Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดว่าในอนาคตจะมี AMD Ryzen 9 5xxxG มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดว่าในอนาคตจะมี AMD Ryzen 9 5xxxG มั้ยครับ

คิดว่าในอนาคตจะมี Ryzen 9 5xxxG มั้ยครับ เพราะเห็นตอนนี้ AMD ทำถึงแค่ AMD Ryzen 7 5700G ครับ

ตอบแบบกวนบาทา ก็มีแล้วไง APU Ryzen 9 5900HX-HS/5980HX-HS ใน Notebook พวกนี้เป็น Monolithic CPU
    ตัวเดียวกับ 5700G ใน PC นี่แหละ 8/16 เท่ากัน Gen ใหม่รหัส 6000 ที่กำลังมาก็ยัง 8/16 นะจ๊ะ

ตอบแบบดีดี จะเอา Ryzen 9 12/24 / 16/34 C ใน PC แล้วมี iGPU เงี่ยเหรอ บอกเลยยาก เพราะพื้นที่วาง DIE บน PCB ไม่พอ ยังมีชิพ I/O อีก
    เพราะพวกนี้เป็น Chiplet และอีกอย่าง AMD ยังก้าวข้ามคอร์ 8/16 ต่อ 1 Chiplet ไม่ได้ ซึ่งพื้นที่ก็ไม่น่าเหลือให้วางส่วน iGPU ลงไปได้

หากมือใหม่แล้วงงไปดูรูปปลากรอบเอาครับ

https://www.techheuristic.com/ryzen-...il-price-down/

Comment

Monolithic CPU พวก 5000G มันยังตัด L3 Cache ออกไปครึ่งนึงเลย เพราะพื้นที่ไม่พอ หยอกๆ พิมพ์ตก

Comment

Originally posted by good11 View Post
        ตอบแบบกวนบาทา ก็มีแล้วไง APU Ryzen 9 5900HX-HS/5980HX-HS ใน Notebook พวกนี้เป็น Monolithic CPU
        ตัวเดียวกับ 5700G ใน PC นี่แหละ 8/16 เท่ากัน Gen ใหม่รหัส 6000 ที่กำลังมาก็ยัง 8/16 นะจ๊ะ

ตอบแบบดีดี จะเอา Ryzen 9 12/24 / 16/34 C ใน PC แล้วมี iGPU เงี่ยเหรอ บอกเลยยาก เพราะพื้นที่วาง DIE บน PCB ไม่พอ ยังมีชิพ I/O อีก
        เพราะพวกนี้เป็น Chiplet และอีกอย่าง AMD ยังก้าวข้ามคอร์ 8/16 ต่อ 1 Chiplet ไม่ได้ ซึ่งพื้นที่ก็ไม่น่าเหลือให้วางส่วน iGPU ลงไปได้

หากมือใหม่แล้วงงไปดูรูปปลากรอบเอาครับ

https://www.techheuristic.com/ryzen-...il-price-down/
        ลองดูข้อมูลก็ยัง งง อยู่ครับ ขนาดเทคโนโลยี Chiplets หรือ Foveros 3D เหมือนของ Intel ยังทำไม่ได้ตอนนี้ใช่มั้ยครับ
        ถ้าแล้วถ้าเปลี่ยนจาก silicon base เป็น carbon base จะทำได้มั้ยครับ
        Last edited by allofeve; 2 Dec 2021, 09:33:27.

Comment

ที่เดาๆๆ นะครับ บอกก่อน คาดคะเนในอนาคต
          การทำ Ryzen 6000 7000 ที่มี กราฟฟิกชิพเป็นเรื่องจำเป็น อย่างมากเพราะวิกฤต
          การ์ดจอไม่มีตอนนี้คนเค้าก็ไปซื้ออินเทล ครับ ผมจะ amd เฉพาะไรเซ่น จีเท่านั้นแต่นั่นแหละ
          ซีพียูมันไม่ได้แรงมาก อนาคตจึงทำต้องชุด ชิพเล้ต เมนสตรีมให้มีกราฟฟิกชิพแน่อน
          แต่ทำได้เฉพาะตัว 1 CCD เชื่อม นอร์ดบริดจ์ และ GPU ซึ่งจะทำให้มีคอร์ได้แค่ 8 คอร์
          หรือ 12 คอร์ บิ้กลิตเติ้ล ในอนาคต
          ตัว 2 CCD พื้นที่ไม่หน้าเพียงพอที่จะวางกราฟฟิกไปอีกแน่นอน

Comment

Working...
          X