Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ อัพเดทข่าวคราว AMD Ryzen 7000 และเมนบอร์ด ซีรี่ย 600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขาย x670e hero ประกันนอก 16000 จะออกไหมหน่อ อยากย้ายไป itx

Comment

• ลดโหดมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

• Originally posted by betabird View Post
        ขาย x670e hero ประกันนอก 16000 จะออกไหมหน่อ อยากย้ายไป itx
        ไปใส่เคสเล็กปัญหาความร้อนมันหลอนเอาน่ะครับไม่ค่อยแนะนำใส่ ITX
        จริง แนะนำ ใช้ 7700-7600 ตัวน non X

Comment

• Originally posted by micronz View Post

ไปใส่เคสเล็กปัญหาความร้อนมันหลอนเอาน่ะครับไม่ค่อยแนะนำใส่ ITX
          จริง แนะนำ ใช้ 7700-7600 ตัวน non X
          ตอนนี้ใช้ 7700 อยู่ครับผม

Comment

• Originally posted by betabird View Post

ตอนนี้ใช้ 7700 อยู่ครับผม
            แจ่มไม่ร้อนมากไงหาเคสโปร่งๆๆนิดนะครับ ยังไงยุคนี้ คล้อค มัน 5.2-5.4 ไปแล้วนะครับ
            ส่วนตัวผมยังอยากให้เล่นแค่ MATX มากกว่านะครับ ลองอ่านดูกระทู้ด้านล่างนะครับ
            ไปยัด itx + ก่าร์ด 3080 TI งานงอกเลย

Comment

• Originally posted by micronz View Post

แจ่มไม่ร้อนมากไงหาเคสโปร่งๆๆนิดนะครับ ยังไงยุคนี้ คล้อค มัน 5.2-5.4 ไปแล้วนะครับ
              ส่วนตัวผมยังอยากให้เล่นแค่ MATX มากกว่านะครับ ลองอ่านดูกระทู้ด้านล่างนะครับ
              ไปยัด itx + ก่าร์ด 3080 TI งานงอกเลย
              อ้อ ซื้อมาแล้วชิมะ ครับ งั้นรบกวน ขอ CPU Z วาริเดตให้ผมนิดนะครับเดะทำคลับให้ครับผม

Comment

• A620
                ไม่มี PCIe 5.0 ก็ไม่เป็นไร
                USB 3.2 Gen 2x2 ไม่มีก็ไม่เป็นไร
                OC CPU ไม่ได้ ก็ไม่เท่าไหร เพราะมันไม่ไปอยู่แล้ว แต่ Curve ก็ต้องลุ้น
                RAM OC ก็ไม่ได้ แต่ใช่ว่าจะไป

AMD A620 motherboards lack PCIe Gen5 support but can overclock RAM

https://videocardz.com/newz/amd-a620...-overclock-ram

Comment

• ซัีพพอร์ต AMD expo นิลุงโอ โอซีบัสแรมได้ถ้าแรมสนับสนุน ส่วน XMP แล้วแต่แรมหาแรมมี QVL ไว้ก่อนดีกว่า

Unsurprisingly, the A620 motherboards will not allow CPU overclocking; however, they will support memory OC. This either means manual overclocking support or support for AMD EXPO profiles. It is worth noting that some A520 motherboards with AM4 socket did support overclocking through BCLK adjustment, however these entry-level AMD series were never meant to do that.
                  Last edited by micronz; 1 Feb 2023, 21:28:10.

Comment

ซัีพพอร์ต AMD expo นิลุงโอ โอซีบัสแรมได้ถ้าแรมสนับสนุน ส่วน XMP แล้วแต่แรมหาแรมมี QVL ไว้ก่อนดีกว่า

Unsurprisingly, the A620 motherboards will not allow CPU overclocking; however, they will support memory OC. This either means manual overclocking support or support for AMD EXPO profiles. It is worth noting that some A520 motherboards with AM4 socket did support overclocking through BCLK adjustment, however these entry-level AMD series were never meant to do that.
                    แรม G.Skill Z5 Neo บัส 6000 ผมก็มี เล่นดูก็งั้นๆ แหละ ตอนนี้ขายตัว CL30 ไปแล้ว เหลือใช้แค่ตัว CL32

คนที่มีแรม Hynix M-die ก็ลองลอกค่าจาก EXPO ไปเล่นได้ครับ (Hynix A-die ไม่เข้ากับไรเซน)

ตอนนี้ผมใช้แรม Team (6400) ใส่เต็ม 4 แถว ใส่ค่าไทมิ่งจาก Z5 Neo 6000 CL30 , แรม 4 แถว วิ่งบัส 6000 CL 30-38-38-96 นิ่งๆ บูทง่ายๆ ด้วย

ใครมีแรม Hynix M-die ไม่ต้องไปซื้อแรม EXPO ก็ได้ ลอกค่ามาใส่ได้เลย

Comment

• Originally posted by Crazy_O View Post

แรม G.Skill Z5 Neo บัส 6000 ผมก็มี เล่นดูก็งั้นๆ แหละ ตอนนี้ขายตัว CL30 ไปแล้ว เหลือใช้แค่ตัว CL32

คนที่มีแรม Hynix M-die ก็ลองลอกค่าจาก EXPO ไปเล่นได้ครับ (Hynix A-die ไม่เข้ากับไรเซน)

ตอนนี้ผมใช้แรม Team (6400) ใส่เต็ม 4 แถว ใส่ค่าไทมิ่งจาก Z5 Neo 6000 CL30 , แรม 4 แถว วิ่งบัส 6000 CL 30-38-38-96 นิ่งๆ บูทง่ายๆ ด้วย

ใครมีแรม Hynix M-die ไม่ต้องไปซื้อแรม EXPO ก็ได้ ลอกค่ามาใส่ได้เลย
                      ฝากช่วยดูๆๆเรื่องแรมให้เพื่อนหน่อยครับ ผมก็ไม่มีของหรอก
                      ช่วยได้แค่เช็ค QVL หาตราแรม Expo นั่นก็แพงอีก

เอาถูกส่วนตัวน่าจะแรมมี QVL เล่น XMP ส่วนเม็ดแรม นี่ผมไม่รุ้ว่าต้องเล่นชิพอะไรกันบ้างยุคนี้

เรื่อง oc เพิ่มตัวคูณ เป้นเช่นนั้นจริงสำหรับยุคนี้เล่น บุสคล้อก pbo กันมากกว่าครับ
                      A620 pbo XFR curve หวังว่าไม่ทำให้ผิดหวังของมา ฝากบังซอลเทสต์ให้หน่อย
                      นะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------
                      ตอนนี้ใช้แรม DDR4 ADATA 8X2 กด XMP 3200 ครับปรับแต่งไม่ค่อยเป้น 555
                      ไม่มีเวลาศึกษาครับเล่น ลีนุกส์ก็มึนและคำสัง คอมมานไลน์เยอะมาก
                      Last edited by micronz; 1 Feb 2023, 22:23:17.

Comment

• โบนัส มรึงอด นะ CEO ทิดอิน ตามด้วยลุกจ้างโดนลดเงินเดือน
                        ดีกว่าโดนไล่ออก นะไอ้ลูกจ้าง

ป้าลิซ่าไม่รู้ โดนไม้นะ เดาว่าไม้ วีรสตรีกู้ชาติ AMD
                        https://wccftech.com/intel-suspends-...aycheck-by-25/

Comment

อ้อ ซื้อมาแล้วชิมะ ครับ งั้นรบกวน ขอ CPU Z วาริเดตให้ผมนิดนะครับเดะทำคลับให้ครับผม

pbo มันมากครับ ผมลองมากสุด -50 ไม่ได้ลอง -60 นะ ไม่กล้า 555+
                          เล่นเกมไม่เด้ง ไม่อะไรสงสัยไม่มีปัญหา แต่กลัวๆๆเลยลดมาเหลือแค่ -40
                          เวลาเล่นเกมบูตไปถึง 5.5 เลยครับ
                          ตอนนี้กำลังขายแรมจีนอยู่ครับ
                          ตอนนี้ได้แรมจากลุงโอมานั้นแหละ 555 แกอาจจะไม่รู้ยูสผมใน ocz เฉยๆ

Comment

pbo มันมากครับ ผมลองมากสุด -50 ไม่ได้ลอง -60 นะ ไม่กล้า 555+
                            เล่นเกมไม่เด้ง ไม่อะไรสงสัยไม่มีปัญหา แต่กลัวๆๆเลยลดมาเหลือแค่ -40
                            เวลาเล่นเกมบูตไปถึง 5.5 เลยครับ
                            ตอนนี้ได้แรมจากลุงโอมานั้นแหละ 555 แกอาจจะไม่รู้ยูสผมใน ocz เฉยๆ
                            เพิ่งรู้เลย

Comment

ขอบคุณครับท่าน cpu Z
                              7700 อย่าใส่เคส iTX เลยครับเดะทำกระทู้ชุดลมเทพ ให้
                              เป่ากระจาย บุส แมร่ม 5.7 เลยขอได้มะ
                              --------------------------------------------
                              สมัยไรเซ่น 2000 - 5000 ยิ่งเย็นยิ่งบุสกระจาย พุดตรงๆๆ
                              คือไม่รุ้จะไปเล่น oc เอาพระแสงของร่าว อะไร

อย่างเช่น Ryzen 5800X บอกบุส 4.6 พอเซ้ต pbo จัดชุดน้ำเย็นยะเยือกแข็ง
                              บุส สองคอร์ปาไป 4.7-4.8 GHZ สบายๆๆครับ ชุดลมก็ได้ แต่ ไรเซ่น 7000
                              ตัวมากๆๆหัวคงต้อง ชุดน้ำละครับ

ลุงโอด้วยขอ CPU Z ด้วยนะครับ ยกไปวันศุกร์ หรือช้าหน่อย
                              ก็ว่าเสาร์นะครับเดะทำกระทู้คลับใหั้ ครับ ผม2 คลับเลย

เดะมีคลับ ไรเซ่น 7000 และ ของเก่าไปคุยกัน คลับ คลาสสิก
                              ลุงโอไม่ต้องห่วงขายไม่ออกหรอก ผมไปส่อง มาละเด็ก ถาปัตยื วิศวะทำทำสะพานเค้าซื้อกันอยุ่
                              Last edited by micronz; 1 Feb 2023, 22:45:51.

Comment

• รอชม Ryzen 7900X 3D pbo เทสต์ ไอ้นี่ตัวเจ็บเลย เจนนี้ บุส pbo curve ได้หวังว่า
                                คงบุสทะลุ มิติกว่าค่าบุสที่บอกได้จริงนะ

Comment

Working...
                                X