Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามนิดนึงครับเกี่ยวกับ OC ram บน RyzenPro4000G series

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามนิดนึงครับเกี่ยวกับ OC ram บน RyzenPro4000G series

อยากสอบถามนิดนึงครับกระผม OC ram บน RyzenPro4000G seriesลองเทสความเร็วบน AIDA64 ได้ประมาณนี้

ท่านใดมีความเห็นเกี่ยวกับค่า Write ที่ผมคิดว่าบางทีมันเยอะเกินไปรึเปล่าครับรึว่ามันเป็นปกติของ RyzenPro 4000G Series เมื่อเทียบกับ Ryzen 7 5800X ของคุณดิว clockemup ที่ทำรีวิวไกด์ไว้่ในช่องทาง youtube

แต่ build ram ต่างกันนะครับของผมเป็น Klevv x Cras 16gb chip hynix CJR หรือเรียก C-die ก็ได้แต่ส่วนของคุณดิว clockemup เป็น G.skill TridentZ royal 16gb chip ss-bdie ครับดูจาก buss ก็ต่างกันแค่ 1 สเตป 3733 กับ 3800
    CL ต่าง Latency ที่ได้ก็ต่างแต่ค่า Write ของทาง G.skill มันต่ำแค่ 30,000 กว่าๆเองไม่ทราบว่าสเตป B-die มันเป็นประมาณนี้หรือว่ายังไงครับท่านใดพอจะทราบรบกวนบอกหน่อยครับซึ่งผมไม่เคยได้จับเลยครับ ss-bdie มีแต่ hynix ให้เล่นขอบพระคุณครับ

คหสต นะ ลืมดีเทลไปหมดแล้วกลัวผิด 555+

ตระกูล G มันไม่สน ccd ครับ เพราะตัวมันมี die เดียว
    Read Write มันเลยได้ใกล้เคียงกัน

อันนี้ ของผม

เพิ่มเติม สมัยใช้ 5600X
    Last edited by LipkiZ; 9 Feb 2022, 18:58:43.

Comment

4000G > 5000X (ที่ไม่ใช่ R9) > 5000G

ถ้าเป็น R9 จะมี 2 ccd Read กับ write ค่าจะใกล้เคียงกัน

Last edited by LipkiZ; 9 Feb 2022, 19:05:50.

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
        คหสต นะ ลืมดีเทลไปหมดแล้วกลัวผิด 555+

ตระกูล G มันไม่สน ccd ครับ เพราะตัวมันมี die เดียว
        Read Write มันเลยได้ใกล้เคียงกัน

อันนี้ ของผม

เพิ่มเติม สมัยใช้ 5600X
        ตามสบายท่าน ช่วงนี้ยุ่งๆๆ วัยรุ่นหายหมด เจอโควิดโอไมคร่อน ทำป่วน
        ผิดนิดผิดหน่อยคงไม่เป้นไร
        Last edited by micronz; 9 Feb 2022, 22:06:28.

Comment

Originally posted by micronz View Post

ตามสบายท่าน ช่วงนี้ยุ่งๆๆ วัยรุ่นหายหมด เจอโควิดโอไมคร่อน ทำป่วน
          ผิดนิดผิดหน่อยครงไม่เป้นไร
          ผมก็นานๆโผล่มาทีเหมือนกัน

Comment

สรุปคือมันเกี่ยวกับสถาปัตยากรรมที่ต่างกันแค่นั้นเองใช่มั้ยครับท่านทั้งหลายคือตัว G ค่า Read กับค่า Write มันจะอยู่ใกล้เคียงกันประมาณนี้ใช่มั้ยครับไม่ได้มีอะไรผิดปกติเนาะ

Comment

ปกติ หากสงสัยก็จะเขียนให้ฟัง

monolithic กับ chiplet

(ใน chiblet ก้อนเล็กเรียก CCD เป็นส่วน Core CPU / 1CCD มี 2CCX / CCX 1 อันมี 4 Core + HT =4C/8T ก้อนใหญ่เรียกชิพ IOD ดูในส่วน NorthBridge และ IMC ของ RAM และ Infinity Fabric ที่เชื่อมกับชิพ CCD)

ปล. ที่ Ryzen 3000/5000X ตันบัสแรมอัตราส่วน 1:1 ได้แถว 3800 MHz ก็เพราะไอชิพกะโปก IOD นี่แหละเป็นตัวถ่วง
              เพราะผลิตที่ 12nm โรงงาน GF เจนหน้า Zen 4 จะย้ายไปผลิตที่ 6nm ของ TSMC แทน ส่วนตัว Core 5nm น่าจะดีขึ้น มั้ง ?

monolithic ไม่มีชิพ IOD แต่ภายในผมไม่รู้ ว่าอะไรทำหน้าที่แทน มันเลยวิ่งบัสแรมสูง ๆ ได้ในอัตราทด 1:1
              แต่ค่า Write หายเพราะเป็น chiplet มีแค่ 1CCD แต่ผมก็ยังไม่รู้นะ เหตุผลทางเทคนิคจริง ๆ ว่าทำไม Read กับ Copy มันไม่ลดด้วย ถถถถ

Comment

เข้า BIOS แล้ว X.M.P เลยครับ สุดได้แค่นั้น สเปคคุณ

Comment

Originally posted by Min152 View Post
                  เข้า BIOS แล้ว X.M.P เลยครับ สุดได้แค่นั้น สเปคคุณ
                  4000G
                  ถ้าจำไม่ผิด 1-1 มันไปไกลกว่า 3600 โขเลยนะครับ
                  ไม่ใช่แค่ xmp หรอก

Comment

Originally posted by good11 View Post

(ใน chiblet ก้อนเล็กเรียก CCD เป็นส่วน Core CPU / 1CCD มี 2CCX / CCX 1 อันมี 4 Core + HT =4C/8T ก้อนใหญ่เรียกชิพ IOD ดูในส่วน NorthBridge และ IMC ของ RAM และ Infinity Fabric ที่เชื่อมกับชิพ CCD)

ปล. ที่ Ryzen 3000/5000X ตันบัสแรมอัตราส่วน 1:1 ได้แถว 3800 MHz ก็เพราะไอชิพกะโปก IOD นี่แหละเป็นตัวถ่วง
                    เพราะผลิตที่ 12nm โรงงาน GF เจนหน้า Zen 4 จะย้ายไปผลิตที่ 6nm ของ TSMC แทน ส่วนตัว Core 5nm น่าจะดีขึ้น มั้ง ?

monolithic ไม่มีชิพ IOD แต่ภายในผมไม่รู้ ว่าอะไรทำหน้าที่แทน มันเลยวิ่งบัสแรมสูง ๆ ได้ในอัตราทด 1:1
                    แต่ค่า Write หายเพราะเป็น chiplet มีแค่ 1CCD แต่ผมก็ยังไม่รู้นะ เหตุผลทางเทคนิคจริง ๆ ว่าทำไม Read กับ Copy มันไม่ลดด้วย ถถถถ
                    ท่าน SSK รู้ป่าววว
                    ผมก็อยากรู้
                    ไปตามมาหน่อยสิ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post

4000G
                      ถ้าจำไม่ผิด 1-1 มันไปไกลกว่า 3600 โขเลยนะครับ
                      ไม่ใช่แค่ xmp หรอก
                      ใช้ครับก็เห็นๆกันอยู่4000+ก็ไหวอยู่นะครับถ้าได้ g.skill ตัววิ่งดีๆ 1:1 4000ก็ยังไหวครับ

Comment

Originally posted by Min152 View Post
                        X.M.P ผม 3200 แต่ผมวิ่ง 3733 1:1 ก็ยังไหวนะครับไม่เห็นจะสุดแค่ X.M.P นิครับท่านพี่

Comment

Originally posted by good11 View Post

ส่วนตัวเป็น fanboy amd ทั้งแท่งครับเรื่อง latency ต้องยกให้ intel เค้าไปยิ่งเจน 12 มานี่โหดมากจริงๆแต่คอมเครื่องล่าสุดผมก็ยังเล่น amd ครับ(ใจมันรัก)ทั้งที่ราคาถ้าจะประกอบผมได้ i3 gen12 อยู่นะแต่ไม่ได้เล่น DDR5 กับเค้าหรอกเอื้อมไม่ถึง (ราคา) แต่ก็ยังได้ลองเจน12 แต่ผมเลือกที่จะใช้ amd เพราะคิดว่าถ้าจะเล่น เจน 12 จริงน่าจะได้ ddr5 เพื่อความสุดแต่อย่างว่า ได้เล่นเจน12แต่ไม่ได้ddr5 มันก็ยังไงอยู่เลยจบกับ amd แล้วรอ zen4 ดีกว่าเนาะ

Comment

อีกทีนะครับ Ryzen 3000/5000X ตอนนี้ค่า Fabric
                            ยังตันอยู่ที่ 1800 อยู่มั้ยครับบอร์ด asus rog strix b550i รึ asus เค้าแก้ไบออสมาละ?

Comment

Originally posted by apisit420 View Post
                              อีกทีนะครับ Ryzen 3000/5000X ตอนนี้ค่า Fabric
                              ยังตันอยู่ที่ 1800 อยู่มั้ยครับบอร์ด asus rog strix b550i รึ asus เค้าแก้ไบออสมาละ?
                              5000X
                              เห็นเยอะสุดแบบไม่เจอ error 4133
                              ของผมได้ 4133 แต่มี error เหมือนกัน
                              ได้สุดๆ แค่ 3933 ถ้าจำไม่ผิดนะ นานมากแล้ว
                              ไม่เกี่ยวกับบอร์ดนะ ผมได้ทั้ง msi ทั้ง asus

4000G
                              ผมไม่เคยเล่นจริง แต่คุยกับคุณหก ตันที่ 4600
                              ส่วนแรม CJR จะวิ่งได้ราวๆ 3733-3800 ประมาณนี้แหละ ตันแรม

ถ้าอยากขึ้นมาวิง 4000 up ในงบบ้านๆ
                              ลองหา crucial ballistix bus 3600 มาใช้ครับ
                              ผมใช้ตัวนี้ ดันได้ 4933 เสถียร ใช้งานได้สบายๆ
                              จริงๆ หา ballistix max 4400 มาเล่นอยู่ แต่หาไม่ได้ ตอนนี้ปลงแล้ว

ปล. ส่วนตัวผมดันไปสูงๆ เพื่อลด latency ครับ จริงๆ ไม่ได้สนบัสหรอก
                              เพราะคุยกับดิว ก็คุยแต่หาทางเอาลงมาต่ำกว่า 50 ns
                              มันเลยต้องดันบัสไป 4800 cl 18-19 อยู่แถวนี้ ถึงจะได้

Comment

Working...
                              X