Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับ บอร์ด AM4 แรม 4 ช่องหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับ บอร์ด AM4 แรม 4 ช่องหน่อยครับ

พอดีได้จับ ASUS 2 ตัว มี b450 tuf กับ x470 rog ลองเปิด xmp กับแรมหลายคู่ จะเปิดได้แค่ช่อง 2+4 พอมายัดลง 1+3 กลับเปิดไม่ได้ และยังไม่สามารถปรับบัสได้อีกต่างหาก แต่เปิดปกติแบบไม่ปรับบัส ไม่เปิด xmp สามารถวิ่งได้ปกติ ปัญหานี้มันปกติหรือเปล่าครับ หรือบอร์ดมีปัญหา หรือเป็นเพียงเพราะ XMP กับ AMD

ก็เมนบอร์ดเค้าออกแบบให้เสียบ คู่นอก A2/B2 ก็อย่าซนสิครับ เค้าออกแบบมาแล้ว

ปล. หากอยากเบิกเนตร เรียนเชิญคลิปนี้ครับ Daisy Chain VS T Topology
    เหตุและผลอยู่ในคลิปนี้ ว่าทำไม ต้องเสียบคู่นอก

Comment

ok ครับ เข้าใจละ ขอบคุณครับ

Comment

บางบอร์ด พอใส่แรมคู่ 1-3 บูสไม่ได้จอดำเอาเลยนะบังคับคู่แรก 2-4

เหตุผลที่เค้าบังครับ เชื่อว่าอาจมาจากสาเหตุต้องการหลบตำแหน่งพัดลมที่จะเบียดแรมเข้ามาด้วย
        ซึ่งโดยมาก แรมสี่แถว ส่วนมากนิยมติดตั้่งสองแถวมากกว่า ลากไกลกว่าเสถียรกว่าด้วย
        Last edited by micronz; 1 Nov 2021, 23:40:43.

Comment

มันปกติมาก กับการใส่แรมผิดๆถูกๆเนี่ย แต่ละบอร์ดก็ไม่เหมือนกัน คู่นอกบ้างในบ้าง ไปหาคู่มือบอร์ดมารอไว้เลยทุกทีจบดีที่สุดละ

ผมใส่ 4 แถวไม่มีปัญหานั้น แต่ไปเจอปัญหาอื่นๆแทน เช่น ลากไม่ไป

Comment

Originally posted by Parona View Post
            มันปกติมาก กับการใส่แรมผิดๆถูกๆเนี่ย แต่ละบอร์ดก็ไม่เหมือนกัน คู่นอกบ้างในบ้าง ไปหาคู่มือบอร์ดมารอไว้เลยทุกทีจบดีที่สุดละ

ผมใส่ 4 แถวไม่มีปัญหานั้น แต่ไปเจอปัญหาอื่นๆแทน เช่น ลากไม่ไป
            ทำไม 4 แถวลากไม่ไป ก็มีเหตุและผลอยู่ในคลิป ตานั่น ข้างบนนะครับ เรื่องนี้ผมก็เพิ่งจะเข้าใจมากขึ้น เพราะสงสัยและไปหาจนเจอคลิปตานี่ ตาสว่างเลย

Comment

Originally posted by Parona View Post

เหตุผล คนลาก กากก ฮะ

Comment

ถ้าใส่ 4แถว ได้ถึง 4xxx มั้ยครับ ryzen

Comment

Originally posted by asrockung View Post
                  ถ้าใส่ 4แถว ได้ถึง 4xxx มั้ยครับ ryzen
                  เหนือ่ยครับ บัส 4000 ส่วนมากเล่นสองแถวมากกว่า

Comment

1700 บอร์ดแพง เลยลองหาข้อมูล ได้สัก 3600 ก็โอเคละครับ อยากใส่4แถวให้มันเต็มๆ สวยดี

Comment

Originally posted by asrockung View Post
                      1700 บอร์ดแพง เลยลองหาข้อมูล ได้สัก 3600 ก็โอเคละครับ อยากใส่4แถวให้มันเต็มๆ สวยดี
                      แรม ddr5. เห็นแล้วเซ็ง แถวละ 16 gb ตัวละ 5000
                      ใครเค้าอยากใส่แรมข้างเดียวกันละ ไม่ใช่ไร
                      ไรเซ่นอนาคตก็ต้องใช้ ddr5

Comment

Originally posted by micronz View Post

แรม ddr5. เห็นแล้วเซ็ง แถวละ 16 gb ตัวละ 5000
                        ใครเค้าอยากใส่แรมข้างเดียวกันละ ไม่ใช่ไร
                        ไรเซ่นอนาคตก็ต้องใช้ ddr5
                        รอตอนนั้นค่อยซื้อ D5 ยังไม่สาย เผลอได้แรมแรงกว่าราคาดีกว่าก็ได้ ตอนนี้เทคใหม่ผลิตได้น้อยราคาแพงเป็นเรื่องธรรมดา

บอร์ด 1700 ออก D4 กันเยอะแยะ พวกซื้อไม่นานนี้แล้วกะเปลี่ยนเครื่องจริงๆถ้ารอเจนถัดไปก็ดีนะ ยกเว้นคอมงอกจะต่อเพิ่มอันนี้ใช้ๆไปเหอะไม่ห้าม ถ้าของมันไว้ทำงานทำเงิน

ส่วนตัวรอแค่ราคาเอาให้มันไม่แพงไปกว่า D4 มากนัก ถ้าจำเป็นตอนนี้ก็ D4 อยู่ดีไม่ใช่ไม่อยากได้ของใหม่นะแต่มันไม่มี

Comment

Working...
                        X