Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ3 - Republic Of Zen #EP-3 : Society for All AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Hirasawa View Post

หมายถึงตัวอัพเดทอะครับ
    เห็นอัพล่าสุดก็กลางเดือนธค ปีที่แล้ว
    อ๋อ กลาง ธันวาคม นี่บ่น ช้ากันแล้วเหรอครับ
    เข้าใจแหละว่าเกมสื แดงจะปัญหาเยอะกว่า
    ช่วงนี้น่าจะแก้ไดรฟ์เวอร์ให้ RX 7000 และตัวที่จะเข็นมา 7800 7700 7600
    น่ะครับรอช้านิด

ผมงี้ เซ้ง ไดรฟ์เวอร์ ลีนุกส์ เวก้า 8 11 ไม่มีเลยหาวิธีลงไดรฟ์เวอร์โอเพ่นซอร์ส ให้ ubuntu อยู่ครับ

Comment

• นี่เป็น ปัญหาที่จัดว่า สาหัส สากรรจ์ ของอินเทล อยู่นะ ในขณะที่ ธุรกิจชิป ปลายปีที่แล้วต่อ
      ปีนี้ ซบเซา ขนาด TSMC ยังยอดหดจะทุ่มทุนซื้อ เครื่อง ASML
      ถ้าคนติดตามข่าวจะรู้ว่าราคา มีแต่แพงและโคตระจะแพง อินเทล จะบุก
      ธุรกิจ foundary โลกไม่สวยแล้วสิครับ ขนาด Global foundary ขาดทุนต่อเนื่อง
      มาหลายปีแล้วนะครับ การผลิตชิป ต้องป้อน สมาร็ทโฟน X86 GPU
      ถึงมีกำไร นี่จึงเป้นเหตุให้ปีนี้ถึงอินเทลจะยอดขาย ดีกว่า amd
      แต่ปัญหาหลัก ที่ป้าลิซ่า เข้ามาแก้ นั่นคือ การมีโรงงานเป็นตัวถ่วง ชีวิต
      ตอนนี้อินเทลทุ่มจอง เครื่อง สองนาโนเมตรไปละ
      ดูว่าจะไปยังไงกันต่อ

Comment

• Originally posted by micronz View Post
        ธุรกิจ foundary โลกไม่สวยแล้วสิครับ ขนาด Global foundary ขาดทุนต่อเนื่อง
        มาหลายปีแล้วนะครับ
        ก็มันกาก ลด NODE ไม่ทันชาวบ้าน แล้วขนาด 28nm ตอนนี้โดนจีนเหมาไปหมด
        14nm ก็ลูกผีลูกคน Yeild ห่วยขนาด แข่งกับไครเค้าก็ไม่ได้

Comment

• Originally posted by micronz View Post
          ส่ง CPU Z ให้ผมด้วยเดะตั้ง คลับ Ryzen Classic เจน 1-3 ไรเซ่น G ไปคุยกันครับ

ส่วน CLUB นี่ผมจะไม่ยุ่ง ผมไม่ใช่รุ่นคลาสสิคนะ

ผม 18+ เอ๊ง.......................................................

Comment

• จัดไปครับ

แปลกแฮะ...ผมตั้งค่าความเร็วแรมในไบออส อยู่ที่ 3133 mhz
            ทำไม ทำ validate cpuz แล้ว แสดงแค่ 2990 mhz
            ลองดูใน cpuz โดยตรง ก็วิ่งอยู่ที่ 3133 mhz นี่หน่า...???

Originally posted by micronz View Post

ส่ง CPU Z ให้ผมด้วยเดะตั้ง คลับ Ryzen Classic เจน 1-3 ไรเซ่น G ไปคุยกันครับ
            คลับ นี้ เดะใช้สมอง ว่าทำไง คงไว้ อัพไรเซ่น 5000 ไปก่อน

Ryzen 7000 ไม่ต้องห่วงเยอะหรอก ขายได้ครับผมไปดู ใน amd overclock ขาเรนเดอร์เด้กสถาปัตย์เยอะครับ
            เค้าไม่มารายงานตัวไปว่าไรไม่ได้ ตามสะดวกเค้าครับผม
            พวกเราก็คุยกันไปประสาคนเก่า แก่ๆๆ

เดะรอ ขอ CPU Z ท่าน สมพล กับ ท่าน SSK

ค้าง 3400G ท่านนึงไว้ด้วยจำได้ เดะย้อน ไปเก็บมาครับ เค้าด่าผมแล้วแน่ดันลืม
            Last edited by sompolli; 31 Jan 2023, 16:27:48.

Comment

• Originally posted by ssk View Post

ส่วน CLUB นี่ผมจะไม่ยุ่ง ผมไม่ใช่รุ่นคลาสสิคนะ

ผม 18+ เอ๊ง.......................................................

รบกวนช่วยส่ง cpu z. พอครับเดะผมทําคลับเองได้ 1 ท่านละ555คลาสสิไม่ใช่คน
              เปํ็นไรเซ่นเจน เก่าๆๆ 55
              Last edited by micronz; 31 Jan 2023, 20:28:28.

Comment

• Originally posted by sompolli View Post
                จัดไปครับ

แปลกแฮะ...ผมตั้งค่าความเร็วแรมในไบออส อยู่ที่ 3133 mhz
                ทำไม ทำ validate cpuz แล้ว แสดงแค่ 2990 mhz
                ลองดูใน cpuz โดยตรง ก็วิ่งอยู่ที่ 3133 mhz นี่หน่า...???

ได้ฤกษ์ ทำคลับ วัน ศุกร์ แหละครับ เจน 1-3 มาคุยกัน ครับ อิอิ

ยังติดตั้ง Driver opensource ให้ ubuntu 22.0.1 ไม่ได้เซ้งมาก
                VEGA 8 อยากแรงบนลีนุกส์หน่อย เหร้อใครมี ลิ้งค์แจ่มๆๆส่งมาหน่อยนะครับ
                Last edited by micronz; 1 Feb 2023, 01:10:58.

Comment

• เดี่ยว ค่อยไปคุยกันต่อในคลับ ไรเซ่น คลาสสิก DDR4
                  ใครมี 3200-3400G ตัวแรง 4 คอร์ ย้อนยุคครับ 5700G ไม่ต้องถามแรงขยี้ ไรเซ่น 5700X อยู่แล้วบัสแรมกระจายโหด

3400G VS I7 7700K
                  คล้อค 3400G แค่ 4.2 เอง แต่ SMT อย่างโหด
                  แต่กราฟแพ้นะ บางเกมส์จ่อตุดน่ะคล้อก***งกัน 300

Comment

• ชุดอัพเกรดคอมเอาไว้ดู netflix youtube bilibili ครบแล้วครับ เมนบอร์ด mini itx หาร้านขายยากมากครับ คงเพราะว่าจะหมดยุคของ am4 แล้ว
                    ขอบคุณคุณ Crazy_O อีกครั้งที่ไกด์เรื่อง ssd m.2 pcie 3 กับ 4 ให้ครับ

Comment

• Originally posted by tumtee View Post
                      ชุดอัพเกรดคอมเอาไว้ดู netflix youtube bilibili ครบแล้วครับ เมนบอร์ด mini itx หาร้านขายยากมากครับ คงเพราะว่าจะหมดยุคของ am4 แล้ว
                      ขอบคุณคุณ Crazy_O อีกครั้งที่ไกด์เรื่อง ssd m.2 pcie 3 กับ 4 ให้ครับ

ขายไปทำ ไม 3400 VEGA 11 บอกแล้วให้ขายให้ผม
                      4650 รู้สึกจะได้ เวก้า 7

ใส่ itx สบาย เย็นรุ่นนี้เอาพัดลม AM3 AM4 เป่าอัดเอาอยู่เลย

แรงกว่า ไม่มากครับ 4650G

3400G ถ้าได้โอเวอร์คล้อก ไอจีพียู อะโหดขึ้นเป้นกอง 11 CU
                      Last edited by micronz; 1 Feb 2023, 21:03:54.

Comment

• ของผมเป็นตัว 4600g ครับ ช่วงที่เลือกซื้อ cpu ก็ตัดสินใจยากพอสมควร คือราคาใกล้เคียงมากกันต่างกันหลักร้อย
                        R3 4100 = 2,500 บาท
                        R3 4350g = 3,800 บาท
                        R5 4500 = 3,300 บาท
                        R5 4600g = 3,800 บาท
                        R5 4650g = 4,200 บาท
                        ส่วน R5 3400G = 3,600 บาท
                        และสุดท้ายตัดเหลือแค่ 4500(ใสกับ gt1030) กับ 4600g เพราะทั้ง 2 ตัวนี้ได้แบบ 6 core
                        จากนั้นมาปรึกษาในนี้และจบที่ 4600g ครับ ส่วนการ์ด gt1030 ไม่ได้ใช้ผมเลยเก็บไว้เป็นอะไหล่แทน
                        เสาร์นี้ผมค่อยเอาไปให้ร้านแถวบ้านประกอบให้ ลุ้นเหมือนกันว่าจะแรงน้อยกว่า 5600g ประมาณไหน

Comment

• Originally posted by tumtee View Post
                          ของผมเป็นตัว 4600g ครับ ช่วงที่เลือกซื้อ cpu ก็ตัดสินใจยากพอสมควร คือราคาใกล้เคียงมากกันต่างกันหลักร้อย
                          R3 4100 = 2,500 บาท
                          R3 4350g = 3,800 บาท
                          R5 4500 = 3,300 บาท
                          R5 4600g = 3,800 บาท
                          R5 4650g = 4,200 บาท
                          ส่วน R5 3400G = 3,600 บาท
                          และสุดท้ายตัดเหลือแค่ 4500(ใสกับ gt1030) กับ 4600g เพราะทั้ง 2 ตัวนี้ได้แบบ 6 core
                          จากนั้นมาปรึกษาในนี้และจบที่ 4600g ครับ ส่วนการ์ด gt1030 ไม่ได้ใช้ผมเลยเก็บไว้เป็นอะไหล่แทน
                          เสาร์นี้ผมค่อยเอาไปให้ร้านแถวบ้านประกอบให้ ลุ้นเหมือนกันว่าจะแรงน้อยกว่า 5600g ประมาณไหน
                          4600G คุ้มล่ะครับซื้อใหม่ ทำ เครื่อง apu ไร้การ์ดจอไง
                          ก็แรงกว่า 3400 G เ้ดิมๆๆครับได้คอร์้ยอะด้วย

Comment

• สอบถามท่านที่เคยใช้ heatsink ลักษณะนี้หน่อยครับ heatsink แบบนี้เย็นกว่าที่แถมมากับ cpu เยอะไหมครับ
                            ใส่กับ 4600g mainboard กับ case เป็นแบบ mini itx ครับ

Comment

• ย้า่ยไปคุยในคลับรวมมิตรได้เลยครั้บ am4 classic หมดยุคได้เวลาสละไปยานใหม่ ตามยุคน่ะครั้บ

Comment

สอบถามท่านที่เคยใช้ heatsink ลักษณะนี้หน่อยครับ heatsink แบบนี้เย็นกว่าที่แถมมากับ cpu เยอะไหมครับ
                                ใส่กับ 4600g mainboard กับ case เป็นแบบ mini itx ครับ
                                ถ้าเทียบกับ wraith prism พอๆกันครับ

ถ้าตัวคอปเปอร์จะเย็นกว่านิกเกิ้ลอีก 3-5 c ครับ
                                ผมอ้างอิงจาก c7 อ่านะ

Comment

Working...
                                X