Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ AX370-Gaming 5 + Ryzen 1700 Update bios F31ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ AX370-Gaming 5 + Ryzen 1700 Update bios F31ไม่ได้ครับ

AX370-Gaming 5 + Ryzen 1700 Update bios F31ไม่ได้ครับ
    Q-Flash เสร็จมาค้างที่หน้าbiosทุกที จอค้างกดKeyboardไม่ได้
    ก่อนQ-Flash ก็Update AMD Chipset Driver 18.50.16.01 แล้ว
    แต่ต่ำกว่าf25 q-flash ได้หมด ครับ

ลงตัวนี้ชิพเซตไดเวอร์ ตามด้วยอัพไบออส F51g ไปเลย

https://www.amd.com/en/support/chips...ocket-am4/x370

Comment

ไม่ได้เหมือนกันครับ

Comment

แฟลชเป็นใช่ไหม แน่ใจว่าทำถูก ฟอแมต แฟลชไดร์เป็น FAT32 แล้วหรือยัง ก่อนยัดไฟล์ไบออสลงไป แล้วเอาไปแฟลชอ่า

Comment

Originally posted by good11 View Post
          แฟลชเป็นใช่ไหม แน่ใจว่าทำถูก ฟอแมต แฟลชไดร์เป็น FAT32 แล้วหรือยัง ก่อนยัดไฟล์ไบออสลงไป แล้วเอาไปแฟลชอ่า
          แฟลชไดร์เป็น FAT32 แล้วครับ กด Update bios F30 ,F31 ก็ Update biosได้ Q-Flash เสร็จมาค้างที่หน้าbiosเหมือนเดิม จอค้างกดKeyboardไม่ได้
          F51g นี่ ขึ้นInvalid BIOS Image เลยครับ
          ทุกไฟล์อยู่ในแฟลชไดร์อันเดียวกัน ครับ

Comment

ลองใช้ไบออสอีกตัวครับ เมนบอร์ดมี 2 ไบออส กดสลับแล้วลองดู

Comment

Comment

Originally posted by good11 View Post
                ลองใช้ไบออสอีกตัวครับ เมนบอร์ดมี 2 ไบออส กดสลับแล้วลองดู
                เด๋วลองดูครับ

Comment

Comment

Originally posted by tue.enrich View Post
                    ไม่รู้แล้วแหะ จนปัญญาผมเหมือนกันล่ะ ไม่ได้เห็นกับตาอ่ะ
                    มีอีกทางที่นึกได้ คือ ไบออส Flashback แต่เป็นบอร์ดเก่าไม่มีฟังก์ชันนี้

คือถ้าแฟลชบนวินโดวผ่าน โปรแกรมวินแฟลช เท่าที่เคยเจอ ถ้าเป็นวิน 11
                    จะติดพวก Memory integrity ใน Core Isolation ทำให้แฟลชไม่ได้

แต่นี่แฟลชในไบออสไม่เกี่ยวอ่ะ

Comment

ไม่รู้แล้วแหะ จนปัญญาผมเหมือนกันล่ะ ไม่ได้เห็นกับตาอ่ะ
                      มีอีกทางที่นึกได้ คือ ไบออส Flashback แต่เป็นบอร์ดเก่าไม่มีฟังก์ชันนี้

คือถ้าแฟลชบนวินโดวผ่าน โปรแกรมวินแฟลช เท่าที่เคยเจอ ถ้าเป็นวิน 11
                      จะติดพวก Memory integrity ใน Core Isolation ทำให้แฟลชไม่ได้

แต่นี่แฟลชในไบออสไม่เกี่ยวอ่ะ
                      แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
                      ที่ช่วยเหลือครับ
                      ขอบคุณครับ

Comment

ไม่ทราบว่าได้ลอง
                        กลับไปลง f25 แล้วค่อยไล่กลับมาลง f30 31 หรือยังครับ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                          ไม่ทราบว่าได้ลอง
                          กลับไปลง f25 แล้วค่อยไล่กลับมาลง f30 31 หรือยังครับ
                          เคยลองแล้วครับ
                          F30 F31 Q-Flash 100% เสร็จ
                          รีบูท มาค้างที่หน้าbios นกกำหมัด ทุกที จอค้างกดKeyboardไม่ได้เลยครับ
                          แต่F25 ลงมาได้ทุกตัว ครับ

Comment

ปัญหา bios ตั้งแต่สมัย P4 แม่งก็ยังไม่เคยจะแก้หายซักที 5555

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                              ปัญหา bios ตั้งแต่สมัย P4 แม่งก็ยังไม่เคยจะแก้หายซักที 5555
                              ดูอันนี้เห็นเค้าทำได้ แต่MBคนละรุ่น เลย ซน อะครับ

https://youtu.be/dQ805fhuTXo

Comment

Working...
                              X