Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพราะมันเก่าเราจึงคล็อก ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Amagin View Post
    ผมกล้าบอกเลยว่าเครื่องทุกเครื่อง OC ได้แน่นอนครับ แล้วน่าจะ OC ได้ไกลมากๆด้วยครับ
    เนื่องจาก M/B เป็นตัวที่เค้าใช้ OC กันกระจายครับ แต่ก่อนอื่นคุณต้องทำความเข้าใจมันก่อนครับผม

1) การ OC นั้นคือการเพิ่ม FSB ให้กับ CPU ครับ แต่ว่ามันไม่ใช่แค่นั้นครับ หากเราเพิ่มความเร็ว cpu แล้ว
    จะทำให้แรมถูกเพิ่มความเร็วตามไปด้วยครับ ดังนั้นถ้าแรมที่เราใช้อยู่ไม่สามารถทำงานได้ตามความเร็วที่เรากำหนด
    ก็จะทำให้ระบบไม่เสถียรครับ หรืออาจจบูตไม่ติดก็เป็นได้ครับ ดังนั้นถ้าหากเราอยากจะ OC ก็จะต้องทำการ
    ทดแรมลงครับเพื่อให้แรมไม่ทำงานเกินสเปคมากนัก ผมไม่แน่ใจว่าใน bios ของ K8N เป็นอย่างไร
    แต่คุณจะต้องปรับให้ทดแรมลงครับ เช่น ถ้าเดิมใน bios เป็น 1:1 คุณก็จะต้องเปลี่ยนให้เป็น 9:10
    อะไรประมาณนี้แหละครับ เพื่อให้แรมมันทำงานได้ปกติครับ
    2) เท่าที่ผมเห็นมาส่วนมาก sempron มักจะลากกันได้ไม่ต่ำกว่า 280-300 กันแทบทุกตัวครับ
    ดังนั้นถ้าหากคุณต้องการ OC ไปให้สุดๆ ผมเสนอว่าอันดับแรกควรตั้งค่าตัวคูณ HTT ไว้ที่ x3 ก็พอครับ
    เพื่อให้ HTT เมื่อคูณกับ FSB แล้วไม่เกิน 1000 ตามค่า default ซึ่งเป็นจุดที่เสถียรที่สุดครับ
    3) เมื่อเริ่มเข้าใจแล้วทีนี้เริ่มจากการเพิ่มบัสไปทีละ 10-20 ดูก่อนโดยไม่ต้องเพิ่ม vcore ครับ
    แล้วก็อย่าลืมทดแรมลงด้วยนะครับ ให้ลองเพิ่มไปเรื่อยๆ จนเจอจุดที่ไม่สามารถบูตเข้าวินโดวส์ได้ครับ
    ณ ตรงนี้หมายความว่าหากอยากจะ OC ไปต่อก็ต้องเพิ่ม vcore ให้กับ cpu แล้วละครับ
    แต่ไม่ต้องกลัวเลยครับสำหรับ sempron น่ะ vcore เพิ่มได้เต็มที่เลยครับเพราะว่ามันไม่ค่อยร้อนเลย
    แต่ผมแนะนำว่าค่อยๆเพิ่มดีกว่านะครับ ลองเพิ่ม vcore แล้วก็ไปลาก FSB ต่อ แต่หากคุณจะลากต่อ
    ก็ต้องแน่ใจด้วยว่าได้ทดแรมให้มันทำงานไม่เกินสเปคนะครับ

เอาคร่าวๆประมาณนี้ก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยก็โพสถามในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ มีเพื่อนๆเก่งๆในนี้เยอะแยะ
    ที่จะช่วยได้ครับผม

2) เท่าที่ผมเห็นมาส่วนมาก sempron มักจะลากกันได้ไม่ต่ำกว่า 280-300 กันแทบทุกตัวครับ
    ดังนั้นถ้าหากคุณต้องการ OC ไปให้สุดๆ ผมเสนอว่าอันดับแรกควรตั้งค่าตัวคูณ HTT ไว้ที่ x3 ก็พอครับ

แต่ของผมมันไปเกิน 260 เลยครับ ทำเหมือน นายบอกทุกอย่าง สนใจเอา 2800+ am2 ของผมไปลองบ้างปะครับ อยากรู็เเหมือนกันว่าเป็นที่อะไร

ผมก่ทำจามแบบที่ทุกคนทำกันแล้วนะครับ ผงงงไปใหญ่ ผม ทำไม่เป็นหรอ ว่า cpu โชคร้าย

Comment

Originally posted by Ejizen View Post

แต่ของผมมันไปเกิน 260 เลยครับ ทำเหมือน นายบอกทุกอย่าง สนใจเอา 2800+ am2 ของผมไปลองบ้างปะครับ อยากรู็เเหมือนกันว่าเป็นที่อะไร

ผมก่ทำจามแบบที่ทุกคนทำกันแล้วนะครับ ผงงงไปใหญ่ ผม ทำไม่เป็นหรอ ว่า cpu โชคร้าย
      ลองบอกสเปคของคุณมาหน่อยครับ

Comment

ตอนนี้คล็อกไปถึง 2.2 g แล้วครับที่ bus cpu 250 ไฟ 1.500 แล้วครับ ทดแรมให้ทำงานที่ 166 แล้วลาก bus แรมไปที่ 210 ครับ ไม่ได้เพิมไฟแรมนะ
        อยากทราบว่าจะรู้ได้อย่างไรว่ามันทำงานเสถียรแล้วหรือยัง แล้วตรวจสอบอย่างไร ช่วยตอบด้วยนะครับ
        แล้วถ้าจะให้มากกว่านี้ต้องทำอย่างไรครับ ตอนนี้ full load ที่ 44 องศาครับสบายๆ

Comment

Originally posted by errercode View Post
          ตอนนี้คล็อกไปถึง 2.2 g แล้วครับที่ bus cpu 250 ไฟ 1.500 แล้วครับ ทดแรมให้ทำงานที่ 166 แล้วลาก bus แรมไปที่ 210 ครับ ไม่ได้เพิมไฟแรมนะ
          อยากทราบว่าจะรู้ได้อย่างไรว่ามันทำงานเสถียรแล้วหรือยัง แล้วตรวจสอบอย่างไร ช่วยตอบด้วยนะครับ
          แล้วถ้าจะให้มากกว่านี้ต้องทำอย่างไรครับ ตอนนี้ full load ที่ 44 องศาครับสบายๆ
          ถ้าอยากรู้ว่าเครื่องที่ oc แล้วเสถียรหรือไม่ก็ลองใช้งานจริงดูครับ เช่น เล่นเกม ฯลฯ หรือไม่ก็หาโปรแกรม
          มาเทสความเสถียรครับ เช่น orthos,SuperPI ครับ ส่วนตัวผมนิยมใช้ orthos ครับ เพราะถือว่าเป็น
          โปรแกรมที่โหดที่สุดแล้วครับ หากผ่านโปรแกรมนี้ได้ตัวอื่นแทบจะไม่ต้องเทสเลยครับ รับรองผ่านแน่ๆ

Comment

ครับผมทดลองรันดูแล้วก็เสถียรใช้ได้เลย แต่เวลาเล่นเกมส์มันดับอ่ะ
            แล้วถ้าต้องการมากกว่านี้มีวิธีอะไรแนะนำไหมครับ อยากไปให้ถึงที่สุดดู เห็นเพื่อนๆ ซัดไป 2.8 เฉยเลย อยากลองครับเป็นประวัติส่วนตัวไม่ได้ใช้งานจริงหลอกเดี๋ยวมันแฮงค์ ขอบคุณครับ

Comment

สวดมนต์เข้าไว้
              มันต้องใช้ดวง

Comment

Originally posted by errercode View Post
                ครับผมทดลองรันดูแล้วก็เสถียรใช้ได้เลย แต่เวลาเล่นเกมส์มันดับอ่ะ
                แล้วถ้าต้องการมากกว่านี้มีวิธีอะไรแนะนำไหมครับ อยากไปให้ถึงที่สุดดู เห็นเพื่อนๆ ซัดไป 2.8 เฉยเลย อยากลองครับเป็นประวัติส่วนตัวไม่ได้ใช้งานจริงหลอกเดี๋ยวมันแฮงค์ ขอบคุณครับ
                สิ่งที่สำคัญอีกอย่างของการโอเวอคล๊อคก็คือ psuจะต้องจ่ายไฟเพียงพอแก่ที่เราเพิ่มให้มันไป่อะครับ

Comment

เดี้ยวๆ K8N ใส่สมพรไปมันปรับไฟ CPU ได้ด้วยเหรอ มันไม่ให้ปรับนิ

Comment

ได้แน่นอนครับ bios v. 1105 ตัวใหม่สุดครับ แหมไม่มีกล้องเลยว่าจะถ่ายมาให้ดูด้วย ตัวคูณยังปรับได้เลยครับ เหลืออย่างเดียวคือไฟ ชิบ ครับไม่มีหาไม่เจอ ht ก็ปรับได้นะเออ
                    ชอบคำตอบที่ว่าดวงจริงๆ ครับ ผมคงดวงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ 5555
                    อ่อลืมไปว่าเปลี่ยน psu แล้วเด้อ วัตเต็ม 350 แน่นอนจ้า (ไฟไม่นิ่งเพราะตัวละพันเอง)

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                      การ oc ไม่ได้อยู่ที่อุปกรอย่างเดียว อยู่ที่ดวงด้วยครับ
                      อยู่ที่คนลากด้วย บางส่วนๆ

Comment

ความคืบหน้าล่าสุดครับตอนนี้ 2.4 g ครับ

โดยที่ขั้นแรก
                        ผมตั้ง ht เป็น 4 cl auto
                        ปรับ bus แบบ 1ต่อ1 ไปตันที่ 230 ครับ
                        จากความ งง คิดได้ว่าน่าจะเป็นที่แรม
                        จึงได้ปรับลดการทำงานของแรมเป็น 166

หลังจากนั้น
                        ผมเริ่มดันบัสอีกครั้งนึง ไป 266 บัสแรมเป็น 220 ครับยังไม่ตัน
                        สังเกตุเห็น ht มันทะลุ 1000 แล้วเลยไปลดเป็น 3 พอ

เอาอีก
                        ได้ 278 แรม 230 นั่นคือแรมผมตันอีกแล้วใช่ไหมครับ

คำถามคือ ถ้าผมเพิ่มไฟแรมอีก (ตอนนี้ 2.5) บอร์ดปรับได้ 2.5 2.6 2.7 2.8 ครับ
                        แล้วมันจะดันขึ้นอีกไหมครับ
                        และค่า ht ถ้าเราลดมันลงจะส่งผลให้ แบน์ดวิท ลดลงไหมครับ

แล้วจากการสังเกตุ cpu sampron 2800 มันปรับไฟไม่ได้ครับ
                        แต่ตัวที่ใช้อยู่ 3000 ปรับได้ทั้งไฟ และตัวคูณเลย
                        (จากการสับเปลี่ยนของในร้านเพื่อทดลอง)

ขอบคุณครับ
                        Last edited by errercode; 1 Mar 2007, 02:38:48.

Comment

สังเกตุเห็นแรมในร้านผมตัวหนึ่ง
                          มันมีค่า cl แปลกๆ ครับ
                          3.0 3 3 8 และแรมตัวนี้ทำงานที่ 200 เท่านั้น 201 ก็ตันบูตไม่ได้แล้ว
                          แถมวันที่ก็แปลก
                          week 225 year 225
                          อืม มียี่ห้อด้วยแต่ไม่กล้าบอกอ่ะ

Comment

ของอย่างงี้มันอยู่ที่ใจครับ

Comment

ใจผมเกินร้อยครับ ว่ามาเลยว่าทำยังไงต่อดี พังเป็นพังซิเอา

Comment

เห็นด้วยที่ว่าร้าน com ไม่ควร OC มากเกินไป
                                เหมือนความเห็นข้างบน

Comment

Working...
                                X