Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาลอง ASUS M3A78-CM กันบ้าง ว่าจะชนกับ ECS 780A BE ได้ใหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาลอง ASUS M3A78-CM กันบ้าง ว่าจะชนกับ ECS 780A BE ได้ใหม

พวกเดียวกัน ลดตัวคูณไม่ได้ (จริงๆตัวนี้รอเสียบ X4 9650 ครับ ตัวคูณไม่สูงขนาด 6000+ อยู้แล้วครับ) แต่ คอนฟิคแรมได้ระอียดมากครับ สำหรับ ASUS รุ่นนี้แถมไฟCPU มันแปลกดี
    ค่าโรงงานเมื่อเสียบ 6000+ 1.40 พอเพิ่มสุดบอร์ด 150MV (มี3ค่า 50/100/150MV) CPUZ โชว์ 1.55 เลย งงดี

Last edited by wikorn; 17 Nov 2008, 23:02:20.

ท่านวิกร ขยันนำเสนอจริงๆนะครับ
    แต่ดีมากครับ นำเสนอบอร์ดล่างๆมาโชว์ความแรง ทำให้ชาว amd ไม่ต้องไปมองแต่บอร์ดแพงๆ
    แรงตามกำลังทรัพครับง่านนี้

Comment

คือแบบว่า ผมไม่มีตังซื้อ MB แพงๆครับ อิอิ

Comment

อิอิ bus cpu ดันได้พอๆ กันเลยนิ อยากถามหน่อยครับว่าไฟ cpu ตัวนี้เวลาฟลูโหลดมันแก่วงเหมือน ECS เปล่า ตกเยาะไหมครับ ไงลอง test 3dmark03-05-06 ให้ดูหน่อยครับที่ bus 228 ผมบอกตรงๆครับว่าที่ผมเล่น test ผ่านหมดไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลย มีไม่ผ่านตัวเดียวคือ 3dmark06 ตัวเดียวโดดๆเลยครับ เล่นไงก็ไม่ผ่านลดเหลือ 3.3 ผ่าน อิอิกำ

Comment

เอาไว้ใส่ 9650 แล้วจะเทสให้ดูแล้วกันครับ ถอด CPU ออกมาแล้ว แบบว่ายังไม่ได้ซื้อที่เหลือ กว่าจะเทศตู้ปลาจบก๋นานๆเหลือเกินครับ ยิ่ง 05/06 ไม่ต้องพูดถึงครับ นี้ตู้ปลาครับ กว่าจะได้มา

ไฟมันนิ่งอยู่ที่ 1.56-1.57 แถวๆนี้แหละครับ

อ่อ นี้สเปคที่จะเสียบตอนส่งเครื่องครับ เดี่ยวเสร็จครบแล้วจะเอามาฝาก

X4 9650
          MB ตัวนี้แหละ
          RAM ไม่ GEIL VALUE ก็ GSKILL PQ 2Gx2
          PCI-E HD4830 PWC
          DVDRW HP
          CASE C5
          PSU COOLERMASTER EXTREAM POWER 450W
          HDD WD ตัวที่เห็น

อีก2 วันครับ
          Last edited by wikorn; 17 Nov 2008, 23:40:39.

Comment

โอ้วว ขอบคุณครับ อิอิ

Comment

เอาให้ดูอีกอันครับ หน้า แรมคอนฟิค

Comment

แรม cl 7 เทส pi ไม่เห็นอืดอย่างที่คิดแหะ
                งั้น หาเงินไปถอย gskill 2*2gb มังดีก่า
                ขอบคุณท่านวิกร ที่ทำให้ตาสว่าง

Comment

ผมก็มีรุ่นใกล็เคียงอยู่(ใกล้ป่าววะ) ตอนนี้ใช้บอร์ด M3N78-EM กับ AthlonX2 5000+ เมนูทุกอย่างดูเหมือนกับของท่านมากเลยครับ เพิ่มไฟก็แบบเดียวกัน ทดแรมหน้าตาก็เหมือนกัน

ของท่าดันบัสไปสุดยังครับ ของผมได้ที่ 255 แบบเสถียรๆ แต่ว่า BeachMark คงไม่ค่อยได้เรื่องเพราะตอนนี้ใช้ Vista x86 อยู่ครับ แรมใช้ Transcend 667 5-5-5-12 2GB การ์ดจอออนบอร์ด

ผมว่ารุ่นนี้ก็น่าจะไปสู้ ECS ไหวนะ ดูจากความสามรถแล้ว ไม่เล็กจริงๆ ดีแล้วครับ ประหยัดงบ แต่ความแรงไม่ประหยัดตาม
                  Last edited by kk; 18 Nov 2008, 01:23:57.

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
                    แรม cl 7 เทส pi ไม่เห็นอืดอย่างที่คิดแหะ
                    งั้น หาเงินไปถอย gskill 2*2gb มังดีก่า
                    ขอบคุณท่านวิกร ที่ทำให้ตาสว่าง
                    นึดนึงครับเพื่อความเข้าใจตรงกัน ผมเองก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ

แรมตัวที่ใช้คือ KINGTON 533 เขียน SPD GSKILL HK800 ลงไปแทนนะครับ

ที่นี้มาถึงที่ผมไม่ค่อยจะเข้าใจ (ยังไม่ได้ลองด้วย ถอด CPU ออกมาเสียก่อน

ที่เห็นใน CPU Z คือค่าจริงๆที่ใช้งาน ครับ ตั้งแรมในใบออส 400(800) ปกติตามสเปคSPD ครับ
                    อย่างที่เห็นครับ ที่บัส cpu 228 บัสแรมวิ่ง 427.5 CL5-5-5-15 อันนี้ปกติครับ

แต่ในรูป ใบออส ผมลองตั้งแรมไปที่ 533(1066) ปกติ6000+ น่าจะดีเทคเจอ 800 ปกติตามที่ผมเข้าใจ
                    แต่พอปรับ 533(1066) เมนบอร์ดประบ CL ให้อัตโนมัติตามรูปครับ 533 CL5-7-7-25 จากนั้นเข้าไปใน CPUZ โชว 488 5-3-3-25

จริงๆนี่ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

ว่าจะลองแต่ก็ไม่มีเวลาครับ เดียวได้ ฟีนอมมา จะลองปรับอีกทีว่าจะต่างกับ 6000+ ที่แสดงผลใหมครับ

Comment

เป็นตัวเลือกอีก 1 ที่น่าสนใจ เเต่ทำไมต้องล็อก ทำให้ลดตัวคูณไม่ได้ด้วยนะ

ว่าจะหนีจาก ECS สักหน่อย

เสียสละเวลามาเทสให้ชาว ocz ชมกัน เยี่ยมครับ

Comment

ผมก็พึ่งประกอบให้ลุงไป ผมลองเอา3600+ ไปที่ 3.1 ได้ แต่ยังไม่ได้เอา4800+ลองไม่อยากocให้เค้าตอนแรกปรับตัวคูนไม่ได้ พอไปup bios ปรับได้ครับ

Comment

อีกอย่างนึงคือ ออนบอดเล่นcrysis แบบ กึ่งmin-lowได้ ผมocในbiosที่ 500

Comment

เดี่ยวผมจะลอง แฟรชใบออสดูครับ ว่าลดตัวคูณได้ใหม

Comment

โอโห

Comment

Working...
                              X