Announcement

Collapse
No announcement yet.

จีนเริ่มโรงงานผลิตชิป เจ็ดนาโนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จีนเริ่มโรงงานผลิตชิป เจ็ดนาโนครับ

ทอปนิวส์ นี่โคตรลำคาญ เลย สื่อสลิ่้มเหม็นเขียว 555

แต่เอามาดุข่าวกันก่อนนะครับ

เท่ากันไอ้ขี้โม้นะครับ แต่ได้เจ็ดนาโน***เกร่ง จิง

Comment

ถ้ามันผลิตเครื่องมือสร้าง EUV แบบที่ ASML แบบ 3 - 1 nm หรือ x pm น่าจะไม่ได้ละ มันเล็กกว่า 1 อะตอม ค่อยมาคุยกันใหม่

ส่วนเจ็ดนาโน ตัวเกทมันอาจจะใช่ แต่ความหนาแน่นได้เท่าของไต้หวัน-เกาหลีไหม ยังไม่นับประสิทธภาพ ที่ออกมาได้ปีสองปีแล้ว อีกเรื่องนึงนะ

อย่าง X86-64 ที่ได้แบบของ Ryzen Gen 1 ไป เพิ่งจะออกมาได้ไม่นานนี้เอง ยังไม่เห็นของที่จีนออกแบบตั้งแต่ต้นทางเลยนะ เอาจริงๆ

ของพวกนี้ลอกได้ ก็อปได้ เอามาใช้ได้แต่วิจัยเอาแซง ยากนะ

แซมซวยจะไป 3 นาโนละมั้ง

Comment

Originally posted by Parona View Post
        ถ้ามันผลิตเครื่องมือสร้าง EUV แบบที่ ASML แบบ 3 - 1 nm หรือ x pm น่าจะไม่ได้ละ มันเล็กกว่า 1 อะตอม ค่อยมาคุยกันใหม่

ส่วนเจ็ดนาโน ตัวเกทมันอาจจะใช่ แต่ความหนาแน่นได้เท่าของไต้หวัน-เกาหลีไหม ยังไม่นับประสิทธภาพ ที่ออกมาได้ปีสองปีแล้ว อีกเรื่องนึงนะ

อย่าง X86-64 ที่ได้แบบของ Ryzen Gen 1 ไป เพิ่งจะออกมาได้ไม่นานนี้เอง ยังไม่เห็นของที่จีนออกแบบตั้งแต่ต้นทางเลยนะ เอาจริงๆ

ของพวกนี้ลอกได้ ก็อปได้ เอามาใช้ได้แต่วิจัยเอาแซง ยากนะ

แซมซวยจะไป 3 นาโนละมั้ง
        ใช่ครับท่าน

Comment

ความน่ากลัวของจีนคือลูกตื้อ ทำไปเรื่อยๆพัฒนาไม่ยอมหยุด รัฐก็สนับสนุนอีก เงินทุนเยอะ

ตอนนี้ยังสู้ไม่ได้ แต่อนาคตผมว่าไม่แน่

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            ความน่ากลัวของจีนคือลูกตื้อ ทำไปเรื่อยๆพัฒนาไม่ยอมหยุด รัฐก็สนับสนุนอีก เงินทุนเยอะ

ตอนนี้ยังสู้ไม่ได้ แต่อนาคตผมว่าไม่แน่
            ส่วนตัวไม่ชอบคือมันเอาทุกทางต่างกับฝรั่งครับ แต่ฝรั่งก็มีสันดานแบบนั้นนะครับ
            เอาข้าว หอมมะลิไปปลูก

จีนนี่เอาทั้งยางไปปลูก ต่อมาจะเอาทุเรียนหมอนทองไปปลุกอีก
            เลย แอบมั่นไส้ ยิ่งเจอ สื่อ สลิ่มแบบทอปนิวส์ นี่พาลยิ่งไม่ชอบจีน

แต่ลาซาด้า สินค้าจีนข้อยกเว้นครั้บ 55 เกลียดตัวกินไข่

Comment

จากข่าวหลายช่องบอกว่าเขาซื้อตัวเหมือนซื้อนักเตะครับ จากบริษัท TSMC คนที่ถูกปลดไปแล้วและบางคนก็จ้างให้ออกมา จะบอกว่าวิจัยเองก็ไม่เชิงครับ ก็เหมือนกับที่จีนออกมายอมรับเมื่อ2-3สัปดาห์ก่อนว่าทำไมระบบAIของจีนถึงพัฒนาไปไว้เขาก็บอกว่าใช้วิศวกรรมย้อนกลับ (ก๊อปนั้นแหละ) จาก nvidia , xilinx (AMD) , microsemi ผมจึงคิดว่าหากมาวิจัยเองยากครับที่จะนำหน้าเขา แต่ยอมรับว่าทุนจีนหนามากเขาสะสมไว้ตั้งแต่เขาขายแรงงานที่มีกำลังผลิตสูงด้วยค่าแรงที่ต่ำกว่า บ้านเราถึงเจ้งไงครับเมื่อก่อนบ้านเราอันดับ1คือสะพานเหล็กบ้านหม้อครับในการก๊อป จำได้เลยถึงขั้นที่ว่าคนจีนและบริษัทอย่างSONYต้องส่งคนมาดู ช่วงที่แปลงจากNTSCเป็นPAL

Comment

Working...
              X