Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามกับ 5600x หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามกับ 5600x หน่อยครับ

มีหลายคำถามหน่อยนะครับ
    1. ทำไม Core Voltage ของผมมันเยอะกว่าชาวบ้านเค้าเลยละครับ

2. ถ้าผมอยากให้มันวิ่งเทอร์โบระดับ 4.6 เปิด CBS เอาหรือปรับตัวคูณCPUดีกว่ากันครับ แล้วควรใช้ไฟเท่าไรดีครับ
    3. ช่วยแนะนำซิงค์ลมให้เจ้าตัว 5600x ด้วยครับ งบไม่เกิน 2500บาท หาในห้องมือสองครับ

ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้ใช้ 5600x นะ แต่จาก ประสบการณ์ OC
    1 ตั้งตัวคูณ เอง
    2 ตั้งไฟ v core เอง อย่าา Auto
    3 load line เลือกให้ถูก

งบ 2500 ผมว่าซื้อมือ 1 ดีดีได้นะหาดีดี

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
      ผมไม่ได้ใช้ 5600x นะ แต่จาก ประสบการณ์ OC
      1 ตั้งตัวคูณ เอง
      2 ตั้งไฟ v core เอง อย่าา Auto
      3 load line เลือกให้ถูก

งบ 2500 ผมว่าซื้อมือ 1 ดีดีได้นะหาดีดี
      แล้ว Core Voltage ในCPUz ของผมมันถึงเยอะกว่าชาวบ้านเค้าเลยอะครับ เยอะเกินไปมาก

Comment

5600X ไม่ต้องไปลงทุนมากมายกับซิงค์ครับ จะลมหรือน้ำ ไม่คุ้มครับ

Comment

จากคนที่เล่น 5600x มา
          1. ทำไม Core Voltage ของผมมันเยอะกว่าชาวบ้านเค้าเลยละครับ
          ลองไล่ลดไฟดูเองครับ ฟล่อย auto บางทีบอร์ดมันก็กากครับ ใส่ไฟมาเกินไป

2. ถ้าผมอยากให้มันวิ่งเทอร์โบระดับ 4.6 เปิด CBS เอาหรือปรับตัวคูณCPUดีกว่ากันครับ แล้วควรใช้ไฟเท่าไรดีครับ
          ลากตัวคูร แล้ว PBO เลยครับ ไม่ยาก

3. ช่วยแนะนำซิงค์ลมให้เจ้าตัว 5600x ด้วยครับ งบไม่เกิน 2500บาท หาในห้องมือสองครับ
          ถ้าเอาลม มือสองดีสุดคงหนีไม่พ้น dark rock pro4 / deep cool Ass III / Noctua D15
          ส่วนตัวแนะนำมือ 1 Thermalright Ass120 ราคาน่าจะ 2000 มีทอน

ปล ข้อมูลสมัยเล่น 5600x ครับ เผื่อเอาไว้เป็นแนวทาง
          https://valid.x86.fr/5r098q

Last edited by LipkiZ; 19 Oct 2022, 08:46:28.

Comment

ผมใช้ 5600x อยู่ พึ่งเปลี่ยนซิ้งลมมาครับ เป็นของ
            THERMALTAKE Toughair 110 ราคา 1500 บาท+-
            https://forum.overclockzone.com/foru...-zone/amd-zone

Comment

Working...
            X