Announcement

Collapse
No announcement yet.

คลิป ดีฟัง AMD กลับมาพลิกฟื้นได้ยังไงจนถึงวันนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คลิป ดีฟัง AMD กลับมาพลิกฟื้นได้ยังไงจนถึงวันนี้

คลิปจากลงทุน ผมว่าดีนะ
    ปี 2016 ยังโดนโซนอินเทลแซว ว่าจะเจ้งอยู่เลย
    ตอนนี้เติบโต จน รายได้และหุ้นพุ่ง การ์ดจอ Radeon ที่นาบตีนใส่หน้าเขียวได้
    ไม่ใช่อะไรหรอกครั้บ เงิน เยอะ R and D แน่น
    ดูวิชั่น บริษัท จากป้าลิซ่าครับ
    Last edited by micronz; 28 Jul 2022, 19:45:20.

เข้าไปดูละ ไงก็ต้องให้เครดิตป้าแกแหละ เพราะป้ามีหน้าที่ต้องกำหนดแนวทางให้บริษัท

Comment

Originally posted by Hirasawa View Post
      เข้าไปดูละ ไงก็ต้องให้เครดิตป้าแกแหละ เพราะป้ามีหน้าที่ต้องกำหนดแนวทางให้บริษัท
      นับได้คือวันที่ amd ไรเซ่นถือกำเนิด พลิกจากบริษัทเกือบเจ้ง จนเติบโต
      หวังว่าวันหน้า จุดแข็งที่มี Radeon จะช่วยพัฒนา แพลตฟอร์มแบบต่างๆๆไปได้อีกเยอะครับ

Comment

ป้าก็ส่วนนึง เป็นผู้บริหารที่คุยกับ engineer รู้เรื่อง ไม่ได้เก่งแต่เรื่องบริหาร
        แต่ต้องไม่ลืม Jim Keller ด้วยคับ ในยุทธจักรนี้ แกก็ไม่เป็นสองรองใคร จะเรียกว่าศาสดาก็ไม่แปลก

In August 2012, Jim Keller returned to AMD, where his primary task was to lead development of new generation of x86-64 and ARM microarchitectures called Zen and K12.[15][14]

Comment

Originally posted by Keith9431 View Post
          ป้าก็ส่วนนึง เป็นผู้บริหารที่คุยกับ engineer รู้เรื่อง ไม่ได้เก่งแต่เรื่องบริหาร
          แต่ต้องไม่ลืม Jim Keller ด้วยคับ ในยุทธจักรนี้ แกก็ไม่เป็นสองรองใคร จะเรียกว่าศาสดาก็ไม่แปลก

In August 2012, Jim Keller returned to AMD, where his primary task was to lead development of new generation of x86-64 and ARM microarchitectures called Zen and K12.[15][14]
          เสียดาย ลุงจิมไปอินเทลแล้วไม่ได้โชว์ของเท่าที่ควร ส่วนนึงก็เพราะปัญหาภายในของอินเทลด้วยแหละ ลุงจิมก็ยังหนีก็ไปเปิดบริษัทของตัวเองไปแล้ว

Comment

Originally posted by Keith9431 View Post

ใช่ครับ ลุงจิมแหละ คนให้กำเนิดไรเซ่น ช่วง FX โคตรหดหู่ความหวัง มืดแปดด้านกำลังใจเสีย
            นี่ ลุงจิมส์ ไม่อยู่ทิ้ง มรดกไว้ ให้พัฒนาต่อ
            พร้อม ฝากคำพูดเท่ห์ๆๆ ให้ วิศวกร amd ไปคิดว่า

"ไม่มีกระสุนเงิน ที่ไหนที่จะทำให้ มรึงชนะไปตลอดทุกศึกหรอกนะ"

แปลว่า ไม่สามารถใช้แนวทางการออกแบบเดิมๆๆเอาชนะไปตลอด
            ต้องมีความคิดสร้างสรรค์ใหม่ๆๆแต่ไม่ใช่แบบ FX ยุคนั้นคิดแล้วเกือบเจ้ง 55
            Last edited by micronz; 2 Aug 2022, 04:33:27.

Comment

ผมว่าจุดที่ทำให้AMDอยู่รอดได้ก่อนป้ามากู้ คือAPU
              แบกบริษัทจัดๆตั้งแต่ทำA4 A8 ยันเอาไปขายให้PS4 Xbox โครตแบกFXซากเรือธงกากๆออกมาได้
              พอเปลี่ยนผ่านมาRyzen ก็ก้าวกระโดดเลยเพราะดีกว่าเดิม ตลาดพร้อมหมด
              พี่เขียวแกก็ทำแต่GPU
              Intel ก็ทำแต่CPU
              แต่AMD ทำทั้งคู่เลยไปได้ทั้งสองทางถึงไม่สุดก็เถอะ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                ผมว่าจุดที่ทำให้AMDอยู่รอดได้ก่อนป้ามากู้ คือAPU
                แบกบริษัทจัดๆตั้งแต่ทำA4 A8 ยันเอาไปขายให้PS4 Xbox โครตแบกFXซากเรือธงกากๆออกมาได้
                พอเปลี่ยนผ่านมาRyzen ก็ก้าวกระโดดเลยเพราะดีกว่าเดิม ตลาดพร้อมหมด
                พี่เขียวแกก็ทำแต่GPU
                Intel ก็ทำแต่CPU
                แต่AMD ทำทั้งคู่เลยไปได้ทั้งสองทางถึงไม่สุดก็เถอะ
                ใช่ครับ จุดแข็ง คือ APU จริงๆๆๆ
                ++ ขาขึ้นของเหมืองบิตคอยล์ด้วยทำให้แผนก กราฟฟิกชิพมีกำไรมหาศาล

ตอนนี้ก็บ่นเรื่อง amd ทําคอร์ e คนละแนวกับอินเทลครับ อินเทลเป็นผู้นําถ้าไม่ตามแบบของเค้า เดี๋ยวก็มี ปัญหา ตามมาอีกผู้นํายังแก้บัคอยู่ เลย เราจะไปฉีกทําคอร์ e. แบบเปิด smt อีกนะ

อย่าลืมทําไบออสปิด smt เฉพาะคอร์e ด้วยละกัน ผมว่า อีคอร์ เปิด SMT ผุ้พัฒนาซอฟแวร์ อาจไม่สอดรับด้วยครับ เค้า ตามแบบอินเทลแน่นอน
                Last edited by micronz; 6 Aug 2022, 01:04:20.

Comment

อยากซื้อหุ้นพวก AMD Intel ต้องทำไงมั่งนิ

Comment

ไม่ทราบว่า FX นี่ใครออกแบบเหรอครับ เล่าให้ฟังกันบ้าง ว่าแต่คนออกแบบนี้ พี่แกมีผลงานอะไรอีกบ้างไหม
                    แบบ Raja แดงไปฟ้าแบบนี้ไหม

Comment

Originally posted by good11 View Post
                      ไม่ทราบว่า FX นี่ใครออกแบบเหรอครับ เล่าให้ฟังกันบ้าง ว่าแต่คนออกแบบนี้ พี่แกมีผลงานอะไรอีกบ้างไหม
                      เป็น super computer ออกแบบ น่ะครับ , ตามที่ได้ยินมา ออกแบบตามแนวคิดว่าให้รองรับเธรดได้เยอะๆ แต่อนิจจา พลังคอร์อ่อนด้อย ถึงมีคอร์เยอะแต่แย่งเครื่องคิดเลขกัน เลยเอวัง

Comment

Originally posted by good11 View Post
                        FX คงไม่ใช่ลุงจิมในตำนานแน่ คนออกแบบไม่เผย ตัวเลยเป็นวิศวกรในทีม After จิมเคลเลอร์ ไปอยู่กับ หลายที่แล้วไปอยู่กับแอปเปิ้ลครับ
                        จากที่ขลุกมาสักพัก ใหญ่พบปัญหาร้ายแรงคือ นอร์ทบริดจ์ ที่อยู่บนบอร์ดขนาดเล็กมาก และเสียหายง่ายมากทั้งที่ ยุคนั้น ย้ายแพลตฟอร์ม
                        ไปทั้งหมดไปอยู่บนบอร์ด A75 A85 ร่วมกับ เอพียู เอเอ้มดีก็ไม่ทำ รักษาแพลตฟอร์ม แบ็ควาร์ดคอมแพตติเบิ้ลกับฟีน่อม
                        ทำบอร์ด 990FX ต่อจาก 880FX นี่ผมใช้เอง แถมเซาท์บริดจ์ ยังติดต่อกับ SSD ได้กากอีก นี่ก็ใช้อยู่นะครับ ใส่ SSD
                        SATA3 ทำงานได้ช้ากว่าแพลตฟอร์ม ไรเซ่นเยอะมาก ผ่านเวลามาสักพักผมพบว่าบอร์ด Apu เ้จนแรกทนทานและ
                        ระบบสื่อสารเร็วว่องไวกว่า FX เยอะทั้งที่ซีพียู A8 3850 ห่วยกว่ามากครับผม

บอร์ด APU ที่ใช้กันมาตั้งแต่ปี 2011 เป็นต้นแบบ เมนบอร์ด ไรเซ่นนะครับใช้เอง มาทั้งสองแพลตฟอร์ม FX
                        ด้วยบอร์ด APU ทนทานดีมากไร้บัค ทั้งปวงไม่เหมือนบอร์ด FX ที่หาก NB เสียหายออกอาการเลยครับ

วิศวกร AMD ใช้คอมพิวเตอร์ช่วยออกแบบ แต่ไปเรียนสถาปัตยกรรม ซีพียู Alfa ที่เน้นคอร์ อินทีเจอร์ครับ
                        server ไม่ได้ ต้อง การ Float แต่ไม่ว่าจะออกแบบๆได้ สิ่งสำคัยต้องคงรูปแบบคอร์ซีพียูให้ใกล้เคียงอินเทล
                        มากที่สุดครับ ดังนั้นการที่อินเทลเริ่มทำ บิ้กลิตเติ้ล ต้องคอยตามเค้าครับ ซีพียูเวลาออกแบบอย่าให้แตกต่าง
                        จากเค้ามากไม่งัน้มีปัญหาซอฟแวร์ตามมาแน่
                        Last edited by micronz; 6 Aug 2022, 01:08:02.

Comment

Originally posted by คิม View Post
                          อยากซื้อหุ้นพวก AMD Intel ต้องทำไงมั่งนิ
                          ปรึกษา ท่าน IBM USER ผมอ่ะ มีเงินจริงสมควรซื้อ AMD อย่างยิ่ง ท่าน SSK อีกคน แซวๆๆๆๆ555

แต่แนะนำหุ้น เจ็คหวง Nvidia เฮีย ล่ำซำ จริงๆๆ

Comment

Working...
                          X