Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ3 - Republic Of Zen #EP-3 : Society for All AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเจ๋ง Single T ที่แท้ทรู ลองหน่อยมั้ย ที่ 6.18Ghz!

ข่าวลวกๆ

ข่าวเต็มๆ

Intel Core i7-13700K 16-Core Raptor Lake CPU Overclocked To 6.18 GHz, Breaks 1000 Point Barrier in CPU-Z (wccftech.com)

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
      ใครเจ๋ง Single T ที่แท้ทรู ลองหน่อยมั้ย ที่ 6.18Ghz!

ข่าวลวกๆ

ข่าวเต็มๆ

Intel Core i7-13700K 16-Core Raptor Lake CPU Overclocked To 6.18 GHz, Breaks 1000 Point Barrier in CPU-Z (wccftech.com)

ดูกันขำๆๆ ครับ ลากกันหูดับตับไหม้
      เดี่ยวนี้ใช้จริง แทบไม่มีใครโอซี กันแล้วฝังอินเทล ซื้อ ตัวไม่มีเค ยังคุ้มเลย เพราะ โอซีแบบชุดน้ำ มาขายกันสุดแล้ว
      แรพเตอร์เลค ตัว 24 คอร์นั่น กินไฟมหาปลัยเลย
      Last edited by micronz; 4 Aug 2022, 01:41:31.

Comment

• อัพเดทแล้วครับหัวแบบ เดิม 6-8-12-16 แต่ที่ไม่เหมือนเดิมคือพลังดิบ ซิงเกิ้ล
        https://wccftech.com/amd-ryzen-9-795...oost-170w-tdp/

Comment

• แรงระดับนี้ ต้องดับร้อนด้วยน้ำ หรือ ลมเทพๆ อย่างเดียว?

youtube.com/watch?v=AfuvR0wBVas

ส่วนตัวรอดู 13900KS อย่างเดียว GHz โหดดี ซื้อไม่ซื้อดูก่อน

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
            แรงระดับนี้ ต้องดับร้อนด้วยน้ำ หรือ ลมเทพๆ อย่างเดียว?

youtube.com/watch?v=AfuvR0wBVas

ส่วนตัวรอดู 13900KS อย่างเดียว GHz โหดดี ซื้อไม่ซื้อดูก่อน
            ความร้อนดับได้ ด้วยชุดน้ำเทพ แต่การทดสอบเอาโชว์ น่ะใช้จริง ดูคล้อกเดิมๆๆ ของ 12900K
            ค่าการใช้พลังงาน ตอน stress Test สุงประมาณ นี้ 13900K ถ้าโอซีเอามันส์ได้
            แต่ใช้จริง กราฟ กินพลังงานจะถล่มทลายล้างผ่ลาญกว่า 12900K แน่นอน

Comment

• ในที่สุด ผมก็ได้บอร์ดใหม่มา ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่คอยแนะนำให้ โดยเฉพาะท่าน good ครับ

ตอนแรกว่าจะเลือก torpedo เพราะมันถูกว่า tomahark ประมาณ 500 แต่พอดีไปเจอร้านนึง ขาย tomahark ราคาพอๆกับ torpedo ร้านอื่นๆ ก็เลยรีบกดสั่งมา

Comment

• นานๆจับ MB ดีๆทีนุง ไครรู้มั่งครับว่า B450M AORUS Elite
                มันมีปัญหากับ USB มั้ย เพราะ ใส่ USB wifi แล้วบางทีก็เข้า OCZ ไม่ได้
                ต้องมาต่อผ่าน LAN

เกี่ยวกับ BIOS+Chip set driver ต้องลงใหม่หลังจากสัยเจ้า A320M-E ออกมั้ย
                เหมือน BIOS มันตัวแรกๆด้วย ใช้ตัวใหนดีครับถ้าจะ Update

Last edited by ssk; 12 Aug 2022, 18:37:22.

Comment

• Originally posted by ssk View Post
                  นานๆจับ MB ดีๆทีนุง ไครรู้มั่งครับว่า B450M AORUS Elite
                  มันมีปัญหากับ USB มั้ย เพราะ ใส่ USB wifi แล้วบางทีก็เข้า OCZ ไม่ได้
                  ต้องมาต่อผ่าน LAN

เกี่ยวกับ BIOS+Chip set driver ต้องลงใหม่หลังจากสัยเจ้า A320M-E ออกมั้ย
                  เหมือน BIOS มันตัวแรกๆด้วย ใช้ตัวใหนดีครับถ้าจะ Update

ผมไม่ค่อยไว้ใจบอร์ด M สิครับคือกัวว่าไปแอบตัดโน่นนี่
                  ถ้าซื้อผมซื้อบอร์ด เต็ม ๆๆๆ น่ะ รุ้สึกว่าตลาดนี้จะเหลือกิ้กกาไบต์ msi ถอนไปละครับ
                  เรื่อง usb port ติดๆๆหลุดๆๆ ไม่แน่ใจแต่เพื่อนผมประกอบ บอรืด กิ้ก 450 อยู่นะท่าน
                  อีกอย่าง
                  พอร์ต usb 2.0 ผมสั่ง Expansion มาติดให้ตลอด ใช้กับเมาส์ คีย์บอร์ดครับท่าน

แนะนำตัว สี่พอร์ต เสียบ สองจุดบนบอร์ดไปเลยครับเดี่ยวนี้บอร์ดให้มาแค่สองจุดพอละครับ
                  ผมไม่ค่อยเสียบบนบอร์ดและปล่อยโล่ง หลังๆๆก็เสียบชนกันได้ไบออสรุ่นแรกๆๆหลอนเหมือนกัน
                  https://www.google.com/imgres?imgurl...Hs8OrhymgEeNgM

ไบออส B450 แทบทุกค่ายอัพเดทมาเยอะแล้วครับไม่น่ากังวลเท่าไหร่ครับ
                  Last edited by micronz; 13 Aug 2022, 00:33:46.

Comment

• Originally posted by Hirasawa View Post
                    ในที่สุด ผมก็ได้บอร์ดใหม่มา ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่คอยแนะนำให้ โดยเฉพาะท่าน good ครับ

ตอนแรกว่าจะเลือก torpedo เพราะมันถูกว่า tomahark ประมาณ 500 แต่พอดีไปเจอร้านนึง ขาย tomahark ราคาพอๆกับ torpedo ร้านอื่นๆ ก็เลยรีบกดสั่งมา
                    เอา 5950X อยู่นะครับ ชื่อ โทมาฮอค์ว ไบออสดีอยุ่แล้ว ตอนเลือกซื้อไม่ควรลดเสป้คไปเอา ตอปิโด เพราะเกรงจะไปลดภาคจ่ายไฟ
                    5950X จริงๆๆส่วนตัวไว้ใจภาคไฟบอร์ดกิ้กรองลง มา ASUS มากกว่าครับเต้มไม่มียั้งเลยเหื่นเพื่อนบ่นเรื่อง usb พอร์ตหลุดอะไรเท่านั้นแหละครับ
                    ส่วนตัวคิดว่าน่าจะแก้ปัญหาไปเรียบร้อยแล้วครับ

Last edited by micronz; 13 Aug 2022, 00:24:07.

Comment

• Originally posted by micronz View Post

เอา 5950X อยู่นะครับ ชื่อ โทมาฮอค์ว ไบออสดีอยุ่แล้ว ตอนเลือกซื้อไม่ควรลดเสป้คไปเอา ตอปิโด เพราะเกรงจะไปลดภาคจ่ายไฟ
                      5950X จริงๆๆส่วนตัวไว้ใจภาคไฟบอร์ดกิ้กรองลง มา ASUS มากกว่าครับเต้มไม่มียั้งเลยเหื่นเพื่อนบ่นเรื่อง usb พอร์ตหลุดอะไรเท่านั้นแหละครับ
                      ส่วนตัวคิดว่าน่าจะแก้ปัญหาไปเรียบร้อยแล้วครับ
                      สบายๆเลยครับ เทส cinebench ทิ้งไว้ ตัวคูณไม่ลดเลยครับ ซิงค์ภาคจ่ายไฟยังแค่อุ่นๆ บอร์ดเดิมนี่ ไปจับโดนมีสะดุ้งอะครับ
                      ส่วน torpedo กับ tomahark เท่าที่ดู แทบจะเหมื่อนเลยครับ ต่างกันที่สี เพียงแต่ tomahark มี wifi กับ bluetooth ติดมาด้วย ส่วน topedo มี lan 2 port

Comment

• Originally posted by Hirasawa View Post

สบายๆเลยครับ เทส cinebench ทิ้งไว้ ตัวคูณไม่ลดเลยครับ ซิงค์ภาคจ่ายไฟยังแค่อุ่นๆ บอร์ดเดิมนี่ ไปจับโดนมีสะดุ้งอะครับ
                        ส่วน torpedo กับ tomahark เท่าที่ดู แทบจะเหมื่อนเลยครับ ต่างกันที่สี เพียงแต่ tomahark มี wifi กับ bluetooth ติดมาด้วย ส่วน topedo มี lan 2 port
                        ถ้าไม่ไปเปิด PBO ไปปรับ PPT เกินๆ ยังไงก็ไม่ลดหรอกครับ ถึงเปิดก็ไปตัน Tdie พอถึง 90c ก็ลดเองแหละนะ

เครื่องรันงานผมใช้ 5950 + torpedo max อยู่ จะเอาแลน 2 กับไม่ได้ใช้ Wifi แถมว่าไปกด PPT ลงไว้แถวๆ 75w ก็ผมลด Clock ไม่เป็นอะนะ จริงอยากให้วิ่งสุดแค่ 3 ถ้วนๆเอง เน้นหัวเยอะแต่ไม่เน้นแรง

Comment

• มนุษย์ค้างคาวยังไม่นอนกัน
                          ผมก็ไปมั่วๆๆกับเฟสบุ้คครับ กลุ่มอื่น ไม่ใช่เรื่องไอที จัดว่าเสียเวลาดราม่าแบบไร้สาระมาก
                          เล่นบางทีไม่ได้มาเล่น พอรับรุ้ ว่าถ้าส่วนตัวไม่ปั่น ocz มีหวังร้าง ซึ่งไม่ใช่เรื่องแปลก

กลุ่มอย่าง linux บอร์ดเจ้งไปนานแล้ว และอีกหลายๆๆกลุ่มก็ไปใช้เฟสบุ้คกลุ่มหมดแล้ว

ส่วนตัว เว็บบอร์ด ทำกระทู้ แล้วเราเทำเรื่องอะไรไว้วันหน้าเสริชกูเกิ้ลเข้ามาหาง่ายกว่ามาก
                          แพลตฟอร์มเรื่องราวของ pc แรงๆๆนี่ แข็งแกร่ง ฮะ เลยต้องมาพูดคุยดันกระทู้กันได้เข้ามาคุย
                          โซนอินเทล ทำใจ สมช หนีเข้าเฟสบุ้คไปเยอะ เดี่ยวถ้ากลับมาแรงได้คงกับมาคุย
                          ตอนนี้ ป้าลิซ่า เปรี้ยวจัด บริหารทั้ง cpu GPU โหดสัสมาก ถ้าไม่เปิดเรเทรซซิ่ง แดงตบเขียว
                          คว่ำไปเลยนะนั่น รอ Radeon RX 7000 ระเบิดศึกอีกรอบ

มาปั่นเว็บบอร์ดกันเยอะๆๆครั้บ ส่วนตัวจะพยายามสละเวลา มาปั่นไม่งั้นน่าจะแย่กัน
                          -------------------------------------------------------------------------
                          MSI 970 gamming ไบออสยังห่วยนะครับตอนเปิดโลกใหม่กับเอมเอสไอ เหลือบอร์ดเดียว
                          ไบออส เวรตะไลมาก ไม่เกี่ยวกับเรื่งอที่คุยครับแต่บ่นๆๆ หน่อย ซิสเต็ม FX ยังมีใช้อยู่
                          ----------------------------------------------
                          แต่ บอร์ดไรเซ่นเค้ามาไกลทีเดียว ชื่อชั้นติดลม แทบจะเป็นเบอร์สอง รองจาก Asus ไปแล้ว
                          ด้วยการรับประกัน ถึงลูกถึงคน อาสร็อค ก็เหลือเรื่องการ วารันตีนี่หล่ะครับก็คงมีพัฒนาการขึ้น

Comment

• Originally posted by micronz View Post

ผมไม่ค่อยไว้ใจบอร์ด M สิครับคือกัวว่าไปแอบตัดโน่นนี่
                            Board M มันถูกครับ ผมก็ใช้แต่ถูกๆ
                            ไม่ได้ OC ไม่เสียบแรมเยอะ แล้ว case ผมรับได้แค่ M-ATX ด้วย
                            กะทัดรัด ไปหน่อย

Flash bios F63 ไป หายล่ะครับ ของเดิม F2
                            ลุ้นแต๊บเหมือนกัน

Last edited by ssk; 13 Aug 2022, 07:33:19.

Comment

• Originally posted by ssk View Post

Board M มันถูกครับ ผมก็ใช้แต่ถูกๆ
                              ไม่ได้ OC ไม่เสียบแรมเยอะ แล้ว case ผมรับได้แค่ M-ATX ด้วย
                              กะทัดรัด ไปหน่อย

Flash bios F63 ไป หายล่ะครับ ของเดิม F2
                              ลุ้นแต๊บเหมือนกัน

เรื่อง usb หลุดไม่น่ามี่ครับผม แต่ usb. เสียบชนกันไม่ได้ น่ะอาจจะมีบ้าง
                              ส่วนตัวไม่ใช่ปัญหาผมน่ะครับ ผมเสียบexpaNSION USB2.0 เพิ้มได้มาอีก 4 พอร์ตแล้วครับ
                              เมาส์คีย์บอร์ดต่อที่นี่หมดครับ เล่นใช้งานพื้นๆๆไม่มีปัญหาหรอก

โทมาฮอค์วแม็ก เค้าก็เลิกทำแล้วครับ เหลือไม่กี่ยี่ห้อ B450 ครับงั้นก็ใช้ๆๆไปเถอะ
                              บอร์ด 450 มันเสียบ pci E ชนกับ SSD M2 ก๋ได่แต่อย่างใดอย่างนึงเท่านั้นครับ
                              ดังนั้นบอร์ดยาว เต็มดีกว่าแน่ แต่ถ้าท่านบอกใช้ไม่เยอะ บอร์ด M คงไม่มีปัญหาครับผม

Comment

• มาเล่าสู่กันฟังนอกเรื่อง ตอนนี้ใช้ CPU 3 ตัว ทดสอบ build code เดียวกัน

R5 2600@4.0 ใช้เวลา 37s
                                i7 9700f ใช้เวลา 30s
                                R5 5625u ใช้เวลา 29s

สรุปตอนนี้ notebook build code เร็วกว่า desktop อีก 55555

Comment

Working...
                                X