Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD athlon xp ร้อนจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD athlon xp ร้อนจัง

AMD athlon xp 2600+ มันร้อนไปตั้ง 60 องศา(idle) 70องศา(full)เป็นไรรึเปล่า
    Last edited by pingthemaster; 22 Oct 2008, 16:21:21.

ถอดออกมาทา ซิลีโคลนใหม่ หาซิงค์ดีๆซักตัว หาเคสระบายอากาศดีๆซักตัว แค่นี้ก็ลดได้ เยอะครับ

Comment

ถอดออกมา ทาซิลิโคลนใหม่ เอาซิงไปทำความสะอาดด้วย
      จัดทิศทางลม เพิ่มพัดลม จัดสายไฟ น่าจะช่วยได้

Comment

คือเคสที่ใส่มันห่วยมากครับ มันเป็นเหล็กนะครับ ด้านหลังมีช่องพัดลมเล็กๆอยู่ตัวนึงเสียงดังมาก ด้านข้างไม่มีช่อง ลมไม่พัดเข้า ฝุ่นก้อเยอะ เคยอุดตันพัดลมของcpu และเจ้งไปก็เปลี่ยนพัดลม ตรวจจากeasytune มันบอกว่าพัดลมหมุนไปตั้ง3924 rpm แต่ความร้อนตอนนี้เลยนะมัน57องศา ผมนั่งข้างๆเคสยังร้อนเลยครับ แล้วบางทีตอนเปิดเข้าwindowsก็เคยขึ้นจอนำ้เงินว่่า physical dump of memory อะไรก็ไม่รู้อีก พอรีสตารทจอก้จะกระพิบๆๆตอนเข้าwindows คือรีสตารทไม่ได้ ต้องปิดเปิดใหม่ สาวกAMD ช่วยดูให้ทีนะครับ

ผมมีคอมสองเครื่อง ที่ลายเซนต์สีฟ้าคือเครื่องใหม่อยู่ที่บ้าน สีแดงเครื่องเก่าใช้มานานแล้ว
        Last edited by pingthemaster; 22 Oct 2008, 11:18:18.

Comment

ของผมอยู่ที่ 55 ไม่เกิน 60 ความร้อนขึ้นอยู่กับเคสกับซิ้งค์เป็นหลัก

ซิ้งค์ใช้นาน ๆ ฝุ่นมันเยอะครับ ผมแกะมา เอาพัดลมออกแล้วจับแช่น้ำเลย เอาน้ำฉีด ๆ เสร็จแล้วเอาไปตากแดดครึ่งวัน อุณหภูมิลดลงอีก 2-3 องศาได้ เคสก็หาพัดลมมาเป่าเยอะ ๆ ครับ ช่วยได้มาก

Comment

อือๆๆ

Comment

จะว่าไป X2 5200+ ของผมก็ 60 องศา ซิงค์เดิมเหมือนกัน

Comment

ของผม Athlon XP 2500+ ก็ใช้อยู่นะ
                Idle 55 , Full 65 มานานละ หมดทางเยียวยา

แต่ใช้มาตั้ง 4 ปีก็ไม่เคยแฮ้งเพราะร้อนเลยนะ

Comment

ใช้ xp 2200+ 40 idle 55 fullload ครับ

พัดลม 5000+ รอบ

Comment

ไม่ร้อนซิงค์เดิม

XP 2500+ @ 3200+ 2.2Ghz

Idle 50
                    Full 65

ใช้ปกติทุกวัน

แต่อากาศในเคสมันทิศทางดี ไม่สะสมความร้อน

Comment

60 ร้อนแล้วเหรอท่าน ปกติครับผม ถ้าเริ่ม 70-80 ว่าไปอย่าง งิงิ

Comment

Codename อะไรหรอครับ ถ้าpalomino ปรกติครับตัวนี้ร้อนนรกแตก แต่ทนดี

Comment

สเป็คผม
                          http://photohunter.multiply.com/journal/item/3
                          ความร้อนผมก็ประมาณนั้นนะ
                          ความร้อนเมนบอร์ดก็เกือบ ๆ ๔๐ องศา
                          เปลี่ยนซิลิโคนใหม่ก็ลงหน่อยเดียว สักพักมันก็ขึ้นประมาณนั้น
                          แต่ถ้าเปิดแอร์เล่นก็จะเย็นกว่าหน่อย
                          เคสผมอาจจะระบายไม่ค่อยดีด้วย แต่ปีนึงผมล้างประมาณ ๒ ครั้ง
                          ฝุ่นไม่เยอะเท่าไหร่
                          แต่ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
                          Last edited by นักล่าภาพ; 22 Oct 2008, 20:46:49.

Comment

Originally posted by s38593 View Post
                            Codename อะไรหรอครับ ถ้าpalomino ปรกติครับตัวนี้ร้อนนรกแตก แต่ทนดี
                            thorton ครับ
                            Last edited by pingthemaster; 22 Oct 2008, 16:27:05.

Comment

ตอนนี้เปิดแอร์อุณหภูมิยัง47เท่าเดิมเลย ซิ้งค์เก่า เคยเปลี่ยนแต่พัดลม อันเก่าตัวหมุนมัน เจ้ง

Comment

Working...
                              X