Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามว่าแบบนี้ปกติไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามว่าแบบนี้ปกติไหมครับ

ขออนุญาติบอกก่อนว่า ผมไม่เคยใช้ AMD มาก่อนเลย แล้วก็ไม่ได้ตามเรื่องคอมมา 6 ปีแล้วนะครับ

ผมเพิ่งประกอบคอมเองมา
    ตามนี้ครับ
    CPU : ryzen 9 5900x
    Broad : ROG Strick 570e gameing
    RAM: T-Forrce 16GB(8*2) 3600
    Cooler : Cooler Master 240 Illusion
    แล้วใช้เดิมๆ เลยครับไม่ OC (ทำงานจำเป็นต้อง CPU core เยอะๆ)

ปกติแล้วผมจะเล่น Emu จากคอม หลายๆ เกมส์
    แล้วก็เล่นเกมส์ไปด้วยพวก dota ไม่ก็ pubg แล้วก็เปิด web youtube fb ไปด้วย
    คอมก่อนหน้าผมใช้มา 6 ปีแล้ว ปกติ เปิด emu กับ เล่น dota ไปพร้อมกัน cpu จะไม่ร้อนมาก พัดลมปกติ

แต่พอเครื่องใหม่ ผมเปิด emu กับดู youtube อย่างเดียว CPU จะวิ่ง 70 องศา++ ตลอด
    แบบเท่าที่สังเกตุดู พอ CPU core ไหน ทำงานเกิน 40% อุณหภูมิจะดีด ตลอดครับ แม้จะใช้แค่ 2 core ก็ตาม

แต่พอผมลอง run ให้ CPU 100% ทุก core โดยปิดทุกโปรแกรมที่ใช้ ก็จะอยู่ที่ประมาน 70 เหมือนกัน
    ทั้งๆที่ ที่วิ่งเต็มทุก core แต่ทำไม พอใช้งานไม่มากมันดูร้อนเหมือนกันหรอครับ

ผม เพิ่งซื้อ มาประกอบเอง 3 วัน ไม่ได้อัพคอมมา 6 ปีแล้ว ผมเลยไม่แน่ใจว่า CPU ผมเป็นอะไรหรือป่าว
    ต้องเครม หรือไม่ รบกวนช่วยตอบทีครับ

clip record หน้าจอไว้ครับ
    https://www.youtube.com/watch?v=XFfqOsaCJMg&t

ขอบคุณครับ

ปล. ผมเห็น TJmax ของ ryzen 9 5900x อยู่ที่ 90องศา แล้วมันชอบดีดไปเกิน 80องศาบ่อยมาก ผมเลยกังวลครับ

พัดลมมันออโต้รึเปล่า

Comment

น้ำปิด 2 ตอน ถือว่าร้อนใช้ได้ แต่ก็ยังปกติอยู่

ไม่ได้ลืมแกะพลาสติกตรงหน้าสัมผัส Cooler กับ CPU ใช่ไหมครับ

Comment

เย็นกว่า 5800X ผมอีก

Comment

Working...
        X