Announcement

Collapse
No announcement yet.

ยืนไว้อาลัย รอบสอง และการคืนชีพ...ของซีพียูพิการ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยืนไว้อาลัย รอบสอง และการคืนชีพ...ของซีพียูพิการ

จากตอนที่ 1 เวลาก็ร่วงโรยมาเกือบๆ 2 เดือน cpu ที่หักไป 3 ขาก็ทำเอาใจหายอีกแล้ว

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=282896

เรื่องมันมีอยู่ว่า ซีพียูพิการ X2 3800+ Socket 940-3 ของผมมันเปิดแล้วค้างที่หน้า POST ไม่มีเสียงตี๊ด 1 ทีอ่ะ ตอนแรกก็ถอดแรมออกมาถูไถ เป่าปลุกเสกซะ แล้วภาวนาว่าจงติดๆๆๆ มันก็เหมือนเดิม เปิดกี่ทีๆก็ค้างอยู่อย่างนั้น ถอดถ่านออกมาก็แล้ว เปลี่ยนแรมก็แล้ว พอมานั่งคิดๆดูก็เริ่มขวัญเสีย เพราะซีพียูมันจะเจ๊งเร็วขนาดนี้เขียวหรือ แค่เรา oc มันจาก @2.0 ไป @2.5 ใช้มาก็แค่ 2 ปีเอง มันคงไม่น่าละมั้ง (ปลอบใจตัวเองสุดๆ) ก็ไม่รู้จำทำอย่างไร เริ่มเครียดหล่ะ เอาไงดีเก็บเข้ากล่องเลยดีไหม ยืนไว้อาลัยซัก 2-3 นาที คงคิดออกเองแหล่ะ

จากนั้นก็เตรียมตัวจะเก็บใส่กล่องหล่ะ มันงัดออกมาไม่ง่ายเลย เพราะตอนที่ยัดลงไปนั้นมันลงล๊อกของมันก็จริง แต่ว่าต้องกดมันลงไปให้ขามันบังคับลงล๊อก พองัดออกมาได้ก็ได้รู้ความจริงว่าไอ้ที่ยัดลงไปได้ บางขามันงอซะก่อนนั่นเอง ด้วยความใส่ใจนิดหน่อย ไหนๆก็ต้องเก็บเข้ากล่องอยู่แล้ว ก็แต่งขาดัดให้มันเข้ารูปหน่อยแล้วกัน ดัดไปดัดมา ติดลม ซะงั้น พอมันเข้ารูปแล้วเสือกหากล่องไม่เจออีก เริ่มหงุดหงิด ซีพียูแม่มก็เสีย เป็นโรคอัลไซเมอร์อีก คิดไม่ออก หาไม่เจอ (ก็มันอยู่ข้างๆไง ไอ้ 4 ตา) ก็เลยตัดสินใจยัดลงไปอีกรอบ เผื่อฟลุ๊ค ปรากฏว่า...

มันติดแล้วครับ สุดยอด ดีใจพระเจ้าช่วย กล้วยทอด ความง่วง ความเครียด ความบ้า หายไปในบัดดล ทุกสิ่งกลับมาเหมือนเดิม ปกติ ไร้กังวล อิอิ นี่เครื่องผมอ่ะ ค่อนข้างจะเทอะทะไปหน่อยอ่ะน่ะ...

จากเหตุการณ์ดังกล่าว ได้คติประจำใจอีกอย่างว่า "ยากง่ายไม่สำคัญ ขอแค่พยายามและลองดูแล้วจะประสบความสำเร็จ" แน่นอนมาก...

ใช้อะไรเชื่อมขาหยอครับ

Comment

รอตัว45nm ต่อไปไม่มีขาแล้ว อิอิ คาวนี้เมนบอดขาหัก

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
        ใช้อะไรเชื่อมขาหยอครับ
        ไม่เชื่อมเลยอ่ะครับ ยัดลงไปทั้งดุ้นเลย ทั้งที่ขาไม่มี 3 ขาอย่างนั้นแล

Comment

แนะนำเปิดร้านซ่อม PCU เลยคับ

Comment

แนะนำ ให้หาสายทองแดงขนาดพอๆกะขาCPU แล้วเอามาใส่ในรูSocket ณ ตำแหน่งที่ขาหักครับ ต้องดูความยาวของลวดทองแดง ว่าปลายสัมผัสกะตัว CPU ด้วย รับลองใช้ได้อีกนานครับ

Comment

แจ่มเลย

Comment

ของเค้าดีจริง

Comment

สุดยอดเลยท่าน.. กลายเป็น Socket 937 เลย อิอิ..

แปลกมากๆ 3 ขาที่หักไปไม่ส่งผลอะไรเลยหรือครับ..

อาจเป็นขาที่ไม่สำคัญล่ะมั้ง..เหอๆ..
                  Last edited by littlefish; 1 Nov 2008, 23:20:52.

Comment

แล้วประสิทธิภาพยังเหมือนเดิมป่าวครับ

Comment

โอ้ววว สุดยอดๆ

Comment

ดีใจด้วยครับ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                          แนะนำ ให้หาสายทองแดงขนาดพอๆกะขาCPU แล้วเอามาใส่ในรูSocket ณ ตำแหน่งที่ขาหักครับ ต้องดูความยาวของลวดทองแดง ว่าปลายสัมผัสกะตัว CPU ด้วย รับลองใช้ได้อีกนานครับ
                          ไว้รอบหน้าดีกว่าครับ กลัวถอดออกมาแล้วเปิดไม่ติดอีกเลย แหะๆ

Comment

โอ้ว.... น่าหวาดเสียวจัง

Comment

มันทนจริงๆ อิอิอิ

Comment

Working...
                              X