Announcement

Collapse
No announcement yet.

rx6500xt ไม่มี decode av1 ,encode h264/65/4k มีผลต่อการเล่นเกมไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• rx6500xt ไม่มี decode av1 ,encode h264/65/4k มีผลต่อการเล่นเกมไหมครับ

ผมใช้ 5600x+6500xt เล่นเกมอย่างเดียวอยู่ครับ และมาเจอภาพนี้เลยสงสัยขึ้นมาว่า decode av1 กับ encode h264/65/4k มีผลกับการเล่นเกมและดูหนัง netflix ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

เอ็งดู netflix ไม่รู้เหรอว่า VDO บนแพลตฟอร์มมันนั้นเข้ารหัสด้วยอะไรเป็นหลัก

แต่มี VP9 ก็พอไปวัดไปวาได้อยู่แหละ ปล.เกมไม่มีผล มีผลด้านทำงาน มัลติมีเดีย
    Last edited by good11; 5 Sep 2022, 14:40:24.

Comment

ไม่มีผลกับการเล่นเกมส์...อันไหนการ์ดจอมันถอดรหัสไม่ได้ มันก็โยนไปที่ cpu ทำงาน (ความเห็นส่วนตัว rx6500xt เหมือนการ์ดจอพิการ ลดแรมจาก 8G เหลือ4G ในเวบ amd มีสเปกตัว 8G ด้วยนะลองเข้าไปดู ตัดพวกถอดรหัสออกหมด ลด pcie 4.0x4 เฮ้อ )

Comment

ใช้ RX 580 เก่าหลายปีแล้ว ดูหนังได้ทุกเรื่องฮะ ทั้ง netflix ทั้ง พี่หมีวิดิโอ เจอปัญหาอย่างเดียวคือเวลาใช้เน็ตเยอะ ๆ แล้ว หนังรอโหลด

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
          ใช้ RX 580 เก่าหลายปีแล้ว ดูหนังได้ทุกเรื่องฮะ ทั้ง netflix ทั้ง พี่หมีวิดิโอ เจอปัญหาอย่างเดียวคือเวลาใช้เน็ตเยอะ ๆ แล้ว หนังรอโหลด
          RX 580 ให้หลานใช้ไป แรม 8 GB คุ้มเหมือนกัน เสียดายช่วงนั้น 5500XT แรม 8 แพงไปหน่อย

Comment

Working...
          X