Announcement

Collapse
No announcement yet.

ForeScout secure connector คือโปรแกรมจะคอยตรวจสอบการท่องเว็บของเราใช่มั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ForeScout secure connector คือโปรแกรมจะคอยตรวจสอบการท่องเว็บของเราใช่มั๊ยครับ

ขอความกรุณารบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือ
    โปรแกรม ForeScout secure connector จะทำให้ผูู้ดูแลระบบทราบว่า เราเข้าใช้เว็บอะไรบ้าง รวมทั้งข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลสำคัญที่เรากรอกในเว็บด้วยใช่หรือไม่ ครับ
    เช่น การเข้าเว็บสั่งซื้อสินค้าออนไลน์ หรือเว็บเน็ทแบ้งค์กิ้ง ตอนเราสมัครเป็นสมาชิกของเว็บ ซึ่งต้องกรอกข้อมุลส่วนตัว รวมทั้งข้อมูลบัตรเครดิต ยูสเซอร์เนม พาสเวิร์ด อีเมล์ อะไรต่างๆเหล่านี้
    ที่เราได้กรอกเข้าไปด้วยใช่มั๊ยครับ

อีกประเด็นคือ ถ้าผมจะ uninstall โปรแกรมนี้ด้วยโปรแกรม ccleaner แต่ปรากฏว่า ไม่พบชื่อโปรแกรม forescout นี้ให้ถอนการติดตั้งได้
    จึงมีข้อสงสัยว่า ผู้ดูแลระบบสามารถติดตั้งโปรแกรมนี้ในเครื่องเราได้ โดยที่เราไม่สามารถถอนโปรแกรมได้ และไม่เห็นชื่อโปรแกรมให้ถอนการติดตั้งได้ในโปรแกรม uninstall ต่างๆ หรือครับ
    และก็สงสัยต่อว่า
    ถ้าผู้ดูแลระบบติดตั้งโปรแกรมอะไรที่ทำให้เห็นข้อมูลสำคัญส่วนตัวที่เราทำธุรกรรมบนเว็บ ก็สามารถทำได้ เราจะป้องกันหรือทราบได้อย่างไรครับ
    Last edited by sompolli; 8 Dec 2021, 09:14:52.

เครื่องส่วนตัว มือถือหรือคอม ถ้า uninstall ไม่ได้ เป็น Ransome ware แล้ว
    ตัดเน๊ต แล้ว clean install แบบ format disk ทิ้ง ถ้ามือถือก็ Hard reset อย่างเดียว

Comment

Working...
    X