต์ พาเนล
    เราต่อเมาส์ คีย์บอร์ดเอาไปใช้ ไม่เสถียร ครับผม บุสมาบอร์ดฟ้องว่าไม่ได้ต่อเมาส์คีย์บอร์ด
    ไม่ได้ก็มี orico ไม่เจอเนียนกริบๆๆ แต่ผมไม่ได้ลองการืด ชิปเดียวนะครับ
    รุ่นนี้สองชิป แต่ส่วนตัว Expanion usb 2.0 นั้นติดใจมันเสถียรกว่า
    เพราะมันไม่เจอปัญหา หน้าคอนแทค pci E หลวมจน usb 3.0 หลุดเหมือนการ์ด

---------------------------------------------
    แต่ตามว่าการ์ดสองชีพพยายามแยกชาแนล กับฟร้อน ให้ดีลอง
    สุ่มๆๆดุครับ ตัวการ์ดไม่ได้บอก ว่าสอง ชาแนล รุไหน แยกกะรูไหน

Last edited by micronz; 7 Nov 2022, 01:23:11.

Comment

Originally posted by micronz View Post
      เสียดาย ดุเว็บไทย ยังไม่เห้น orico ทำการ์ด usb 3.2 เจน 2X1 2X2
      ออกมาขายมังครับ

พวการ์ดโนเนมที่เคยทดลองมา เป็นซิงเกิ้ลชิพ บางทีไม่ต่อฟร้อนต์ พาเนล
      เราต่อเมาส์ คีย์บอร์ดเอาไปใช้ ไม่เสถียร ครับผม บุสมาบอร์ดฟ้องว่าไม่ได้ต่อเมาส์คีย์บอร์ด
      ไม่ได้ก็มี orico ไม่เจอ แต่ตามว่าการ์ดสองชีพพยายามแยกชาแนล กับฟร้อน ให้ดีลอง
      สุ่มๆๆดุครับ
      ร้าน orico.th. ใน shopee มี Type-C 20Gbps ขายอยู่น่ะ

ปล. ชิป via ถึงเป็น 2 ชิป แต่ เป็นการ์ด PCIe x1 เอาไว้ต่อพวกอุปกรณ์ Low speed ถ้าจะเอามาต่อพวกอุปกรณ์ Hi-speed ก็ให้มองผ่านไปเลย

Last edited by Crazy_O; 6 Nov 2022, 18:24:38.

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post

ร้าน orico.th. ใน shopee มี Type-C 20Gbps ขายอยู่น่ะ

ปล. ชิป via ถึงเป็น 2 ชิป แต่ เป็นการ์ด PCIe x1 เอาไว้ต่อพวกอุปกรณ์ Low speed ถ้าจะเอามาต่อพวกอุปกรณ์ Hi-speed ก็ให้มองผ่านไปเลย

ครับ 3.0 ถือเป้นพวก โลว์สปีดครับ กระทู้นี้แก้ปัญหา เข็ม ฟร้อนยุเอสบี ที่บอร์ดหัก โง่ๆๆๆ
        แบบผมไปกอ่นนะครับ พวก การืด ไฮสปีด ค่อยมาตั้งกระทู้ใหม่ กัน

เคสรุ่นใหม่เดี่ยวนี้ยึดการ์ดจอ แจ่มมากครับไม่ค่อยหลุดละ
        -------------------

ใช่ๆๆผมลืมไปครับมี Type C ชิพ Asmedia เคยเห้นแต่ลืม โคตรงี้ด
        เลย เสียบการืดไป ได้ usb type C พอร์ตเดียวไม่เผื่อฟร้อน
        -----------------------
        บอร์ด โง่ๆๆรุ่นเก่าๆๆเค้าไม่ให้ Type C ฟร้อนต์มาหรอกนะ การ์ดน่าจะแถม
        ฟร้อนต์ พาแนลให้เสียบบ้าง
        Last edited by micronz; 6 Nov 2022, 18:41:05.

Comment

Originally posted by micronz View Post

ครับ 3.0 ถือเป้นพวก โลว์สปีดครับ กระทู้นี้แก้ปัญหา เข็ม ฟร้อนยุเอสบี ที่บอร์ดหัก โง่ๆๆๆ
          แบบผมไปกอ่นนะครับ พวก การืด ไฮสปีด ค่อยมาตั้งกระทู้ใหม่ กัน

เคสรุ่นใหม่เดี่ยวนี้ยึดการ์ดจอ แจ่มมากครับไม่ค่อยหลุดละ
          -------------------

ใช่ๆๆผมลืมไปครับมี Type C ชิพ Asmedia เคยเห้นแต่ลืม โคตรงี้ด
          เลย เสียบการืดไป ได้ usb type C พอร์ตเดียวไม่เผื่อฟร้อน
          -----------------------
          บอร์ด โง่ๆๆรุ่นเก่าๆๆเค้าไม่ให้ Type C ฟร้อนต์มาหรอกนะ การ์ดน่าจะแถม
          ฟร้อนต์ พาแนลให้เสียบบ้าง
          3.0 ไม่ได้เป็นตัวตัดสินว่า low หรือ hi speed ขึ้นกับ bandwidth ของอุปกรณ์นั้นๆ

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post

3.0 ไม่ได้เป็นตัวตัดสินว่า low หรือ hi speed ขึ้นกับ bandwidth ของอุปกรณ์นั้นๆ
            ส่วนใหญ่usb 3.0 การ์ด ผมเจอในลาซาด้า แต่ทำ pci e 1X ทั้งนั้นน่ะครับ จะขยับ ไป 4X ส่วนมากเจอ 3.1 3.2 ไปละคับ พวการ์ด pci E

พวก usb 3.0 pci e 4X น่าจะต้องสัง่ อลีเอ้กเพรส ล่ะครับ
            Last edited by micronz; 6 Nov 2022, 19:02:06.

Comment

ผมหาตัวที่บังซอลเคยเอามาโชว์ในไลฟ์ครับ ใช้ได้โอเคเลย แบบ 4 ช่อง 200 กว่าบาทเอง (ตอนแรกคิดว่าต้อง 400-500 แน่ๆ) แถมไม่ต้องต่อไฟเพิ่มอีก

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
                ผมหาตัวที่บังซอลเคยเอามาโชว์ในไลฟ์ครับ ใช้ได้โอเคเลย แบบ 4 ช่อง 200 กว่าบาทเอง (ตอนแรกคิดว่าต้อง 400-500 แน่ๆ) แถมไม่ต้องต่อไฟเพิ่มอีก
                ไม่ต่อไฟเพิ่มมันสะดวกแหละครับ แต่ถ้าหลายๆๆพอร์ต แถม การ์ดสองชิป แนะนำหาที่ ต่อไฟเพิ่มน่าจะดี เน้น low speed หรือ hight speed ล่ะครับ
                พวกสองร้อยกว่าบาท นี่บอกตรง ผมลองแล้ว ถ้าเสียบ ข้อมุล ส่งผ่านพอได้ แต่ใส่ เมาส์ คีย์บอร์ด ไม่ค่อยเสถียรน่ะครับ

การ์ด pci e มันมี แบบจีนแบบมียี่ห้อด้วยเหมือนจะแพงกว่าด้วย น่ะครับ แต่ถ้าใช้ของถูกแล้วใช้ดี ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ

พวกสี่พอร์ต หาพวก สองชิป จะดีครับ ยิ่ง Front usb 3.0 สองชิป จะดีกว่าครับ

Comment

แบบนี้ 10 Gbps ต่อช่อง แต่เป็น x4 ก็ได้แค่พอร์ทละ 8 Gbps (ราคา 5-7K)

แบบนี้ 5 Gbps ต่อช่อง (ราคา 3K)

Comment

ตัวล่าง นี่ได้ฟร้อนต์ สองพอร์ต เลยแจ่มมาก ลุงโอ
                    --------------------------------------------------------------------
                    ไม่เอาไฟเพิ่มอีกไหวไม้นั่น น่าจะต้องสัง ali ล่ะครับ lazada เห็นเป้นการืด 3.1 3.2 ซะมาก

Last edited by micronz; 6 Nov 2022, 20:03:06.

Comment

ไม่ต่อไฟเพิ่มมันสะดวกแหละครับ แต่ถ้าหลายๆๆพอร์ต แถม การ์ดสองชิป แนะนำหาที่ ต่อไฟเพิ่มน่าจะดี เน้น low speed หรือ hight speed ล่ะครับ
                      พวกสองร้อยกว่าบาท นี่บอกตรง ผมลองแล้ว ถ้าเสียบ ข้อมุล ส่งผ่านพอได้ แต่ใส่ เมาส์ คีย์บอร์ด ไม่ค่อยเสถียรน่ะครับ

การ์ด pci e มันมี แบบจีนแบบมียี่ห้อด้วยเหมือนจะแพงกว่าด้วย น่ะครับ แต่ถ้าใช้ของถูกแล้วใช้ดี ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ

พวกสี่พอร์ต หาพวก สองชิป จะดีครับ ยิ่ง Front usb 3.0 สองชิป จะดีกว่าครับ
                      ผมก็ไม่ได้หวังอะไรมากนะ แค่จะเอามาทดแทนช่องหลังบอร์ดที่มันเอ๋อไปนั่นแหละ ถึงชิปคอนโทรลเลอร์มันจะมีชิปเดียว แต่ก็ไม่ได้เอาไปต่ออะไรที่มันกินไฟหรือส่งข้อมูลเยอะขนาดนั้น
                      ส่วนช่องหลังบอร์ดที่เอ๋อนี่ตอนนี้ผมก็ยังงงกะมัน เสียบ HDD/WIFI USB ใช้ไม่ได้ แต่เอา headset เสียบ ไฟมาเสียงมาซะงั้น

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post

ผมก็ไม่ได้หวังอะไรมากนะ แค่จะเอามาทดแทนช่องหลังบอร์ดที่มันเอ๋อไปนั่นแหละ ถึงชิปคอนโทรลเลอร์มันจะมีชิปเดียว แต่ก็ไม่ได้เอาไปต่ออะไรที่มันกินไฟหรือส่งข้อมูลเยอะขนาดนั้น
                        ส่วนช่องหลังบอร์ดที่เอ๋อนี่ตอนนี้ผมก็ยังงงกะมัน เสียบ HDD/WIFI USB ใช้ไม่ได้ แต่เอา headset เสียบ ไฟมาเสียงมาซะงั้น
                        ถ้าไม่เอา usb fornt panel 1 ชิป สี่พอรืตเสียบใช้จริงเอาเสถียร สักสองพอร์ต พอได้ใช้จริงพร้อมกันสี่พอร์ตไม่รอดหรอกครับ
                        ---------------------------------------------------------------------------------------
                        เหมือนการ์ดที่ลุงโอ แปะนะครับ 1 พอร์ต คุมกัน 1 ชิป นอกจากแบนด์วิธ ได้เรือ่งความเสถียรไม่น่ามีหลุดด้วยครับ
                        1 พอร์ต 1 ชิป ส่วน ตัว usb 4 พอร์ต ////1 การ์ด ผมแนะนำสองชิป มากกว่านะครับไม่ต้องต่อไฟเพิ่มก็ได้ อยู่ครับ

ราคา ถูกโนเนม ไม่แนะให้ต่อ เมาส์ คีย์บอร์ดนะครับไม่ค่อยเสถียร
                        ถ้าต่อเมาส์คีย์บอร์ด ผมแนะนำ orico รุ่นทีแปะหัวกะทุ้เสถียรเอาเรือ่ง
                        เลยครับ สังงานไบออสได้ปกติ สมัยผมเล่นบอร์ด FX มันใช้ไม่ได้นะครับ
                        ถ้าต่อ ผ่าน pci e usb
                        Last edited by micronz; 7 Nov 2022, 01:29:36.

Comment

อ้อท่าน sukhoi47 บอร์ดเริ่มพิกล พิการ ผมแนะนำ ว่าจ่ายไฟเข้านอก
                          จาก หัว molex สามพิน ดีกว่าครับ ใช้มาแล้วทั้งซาต้า หัว molex แตกบิ่นยากกว่าใส่ยากนิดนึงครับ

ปกติถ้าจ่ายไฟดี pci e ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ การืดเทพๆๆ 3.0 ที่ลุงโอให้ดูตัวอย่าง 4 ชิพยังไม่ต้องต่อไฟก็ได้
                          แต่กรณีบอร์ด ป่วยๆๆ ผมแนะนำต่อไฟ เข้า เอาหัว molex จะเสถียรสุดปกติ สายนั้นเราไม่ค่อยได้
                          ใช้อยู่แล้วครับ

ก็ตามว่าส่วนตัวแนะนำ การืด orico ตัวที่ผมใช้แหละครับ สองชิปงานดีมากสังจีน 460 ถ้าจะเอา
                          ส่ง line id ให้ผมทาง อินบ้อค ได้ส่ง ลิ้งค์สังซื้อให้ทาง ไลน์ ครั้บ ในเว้บนี้มั้น บล้อค ลิ้งคื
                          ชอปปี้ ลาด้า หมดเลยครับ
                          Last edited by micronz; 7 Nov 2022, 20:43:59.

Comment

สำหรับคอมเก่าๆที่ต้องเสียบusbเข้าๆออกบ่อยๆ จนรูเสียบหลังเมนบอดบาน ตัวก๊าดเพิ่มช่องusbจากpcieเนี่ยเป็นทางออกที่ดี๊ดีเลยจุ๊ฟๆๆ แต่... ยี่ห้อออริโค่ที่ว่ามีคนทดลองเสียตังสั่งซื้อมาใช้แล้วมากมาย สรุปสั้นๆ ถ้าเสียบแล้วมันมองเห็น มันแรงว์ว์มากกก!!!โอ้วววซาร่า มันรับส่งข้อมูนได้เกินusb3ที่เมนบอดแก่ๆๆจะทำได้ ฮ๊าดดิ๊ดภายนอกวิ่งแตะสองร้อยอู๊วววร์ร์ แต่ไอ่ที่สุดรำคานเจอกันบ่อยๆคือเสียบแล้วมองไม่เห็น รวนน เอาแน่ไม่ได้ บ๋ายบายยิ่งไอ่ตัวสองชิ๊บนั่นตัวรั่วเลย ไม่เชื่อก้อวัดดวงซื้อได้นร้าาทั่นอาดเป็นผู้โชกดีได้อันที่ไม่มีปันหา ห้าฮ่า5๕

Comment

Originally posted by tavatchaij View Post
                              สำหรับคอมเก่าๆที่ต้องเสียบusbเข้าๆออกบ่อยๆ จนรูเสียบหลังเมนบอดบาน ตัวก๊าดเพิ่มช่องusbจากpcieเนี่ยเป็นทางออกที่ดี๊ดีเลยจุ๊ฟๆๆ แต่... ยี่ห้อออริโค่ที่ว่ามีคนทดลองเสียตังสั่งซื้อมาใช้แล้วมากมาย สรุปสั้นๆ ถ้าเสียบแล้วมันมองเห็น มันแรงว์ว์มากกก!!!โอ้วววซาร่า มันรับส่งข้อมูนได้เกินusb3ที่เมนบอดแก่ๆๆจะทำได้ ฮ๊าดดิ๊ดภายนอกวิ่งแตะสองร้อยอู๊วววร์ร์ แต่ไอ่ที่สุดรำคานเจอกันบ่อยๆคือเสียบแล้วมองไม่เห็น รวนน เอาแน่ไม่ได้ บ๋ายบายยิ่งไอ่ตัวสองชิ๊บนั่นตัวรั่วเลย ไม่เชื่อก้อวัดดวงซื้อได้นร้าาทั่นอาดเป็นผู้โชกดีได้อันที่ไม่มีปันหา ห้าฮ่า5๕
                              สองชิปผมสั่ง มาละ orico ไว้เน้นต่อ usb front ทําเข็มที่บอร?ดหัก ครับ ไม่มีปัญหาน่ะครับ
                              เล่นการ์ด มีเทคนิคสองสามอย่างเดะมาต่อครับ

Comment

Working...
                              X