Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลิกโง่เอายางลบ มาขัดแรมได้แล้วนะพวกเอ็ง !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คอมน้องเปิดไม่ติด ฉีดอัดร่องไปที หายเป็นปกติ

Comment

Originally posted by deedocmtc View Post
      คอมน้องเปิดไม่ติด ฉีดอัดร่องไปที หายเป็นปกติ
      ของดีอย่าให้ขาดครับ หาผ้าก้อส ด้วยครับ มาไว้ซับที่กระจายล้นมา WD40
      แต่ถ้าไม่เช็ด ตอนนี้ผมใช้สูตรแห้งช้า อย่ารีบ นะ ก่อนพ่น คลีนเนอร์ ถอดปลั้ก คอมมออกให้หมดด้วยนะ
      คงทราบนะครับทุกท่าน เหร้อ

-----------------------------------------------------------
      มีกี่ยี่ห้อบนโลก ใครรุ้ใช้ยี่ห้อไหนกัน คอนแท็คคลีนเนอร์ กันนะครับ

----------------------------------
      แต่ก่อน จะฉลาดเคยโง่ มาก่อน พ่น โซแน็คไปบนบอร์ดแล้วซิลถุงปิดบอร์ดพังไปเลยครับท่านเหร้อ
      Last edited by micronz; 16 Jan 2022, 14:50:36.

Comment

Luko 303 เลยครับแห้งเร็วมาก

Comment

Originally posted by masamuneOZ View Post
          Luko 303 เลยครับแห้งเร็วมาก
          ขอบคุณครับแนะนำกันมาได้ ส่วนตัวผมชอบสูตรแห้งช้านะครับ
          ของท่านราคาเท่าไหร่เอ่ยครับ

Comment

จริงๆ การใช้ คอนแทรคคลีนเนอร์ ควรใช้เป็นทางเลือกสุดท้ายครับ ในกรณีที่อุปกรณ์ไฟฟ้าถึงขั้นเปิดไม่ติด
            แต่ถ้าแค่คิดจะทำความสะอาด แนะนำให้ใช้ลมเป่าไล่ฝุ่นและใช้แปรง เช่นพู่กันเบอร์ใหญ่ๆ ปัดตาม

เมื่อก่อนโรงงานผมเครื่องจักรสายผลิตอาหาร เคยใช้เพื่อทำความสะอาด ทั้งแบบ ฟู้ดเกรด (เฉพาะทางสายอาหารไม่เป็นอันตราย) และ อิเล็คโทรนิคเกรด (เกรดวงจรไฟฟ้าทั่วไป)
            ผลคือ มันทำให้ฝุ่นยิ่งสะสมจากความชื้นในช่วงที่ฉีดครับ ถึงจะแห้งเร็วก็เถอะ เพราะมันไม่ได้มีคุณสมบัติในการทำลายฝุ่น
            แต่เป็นการฉีดแล้วดันฝุ่นเข้าไปติดในซอกเล็กๆ กรณีทำความสะอาดแผงแรมไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าฉีดอัดเข้าไปใน socket แรม
            หรือจุดอื่นที่ขนาดเล็ก จะทำให้ฝุ่นสะสมครับ

ข้อควรระวังนะครับ จะมีบ้าง คือ บางยี่ห้อกัดวัสดุนะครับ และถึงจะไม่นำไฟฟ้า แต่ติดไฟได้นะครับ
            (แต่ก็จะมีเกรดสูงๆ ที่ไม่ติดไฟ คือสามารถฉีดตอนเครื่องทำงานได้เลยโดยไม่ต้องปิดเครื่อง)
            เวลาฉีด ให้ฉีดแล้วหยุดเป็นจังหวะ อย่ากดฉีดแช่ค้างไว้นานๆ

Comment

Originally posted by aoh View Post
              จริงๆ การใช้ คอนแทรคคลีนเนอร์ ควรใช้เป็นทางเลือกสุดท้ายครับ ในกรณีที่อุปกรณ์ไฟฟ้าถึงขั้นเปิดไม่ติด
              แต่ถ้าแค่คิดจะทำความสะอาด แนะนำให้ใช้ลมเป่าไล่ฝุ่นและใช้แปรง เช่นพู่กันเบอร์ใหญ่ๆ ปัดตาม

เมื่อก่อนโรงงานผมเครื่องจักรสายผลิตอาหาร เคยใช้เพื่อทำความสะอาด ทั้งแบบ ฟู้ดเกรด (เฉพาะทางสายอาหารไม่เป็นอันตราย) และ อิเล็คโทรนิคเกรด (เกรดวงจรไฟฟ้าทั่วไป)
              ผลคือ มันทำให้ฝุ่นยิ่งสะสมจากความชื้นในช่วงที่ฉีดครับ ถึงจะแห้งเร็วก็เถอะ เพราะมันไม่ได้มีคุณสมบัติในการทำลายฝุ่น
              แต่เป็นการฉีดแล้วดันฝุ่นเข้าไปติดในซอกเล็กๆ กรณีทำความสะอาดแผงแรมไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าฉีดอัดเข้าไปใน socket แรม
              หรือจุดอื่นที่ขนาดเล็ก จะทำให้ฝุ่นสะสมครับ

ข้อควรระวังนะครับ จะมีบ้าง คือ บางยี่ห้อกัดวัสดุนะครับ และถึงจะไม่นำไฟฟ้า แต่ติดไฟได้นะครับ
              (แต่ก็จะมีเกรดสูงๆ ที่ไม่ติดไฟ คือสามารถฉีดตอนเครื่องทำงานได้เลยโดยไม่ต้องปิดเครื่อง)
              เวลาฉีด ให้ฉีดแล้วหยุดเป็นจังหวะ อย่ากดฉีดแช่ค้างไว้นานๆ
              กรณีพ่นเมนบอร์ดต้องใช้เกรดเทพครับ ธรรมดา พ่นไม่ได้สองร้อยบาท ต้องป๋อง 500 ครับ เพื่อนใน
              ห้องนี้ใช้พ่นแผงวงจร เครื่องบินครับแต่คอนแทคคลีนเนอร์ตัวขั้นเทพครับ เกรดถูกเลิกคุยครับ เครื่องบินตกได้ ตัวแรมหน้าคอนแทค แอลกฮอล์ ล้างแผลนี่แหละเทพและ
              Last edited by micronz; 13 Jun 2022, 22:33:12.

Comment

คอนแท็คคลีนเนอร์มีหลายเกรดครับพ่นหน้าเมนบอร์ดต้องคัดนิดแพงแน่นอนของดี ระดับพ่นวงจรเครื่องบินจะระบุ เกรดเลยครับ ของถูกใช้ไม่ได้ไม่ทิ้งคราบครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post
                  คอนแท็คคลีนเนอร์มีหลายเกรดครับพ่นหน้าเมนบอร์ดต้องคัดนิดแพงแน่นอนของดี ระดับพ่นวงจรเครื่องบินจะระบุ เกรดเลยครับ ของถูกใช้ไม่ได้ไม่ทิ้งคราบครับ
                  มันไม่ใช่คราบนะท่าน มันที่เม้นก่อนหน้าสื่อคือมันเกิดไอน้ำมาจับครับ จากที่มันระเหยไปไวนั่นแหละครับมันเอาความร้อนไปกับมันด้วย ไอน้ำเลยมาจับครับ

เรื่องฝุ่นนี่แล้วแต่เลย แต่ใช่มันเก็บงานพอได้ ปัดกวาดไปแล้วเอามันฉีดไวๆปิดงานได้อยู่

Comment

Working...
                  X