Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามความร้อนของ R5 3600 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามความร้อนของ R5 3600 ครับ

ใช้ AMD มานานตั้งแต่ x6 1055t FX-8320 R5 1600 จนมา R5 3600 ตกใจกับความร้อนครับ

ใช้ Power Option แบบ Balanced
    เล่น Chrome ดูยูทูป ตอนดึกๆ ค่ำ ห้องพัดลม อุณหภมูิวิ่งไปที่ 60-70C องศาเลย มันร้อนไปไหมครับ

ใช้ ซิลิโคน GD007 เท่าเม็ดถั่วเขียว + รูปกากบาท X
    ใช้ซิงค์เดิมแบบมีทองแดงกลมรุ่น Wraith spire
    ใช้ Mainboard : Asus prime a320m-a

หรือมีแนะนำให้ปรับไฟ V Core ไหมครับ
    เท่าที่เห็นตอนนี้เป็นแบบ Auto ที่ 1.39-1.44 ครับ

ทั่วไปนะครับไม่ได้ร้อนขนาดนั้นครับท่านหรือลองไปเช็คไฟดูครับ Vcore SoC อะไรพวกนี้ดูครับว่ามีอะไรแปลกไปรึเปล่ารึถ้าเครื่องไม่ได้ตั้งโปรไฟล์ Bios ไว้OC ก็ไปปรับค่าเป็น Defult เลยก็ดีครับแล้วเปิดแค่ XMP แล้วลองเทส R20 หรือแล้วแต่ท่านเลยถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดน่าจะอยู่ไม่เกิน70องศาครับซิงค์เดิมตัวนี้เย็นกว่าซิ้งตลาดบางตัวซะอีกครับหรือถ้า OC ลองปรับ Fix ไฟไปเลยก็ดีนะครับเผื่อบอร์ดมันเอ๋อตั้ง Auto แล้วบางทีไฟมันดีดเองครับลองดูแต่จากที่กล่าวมา 60-70 ก็ธรรมดานะครับอีกอย่างครับลองดูที่ซิงค์อีกทีตอนแกะออกมาเปลี่ยนซิลิโคนวางซิงค์แนบติดกับซีพียูดีรึเปล่ามีผลนะครับถ้าหน้าสัมผัสลงไม่เต็มลองดู....ครับท่านโอ้ววลืมอีกอย่างรอบพัดลมหละท่านเป็นไงมั้งปรับอะไรแบบไหนอยู่ครับแต่ 60-70 มันก็ธรรมดาจริงๆนะฮ่าๆ

Comment

ค่าเป็น Auto หมดเลยครับ ไม่ได้ปรับใดๆ ยกเว้นแรม ผมปรับจาก 2133 เป็น 2400 (มันคือ XMP) ใช่ไหมครับ

ปรับที่ไฟ V Core เท่าไรดีครับ สมมติว่าไม่ OC ใช้เดิมๆของมัน 3.6 - 4.2 Ghz.

รอบพัดลมผมปรับเป็น 100 % เลยครับผม

Comment

ปกติครับ ไม่แปลก อยากเย็นกว่านี้ก็เปลี่ยนซิ้ง

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
          ปกติครับ ไม่แปลก อยากเย็นกว่านี้ก็เปลี่ยนซิ้ง
          อยากร้อนกว่านี้ไปลอง Ryzen 5000

Comment

ขอบคุณมากๆครับ จะได้รู้ว่าไม่ต้องทำอะไรกับมัน

ตอนแรกว่าจะถอดมาทาซิลิโคนใหม่ 555+

Comment

Originally posted by good11 View Post

อยากร้อนกว่านี้ไปลอง Ryzen 5000
              ถ้าบอร์ดผมใช้ซีรีย์ 5xxx ผมก็ว่าจะจัดอยู่นะ 555

Comment

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมใช้บอร์ด Asus Prime A320m-a กับซิงค์เดิมๆ สามารถ OC หรือปรับความเร็ว CPU และ ไฟเลี้ยง CPU ได้ไหมครับ แต่ไม่เกิน Turbo Boost ของมันครับ

เห็นชาวต่างชาติเขาปรับความร้อนโดยการลด Vcore แล้วปรับความเร็ว CPU เอา ไม่ให้มัน Auto เช่น 4.2GHz at 1.25V หรือ 4.1 Ghz and 1.2 Volt หรือ 4.0 Ghz and 1.1 Volt หรือ 3.9 Ghz and 1 Volt อะไรพวกนี้ บอร์ดผม สามารถทำได้ไหมครับ เห็น a320 ไม่รองรับให้ OC
                Last edited by nutarun; 12 Mar 2022, 18:54:06.

Comment

a320 oc ได้แค่บัส RAM อย่างเดียว OC CPU ไม่ได้

Comment

Originally posted by good11 View Post
                    a320 oc ได้แค่บัส RAM อย่างเดียว OC CPU ไม่ได้
                    ลด VCore ไม่ได้สินะครับ ขอบคุณคร้าบ

Comment

ผมว่าผิดปกติ 100 % ครับ ปกติถ้าไม่ได้ run benchmark อุณหภูมิไม่มีทางถึง 70 นะครับ
                      เพราะผมก็ใช้ R5 3600 อยู่เครื่องหนึ่งเหมือนกัน ห้องพัดลมเหมือนกัน
                      ถ้าดูแค่ youtube หรือ Facebook อุณหภูมิอยู่ที่ 50 ไม่ถึง 60 ครับ
                      แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนใช้ชุดน้ำแล้ว เพราะ OC อุณหภูมิอยู่ที่ 39-41 ถ้าดูแค่ youtube หรือ Facebook

ตัวอย่างครับ
                      https://www.youtube.com/watch?v=-ICDu5N7PEE&t=1507s

Comment

แค่ดูยูทรูบทำไม 70c r5 5600g ซิ้งเดิมๆ ซิลิโคนเดิมที่ติดมากับซิ้ง (ใช้ชั่วคราว) โหมด High Performance ในไบออสไม่ได้ปรับเดิมๆ อะไรนอกจาก xmp แชร์แรม apu 4g

ปล.เริ่มเปิดเครื่อง min แค่ 51-54c

Comment

เปลี่ยนซิงค์ก่อนเลยครับ
                          ตอนใช้ 3600+น้ำปิดถูกๆ ผมใช้ตอนเดียวของ cooler master +ซิลิโคลน mx4 (สามสี่ปีละ) lot 2008 เย็นจัดๆ ล๊อค4.3 ไฟ1.1xx (บอร์ดx470) หน้าหนาว30-40กลางๆ หน้าร้อนก็40-50กลางๆ เล่นเกมไม่เคยเกิน60
                          แต่ตอนนี้ลดมาใช้3300x ล๊อค4.3 ไฟautoแล้ว

Comment

ลดไฟ Vcore ครับ ของผมเล่นเกมทะลุ 100 เลย เปลี่ยนซิ้งก็ลดมา 5 องศา

พอลดไฟ Vcore เยอะสุดไม่เกิน 80 องศาก็โอเคแล้ว

Comment

Working...
                            X