Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Ryzen 7 5800X3D Desktop CPU Benchmarks Leak Out !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อย่าเพ้อให้มากเหมือนใครบางคน เพราะมันอาจจะ Fake !

Comment

Originally posted by InF1nityXT View Post
      อ้าว Single Core ต่ำกว่าเดิมอีกเหรอ แบบนี้ก็มีไว้พวกเล่นเกมส์อย่างเดียวเลยสิ ทำงานแพ้ตัวธรรมดาด้วย
      งานก้ต้องเทสต์เป็นงานๆๆไป ตัวทำงาน 5950X ปกติเทสต์ ทำงานก็ชนะ 12900K อยู่แล้วครับไม่งีั้นโซนอินเทลไม่เงียบเป่าสาก ต้องออกมาดิ้น พูดคำหยาบ
      แต่นี้มันโดนตบดิ้นมา เจนที่สามยังชนะ ไม่ขาดเลย หมายถึงเจน 12 ยิ่งทืำงาน 5950X ยังเป้นคิง ในกลุ่มเมนสตรีม

Comment

อีกเทสตื จากเทคพาวเวอร์อัพไม่ได้แตกต่างกันเลย นะ ส่วนตัวผมว่าเสมอกัน แต่ประกอบ แล้ว ประหยัดตังค์ กว่า อินเทลใช้แรม DDR4 เก่าได้เลย
        ไปดูตามลิ้งค์กันเองนะครับขี้เกียจแปะกราฟ
        https://www.techpowerup.com/review/a...800x3d/16.html

ในส่วนคิง ออฟ workstation สายเมนสตรีม ก็ยังคงเป้น 5950X เจ้าเก่าเหมียนเดิม

เรื่อยๆๆ ไม่มีโรงงานผลิต จ้างเค้าผลิต เอาตามที่โรงงานลดได้ ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น เจนหน้าขอ 5 nm นะป้า lisa

Last edited by micronz; 14 Apr 2022, 21:38:14.

Comment

สรุปเกมแรงจริง ทิ้งท้าย AM4 แบบปัง ประหยัดไฟลงนิดนึง
          แต่แอพกาก พวกเรนเดอร์ยังไงก็ไป 5900X/5950X ดีกว่า
          ปล.เสียดายย ถ้ามันไปผลิตที่ Node 6nm + ยัด 3DVCache แบบที่ผมเคยคาดเดาไว้ จะโครตปังกว่านี้

ทีนี้ก็รอลุ้นกันว่า Zen 4 มันจะยัด 3DVCache มาด้วยหรือไม่ในระดับเมนสตีม ถ้ายัดมาแรงแน่นอน+มี 4CU iGPU อีกด้วย แหล่ม

Intel Gen 13 ดูทรงแล้วน่าจะเหนื่อยพอสมควร Single Core ต้องมาโหดมาก ๆ ดูทรงแล้วน่าจะยัด L3 เยอะมากขึ้นมาสู้ด้วย
          ใช้ Node 7nm มโนเมตร Intel (10nm) เหมือนเดิม งั้นด้านกินไฟก็น่าจะทำได้ดีแค่ช่วง idle เหมือนเดิม แต่ Peak Watt น่าจะทรงเดิมกินเยอะ
          สู้ AMD Zen 4 Node 5nm ไม่ได้เหมือนเดิม เพราะเพิ่ม E-Core ไส้ในตัวเดิมมาอีก iGPU ก็ไส้ในตัวเดิมเหมือนเจน 12 เลย ไม่ได้มีอัพเกรต
          และไม่ใช่ตัวใหม่ที่ใช้ใน Intel Arc มันแล้วแหละปลายปี รอดูรอซื้อกันได้เลย ฮ่าๆ

Last edited by good11; 14 Apr 2022, 20:27:02.

Comment

Originally posted by good11 View Post
            สรุปเกมแรงจริง ทิ้งท้าย AM4 แบบปัง ประหยัดไฟลงนิดนึง
            แต่แอพกาก พวกเรนเดอร์ยังไงก็ไป 5900X/5950X ดีกว่า
            ปล.เสียดายย ถ้ามันไปผลิตที่ Node 6nm + ยัด 3DVCache แบบที่ผมเคยคาดเดาไว้ จะโครตปังกว่านี้

ทีนี้ก็รอลุ้นกันว่า Zen 4 มันจะยัด 3DVCache มาด้วยหรือไม่ในระดับเมนสตีม ถ้ายัดมาแรงแน่นอน+มี 4CU iGPU อีกด้วย แหล่ม

Intel Gen 13 ดูทรงแล้วน่าจะเหนื่อยพอสมควร Single Core ต้องมาโหดมาก ๆ ดูทรงแล้วน่าจะยัด L3 เยอะมากขึ้นมาสู้ด้วย
            ใช้ Node 7nm มโนเมตร Intel (10nm) เหมือนเดิม งั้นด้านกินไฟก็น่าจะทำได้ดีแค่ช่วง idle เหมือนเดิม แต่ Peak Watt น่าจะทรงเดิมกินเยอะ
            สู้ AMD Zen 4 Node 5nm ไม่ได้เหมือนเดิม เพราะเพิ่ม E-Core ไส้ในตัวเดิมมาอีก iGPU ก็ไส้ในตัวเดิมเหมือนเจน 12 เลย ไม่ได้มีอัพเกรต
            และไม่ใช่ตัวใหม่ที่ใช้ใน Intel Arc มันแล้วแหละปลายปี รอดูรอซื้อกันได้เลย ฮ่าๆ

Ryzen 7000 ไม่ทันน่้ะครับ คอร์ บิ้กลิตเติ้ล คาดว่าชัวร์ น่ะครับ
            จะมาแบบ 8+8 + IGPU แถมด้วย นอร์ทบริดจ์ ตัวคงเล็กลงมานิด
            สงสัยคือจะจัดวางไงฟระ สี่ชิพ
            -----------------------------------------------------------------------------
            ประเด็นถ้ามาแบบ 8+8 อีกต้องจัดทัพ Ryzen R7 สายเกมมิ่งต้องจัดมาแบบ
            10 หัวหรือ 12 หัวแล้วเพราะอินเทลสามารถใช้ 8+4 พระรองมาตบสายเกมมิ่งได้ตลอด
            ถ้ามาด้วยโหนด 5 nm จริง แต่ได้ข่าวว่าเริ่มผลิตแล้ว คงไม่เลื่อนไส้แตกนะ
            ที่หวั่นๆๆ เพราะ คราว Ryzen 3000 ตอนเปลี่ยนโหนด นี่เอาหอบลากเลื่อน
            กินเหมือนกันครับ ช่วงนั้นย้ายโรงงาน จาก GF มา TSMC ด้วย

อ้อประเด็น Ryzen 5800 X 3D วีแคชนี่ เกรงจะแรงแต่ในกราฟครับเมืองไทยยังลุ้นอยู่เลย
            ครับไม่รู้จะมี ของ เปล่า ฮาๆๆๆ ถ้าไม่มีของ คงมีแต่กราฟ ไว้ขิง ไปก่อน
            บอกแล้วทำใจครับ จ้างเค้าผลิต โหนด 7 สามดีวีแคช ต้องเอาไปป้อน Epyc ด้วย
            ถ้ายังไม่มาคงสวดมนต์ให้มาอีกสัก สามเดือนก็ยังดี

ปล. ผมนึกออกแล้วเป็น มโนนะ การออกแบบ amd สามารถจะแยกหรือรวมอะไรกันไว้ก้ได้
            ใน chip let เรือ่ง ของ IGPU เดาเล่นๆๆว่าใช้วิธี monolithic โดยใช้โหนด 7 nm มาผลิืต
            north bridge + IGPU ไว้ในชิพก้อนเดียวก็ได้ โดยการจัดวางไว้ตำแหน่งบน
            ตรงกลางเหมือนเดิม แล้วเอา CCD 8 คอร์ 2 ชุดมาไว้ด้านล่างเหมือนเดิม
            Last edited by micronz; 15 Apr 2022, 07:03:43.

Comment

Originally posted by micronz View Post

บอกแล้วทำใจครับ จ้างเค้าผลิต โหนด 7 สามดีวีแคช ต้องเอาไปป้อน Epyc ด้วย
              ถ้ายังไม่มาคงสวดมนต์ให้มาอีกสัก สามเดือนก็ยังดี
              EPYC ของขาด คนซื้อบ่นป้าแกยับเลย

Comment

Originally posted by ssk View Post

EPYC ของขาด คนซื้อบ่นป้าแกยับเลย
                ช่าย ท่าน ดันแสนรุ้อีก โดนใครไม่รู้สวดยับ
                ช่วงนี้โซนแดง ครึกครื่น ครับ แม้ว่า ของอาจจะไม่มาแรงด้วยกราฟ
                ส่้วนคลิป เนี่ย ตอนนี้ยังน้อยรอสักพักเดะ พรึ่บ หลายสำนัก คงได้เห็นกันสนุกกว่านี้
                ขนาด อีปิคสื ยังขาด ไรเซ่น 7 ใหม่จะรอดไม้นั่้น

ปัญหาก็จาก สามดีวีแคชเนี่ยแหละ ยัดแล้วผลิตยากชิปหาย

ช่วงนี้ว่างกลับมาแวะกันปั่นๆๆโซนอีกนะครับ
                ก่อนหน้ามันไม่มีเรือ่งไม่มีเนื้อหา เกรียนฝั่งโน้นก็โผล่ แวบๆๆ
                ผมแจ้ง แอดมินและครับผล เงียบเป่าสาก เจออีก รอบ หน้า ตามสบายครับท่าน
                ผมก็เล่น ไม่ยั้งเหมือนกัน 55
                Last edited by micronz; 14 Apr 2022, 22:07:37.

Comment

คอใหญ่/คอเล็ก AMD น่าจะเลื่อนไป Zen5 นะครับ เท่าที่เคยเห็นข่าว

Intel Gen 13 เปลี่ยนสถาปัตแค่ P-Core ครับ Single Core ข่าวหลุดบอกแรงขึ้น 8 to 15% double-digit performance,
                  ส่วน E-Core ตัวเดิม แต่จะเพิ่มไปเท่านึง เช่น i5 6+4 ไป 6+8 / i7 8+4 ไป 8+8 / i9 8+8 ไป 8+16 ครับ ที่เหลือตามที่ผมเขียนไว้แหนะ

ส่วนเพิ่ม L3 สู้ ผมมโน 5555

ราคา 5800X3D 450 ดอล คำนวนตามสูตรบัง 450*1.07*35 ตกราวๆ 17000 บาท ครับแต่อาจแพงกว่านี้

Comment

AMD Ryzen 7 5800X3D CPU Reaches Almost 4.9 GHz Overclock on MSI’s X570 GODLIKE Motherboard

Comment

Originally posted by micronz View Post

ผมแจ้ง แอดมินและครับผล เงียบเป่าสาก เจออีก รอบ หน้า ตามสบายครับท่าน
                      ผมก็เล่น ไม่ยั้งเหมือนกัน 55
                      ตามข่าวหมีตบยูว์ อยู่ช่วงนี้
                      แหม่เรือจมลำเดียว ครื้นเครงกันจริงๆ

คอมไม่ได้ทำเลย ช่วงนี้น้ำมันแพง
                      ขายมอไซด์ไปซื้อ มอไซด์ไฟฟ้า
                      มานั่งยำเล่นคันนึง น่ะครับ
                      แก้เบื่อ

Last edited by ssk; 15 Apr 2022, 13:26:10.

Comment

ซื้อ CPU ไว้เล่นเกมเฟรมเรทสูงๆให้ดู Single thread แรงๆคงใช้ไม่ได้แล้วซินะ

Comment

อีกสักคลิป ครับเปรียบเทียบ ความร้อน และ TDP ทำได้ต่ำดีมาก ยังสงสัยว่า oc ไม่ได้เลยจริงรึเปล่าถ้า oc ได้บ้างจะน่าสนใจมาก

ข่าวที่ อั๋นซังพาด หัว
                          https://wccftech.com/amd-ryzen-7-580...e-motherboard/
                          Last edited by micronz; 16 Apr 2022, 03:17:10.

Comment

ของเข้ากระปริดกะปรอย นะครับ แอดไวซ์ฺ งดส่งออนไลน์ มีของ สองสาขา รองดูกันไปครับ
                            หวังว่าของจะเข้ามากขึ้นเรื่อยๆๆ
                            https://www.advice.co.th/product/cpu...yzen-7-5800x3d

Comment

ของมีที่ร้าน คอมพิวเตอร์ แอนมอร์
                              มีไม่เยอะ ราคาสอบถามดูครับ ใครที่มีบอร์ด AM4 แล้วตรวจเช็คไบออส แรงกันต่อ กับเกมส์
                              https://computeandmore.com/products/...-34-ghz-8c-16t

Comment

Working...
                              X