Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Ram และ Mainboard ที่ใช้กับ R7 5700G ครับรบกวนผู้รู้ช่วยเหลือทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Ram และ Mainboard ที่ใช้กับ R7 5700G ครับรบกวนผู้รู้ช่วยเหลือทีครับ

สอบถามเรื่อง Ram และ Mainboard ที่ใช้กับ R7 5700G ครับรบกวนผู้รู้ช่วยเหลือที่ครับ

อยากจะให้แนะนำแรมที่ใช้กับ 5700G แล้วoc ได้ bus 4000 เหลือมากกว่านั้น แล้วก็บอร์ดด้วยครับว่าแนะนำตัวไหนดี B450 B550 X570 แต่ถ้ามีตัวไหนที่คุ้มราคา oc ได้ค่อนข้างดีแนะนำด้วยครับผม ขอบคุณมากครับ ไม่ค่อยอยากซื้อ X570 เท่าไร เผื่อจะมีตัวที่คุ้มราคา

ram ดูๆตัว team delta RGB 8x2 bus 3600 หรือ team darkZ 8x2 3600 ไว้เพราะ สวยดี แต่ไม่รู้คุณภาพ oc ขนาดไหน ถ้ามีตัวอื่นแนะนำก็ได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับ

TEAM 3600 ตัว RGB ที่เป็น 18-22-22 ผมกดมา 10ชุด เป็น DJR ทั้งหมดครับ วิ่งได้ถึง 4600 19-25-25 ไฟ 1.5แน่ๆ

ส่วนบอร์ดอันไหนก็ได้ B450 ก็วิ่งอยู่นะครับ

Comment

Originally posted by เสือไรเฟิล View Post
      TEAM 3600 ตัว RGB ที่เป็น 18-22-22 ผมกดมา 10ชุด เป็น DJR ทั้งหมดครับ วิ่งได้ถึง 4600 19-25-25 ไฟ 1.5แน่ๆ

ส่วนบอร์ดอันไหนก็ได้ B450 ก็วิ่งอยู่นะครับ
      สอบถามหน่อยครับพี่ว่าใช้บอร์ดยี่ห้อไหนอยู่ แล้วพวกเมนบอร์ดยี่ห้อไหนแนะนำว่าoc ได้ค่อนข้างโอเคไหมครับ

Comment

จัดตัวนี้ก็ได้นะครับราคาคุ้มน่าจะที่สุดในตลาดละครับสำหรับสเปคที่ท่านต้องการคือวิ่ง 4000Mhz ผมขอเสนอตัวนี้เลยครับ Patriot Viper Steel bus 4000Mhz ตั้งแต่เกิด CL ตอง 19 ถึงไม่มีไฟ RGB แต่ความแรงเหลือๆครับในราคาไม่เวอร์วังที่สำคัญชิพแรมเป็น Samsung B-Die 100% ครับดูได้จาก CL ที่เป็นตอง และเช็คจาก Bdie-Finder หรือ บทความทั่วไปครับผม สุดท้ายผมขอแนะนำเมนบอร์เป็นซีรี่ย์ B550 ดีกว่าครับถ้าเน้นเล่นแรมอีกอย่าง
        CPU ที่ท่านใช้เป็น R7 5700G เป็น B550 มันยืดหยุ่นการเล่นแรมมากกว่า B450 แน่นอนครับตัวไม่แพงก็มีเยอะแยะครับท่านลองหาดู แต่แรมแนะนำตัวนี้เลยนะครับ มีทั้ง 4000Mhz 4400Mhz ที่สำคัญย้ำว่าเป็น B-die ครับ
        Patriot 16GB (2x8GB) DDR4 Viper Steel 4000MHz DIMM CL19 Kit | Shopee Thailand

Comment

Originally posted by apisit420 View Post
          จัดตัวนี้ก็ได้นะครับราคาคุ้มน่าจะที่สุดในตลาดละครับสำหรับสเปคที่ท่านต้องการคือวิ่ง 4000Mhz ผมขอเสนอตัวนี้เลยครับ Patriot Viper Steel bus 4000Mhz ตั้งแต่เกิด CL ตอง 19 ถึงไม่มีไฟ RGB แต่ความแรงเหลือๆครับในราคาไม่เวอร์วังที่สำคัญชิพแรมเป็น Samsung B-Die 100% ครับดูได้จาก CL ที่เป็นตอง และเช็คจาก Bdie-Finder หรือ บทความทั่วไปครับผม สุดท้ายผมขอแนะนำเมนบอร์เป็นซีรี่ย์ B550 ดีกว่าครับถ้าเน้นเล่นแรมอีกอย่าง
          CPU ที่ท่านใช้เป็น R7 5700G เป็น B550 มันยืดหยุ่นการเล่นแรมมากกว่า B450 แน่นอนครับตัวไม่แพงก็มีเยอะแยะครับท่านลองหาดู แต่แรมแนะนำตัวนี้เลยนะครับ มีทั้ง 4000Mhz 4400Mhz ที่สำคัญย้ำว่าเป็น B-die ครับ
          Patriot 16GB (2x8GB) DDR4 Viper Steel 4000MHz DIMM CL19 Kit | Shopee Thailand
          ขอบคุณมากนะครับ แล้วผมขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อย B550 มันมีหลายตัวมาก ตั้งแต่ 2500+ยาวไปเลย ภาคจ่ายไฟก้ต่างกัน พอจะมีตัวไหนหรือยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับที่คุ้มราคา ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by tyty3485 View Post

ขอบคุณมากนะครับ แล้วผมขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อย B550 มันมีหลายตัวมาก ตั้งแต่ 2500+ยาวไปเลย ภาคจ่ายไฟก้ต่างกัน พอจะมีตัวไหนหรือยี่ห้อไหนแนะนำไหมครับที่คุ้มราคา ขอบคุณมากครับ
            ถ้าคุ้มค่าทั้งด้านคุณภาพและความสามารถต่างๆของมันผมยกให้ gigabyte B550i aorus proAx ครับ ที่ยกมาคือทุกยี่ห้อของ gig ภาพจ่ายไฟให้มาดีที่สุดเยอะที่อีกอย่างมี Blackplate หลังให้ด้วยยี่ห้ออื่นไม่มีแต่ก็มีข้อเสียอยู่คือไม่มีช่องเสียบ usb-type c ตรงหน้า Font ละก็ขัดใจรูเสียบเสา wifi มันชิดไม่เหมือนของ Asus ครับละก็ข้อเสียอีกอย่างเลยเรื่อง bios ของพี่บ๊วยนั้น55555 ตามนั้นนะครับไม่ขออธิบายแต่มันก็ไม่ได้แย่นะครับส่วนเรื่องราคาต้องบอกเลยว่าคุ้มครับ
            สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวท่านจะเลือกและขึ้นอยู่กับงบประมาณเลยครับเผลอราคามือ1 gigabyte B550i จะเท่าราคามือสอง gigabyte X570i ราคาน่าจะ 5,000 ต้นๆลองหาดูครับรึถ้าอยากประหยัดก็ไป Asrock,Biostar ครับผม

Comment

oc bus 4000 เพื่ออะไรครับ เล่นหรือหวังเฟรมเรทเกม คือเห็นผลเทสเกมได้มา 15% จากบัส 3200 ผมว่าไม่คุ้มเหนื่อย แต่ถ้าเอามาเล่นฝึกสกิล oc ก็อีกเรื่อง ครับ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                oc bus 4000 เพื่ออะไรครับ เล่นหรือหวังเฟรมเรทเกม คือเห็นผลเทสเกมได้มา 15% จากบัส 3200 ผมว่าไม่คุ้มเหนื่อย แต่ถ้าเอามาเล่นฝึกสกิล oc ก็อีกเรื่อง ครับ
                ไม่ได้เน้นเกมครับ เอามาฝึกบวกกับสนองตัณหาล้วนๆเลยครับผม

Comment

Originally posted by tyty3485 View Post

สอบถามหน่อยครับพี่ว่าใช้บอร์ดยี่ห้อไหนอยู่ แล้วพวกเมนบอร์ดยี่ห้อไหนแนะนำว่าoc ได้ค่อนข้างโอเคไหมครับ
                  ผมใช้ AORUS กับ ASUS เป็นหลักครับ เคยใช้ MSI แล้วไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ ผมไม่ได้เล่นตัว G นะแต่เคยผ่านๆมือบ้าง

ใช้ aorus X470 gaming wifi 7 กะ 5900X อยู่ครับ
                  แล้วก็มี X570 gaming ของ MSI
                  กะ crosshair impact

แรมชุดเดียวกัน เปิดติด บน X470 กะ crosshair แต่crosshair Latency เร็วกว่านิดหน่อย
                  แต่ X570 ของ msi เปิดไม่ติดซะงั้น fix ค่าแรมทุกคนที่มันมีให้ไฟเป๊ะๆ เพิ่มไฟแล้วก็ยังไม่มาผมเลยไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่

ปล. CLเลขคี่ ถ้าใช้ Geardown mode มันจะดีดเป็นเลขคู่อัตโนมัติ

ส่วน Bdie ที่พูดกันว่าแรงคือ 5WB bcpb นะครับ แล้วจะเริ่มแรงกับ PCB A2 เท่านั้นด้วย และควรจะเป็น แรมที่ผลิตหลังปี17 ลงมา
                  เพราะ Bdie ตัวแรกๆก็ไม่ได้แรงเท่าตัวหลังๆเหมือนกันครับ แรมปี 16-17 ไม่ได้แรงแบบปีหลังๆ

ส่วนที่ผมแนะนำDJR ถ้าจะเอาสายบัส มันเริ่มต้นถูกกว่า หรือจะเอาให้จบก็ต้องไปควานหา Bdieครับ

ปล. สิ่งเดียวที่ผมไม่ชอบไวเปอร์คือไม่มีไฟ
                  ไม่งั้นไปลอง Zadak 4133/4266 ก็ได้ครับ

ปล. FPS เพิ่มขึ้นจริง(ผมเทสบนอินเทลนะ จาก 3200 16-18-18 ไป 4266 18-18-18 FPS ขึ้นมา 8-12% บางคนอาจจะมองว่าไม่เห็นความแตกต่าง

แต่ 8-12% พอๆกับการอัพ 1070 ไป 1070ti หรือ 1080(ไม่TI)เลยครับ

Comment

ตามท่านเสือเลยครับอิอิ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับผม

Comment

Working...
                      X