Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาเล่าประสบการณ์ การใช้ Ryzen G series

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาเล่าประสบการณ์ การใช้ Ryzen G series

มาเล่าประสบการณ์ การใช้ Ryzen G series
    จากที่เคยใช้มา 2200G 2400G 3200G 3400G และ 4350G
    ผมได้ใช้ กับ RAM BUS 2400 8*2

จากความรู้สึกนะ
    2400G 3400G ผมรู้สึก ว่า มันหนืดๆ แปลกๆ แบบบอกไม่ถูก เวลาดู youtube ก็มีช่วง เหมือน CPU 100% ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
    เล่น DOTA 2 ก็ เหมือนมัน ตอบสนองได้ไม่ดี เท่ากันการ์ดจอแยก (ใน FPS เท่ากันนะ) อารมเหมือน input lag
    2200G 3200G ตอนเล่นเกม Dota 2 มีความรู้สึก ตอบสนองได้ดีกว่า 2400G 3400G นิดหน่อย แต่ต้องเล่นเกมเดียวๆโดยไม่เปิด youtube ทิ้งใว้ หรือ สลับหน้าจอ

พอ ผมได้ผมไปเจอ 4350G ได้มาราคาดี ก็เลยมาลองดู
    สรุป ความรู้สึก มันหนืดๆ ดู Youtube กระตุก บางช่วง หรือเล่นเกม DOTA 2 ก็ตอบสนองได้ดี
    ความรู้เหมือนได้ใช้การ์ดจอแยก อย่าง GT 1030 หรือ rx 550 เลย

ผมเลยรู้สึกว่า หรือนี้เป็นพลังของ Zen 2 นะ ที่หลายๆคนเขาแนะนำกัน ตอนแรกก็คิดว่าไม่น่าต่างขนาดนั้นมั้ง พอมาลองแล้ว ตาสว่างเลย
    เลยอยากจะแนะนำ ถ้ามีงบจะเล่น APU ก็จะแนะนำแบบนี้นะ
    ดีสุดผมว่า คงเป็น 5000G แหละ ไม่ได้ทดสอบนะ ไม่มีเงิน 555+
    รองมา 4000G เลยน่าเล่นจริงๆ สำหรับ APU
    ตํ่ากว่านี้ ก็คง 2200G 3200G แหละ พอใช้ได้ไม่หงุดหงิด
    ไม่แนะนำก็ 2400G 3400G ไปเอา 2200G 3200G ดีกว่า แล้วไปเพิ่ม BUS
    อันนี้ในมุงมองของผมนะ ใครมองแบบไหนมาแลกเปลียนกันได้ครับ

มาอัพเดต พออัพ RAM เป็น 3200 แล้ว ดีขึ้นเยอะ FPS นิ่งขึ้น ตอนนี้ OC ไป 3600 ละ และ OC iGPU เป็น 2200 ไฟ 1.25 FPS เพิ่มมา 8 FPS โดยเฉลีย ผมพอใจละ สำหรับยุคการ์ดจอแพง
    ปล.3400G ยังอาการเดิมๆ นะ มันหนืดๆ (ไม่ใช้เพราะ FPS นะ FPS ก็ปกติ) แต่ไม่รู้เพราะอะไร มันรู้สึกขัดๆ แปลกๆ
    3200G ดี แรงขึ้น ดีขึ้นพอตัวเลย
    Last edited by byangpao; 29 Sep 2021, 12:17:00.

APU ตอนนี้ มันขาดๆเกินๆ ไม่แรง เล่นเกมส์แค่ พอใช้แก้ขัด
    Vega เทคโนโลยีเก่า ถ้าได้ RDNA มาจะ น่าเล่นมากๆ
    ไม่มี DDR5 มาเพิ่มความแรง ส่วนDDR4 BUSสูง แพงไม่คุ้ม
    ใส่ Core GPU มาได้น้อย เลยต้องไปอัด GHz แทน อันนี้แหละที่เกิน

ปล.คอเกมส์ ใช้งานทั่วไปไม่หงุดหงิด ซื้อการ์ดจอแยก เจ็บแต่จบกว่า

Comment

ใช้ 5700G ครับ
      iGPU แรงตามบัสแรมครับ

ถึงคุณจะเปลี่ยนไปใช้ตัวไหน ถ้าบัสแรมคุณยังอยู่ 2400 มันหน่วงอยู่แล้วครับ
      คุณลองเปลี่ยนไป 3200 ดูครับ
      ส่วนตัว ลองมาตั้งแต่ 3200 3600 4000 4400 4800 5000
      ทุกบัสที่ลองมา การ์ดจอแรงขึ้นเยอะครับ
      เล่น dota2 2k ปรับสุด @4800 ผมไม่มีกระตุกครับ ขนาด overthrow 2.0 (8x3) ยังเล่นได้ค่อนข้างลื่น (มีหน่วงนิดๆ ตอนสเปคเตอร์อันติ กับพวก AOE หนักๆ กันหลายคน)

ลองเข้าไปดูครับ จารย์ดิว เทสให้ดูแล้ว

https://youtu.be/wtYvO0z-G48

Comment

เซ็ทติ้งหรือบัสแรมมีปัญหารึเปล่า ผมเคยใช้ 2400G กับแรมบัส 2133 มันก็ปกตินะ แต่ต่อให้ OC มาดีแค่ไหนก็คาดหวังได้ไม่มากในเรื่องของเกมที่ใช้เป็คสูงๆ ใช้การ์ดแยกจบกว่า

อีกอย่าง Vega 7/8 ใน ในซีรี่ย์ 4000 ขึ้นไป ตบ Vega 11 หัวลั่นหมด ใช้เดิมๆยังไงก็ไม่มีทางแรงน้อยกว่า

Comment

iGPU มันแรงอยู่นะ สำหรับ iGPU ด้วยกัน

ส่วนผมใช้ 4750G ไปจบที่คุ้ยเอา RX580 มาใส่ จบกว่า

แต่บัสแรมที่ดันไป 4000+ ก็...ค้างไว้แบบนั้นแหละ ลื่นดี

Comment

Originally posted by Parona View Post
            iGPU มันแรงอยู่นะ สำหรับ iGPU ด้วยกัน

ส่วนผมใช้ 4750G ไปจบที่คุ้ยเอา RX580 มาใส่ จบกว่า

แต่บัสแรมที่ดันไป 4000+ ก็...ค้างไว้แบบนั้นแหละ ลื่นดี
            iGPU ทำควิ้กซิ้งค์ ได้นะ ป้า บอกกๆๆๆ

Comment

Originally posted by micronz View Post

iGPU ทำควิ้กซิ้งค์ ได้นะ ป้า บอกกๆๆๆ
              ผมลองแล้ว ไม่เห้นอ่ะ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post

ผมลองแล้ว ไม่เห้นอ่ะ
                ไปลองมาใหม่ ลองดีๆๆ

ปล. ขำๆ กันนะ ท่าน ไม่ใช่ดราม่า
                Last edited by micronz; 28 Sep 2021, 21:35:58.

Comment

Originally posted by micronz View Post

ปล. ขำๆ กันนะ ท่าน ไม่ใช่ดราม่า
                  ขึ้นการ์ดจอ แต่เอาไปใช้ไม่ได้ ยัง งง งง เลยปิดแม่งเลย

Comment

ยุคนี้ยังไม่ได้ ปิดๆไปเหอะ เจนหน้าไม่แน่ ตอนนั้น CPU AMD ต้องมีการ์ดจอเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว เห็นสไลด์นำเสนอแวบๆ

แต่จะลดต้นทุนทำตัวที่ปิดการ์ดมาขายก็ไม่แปลกนะ

Comment

Working...
                    X