Announcement

Collapse
No announcement yet.

เด็กใหม่หัดซื้อคอม ฝากดูด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เด็กใหม่หัดซื้อคอม ฝากดูด้วยครับ

สวัสดีครับชาว OC ^_^ ..Z ทุกท่าน กระผมน้องใหม่ หน้าใส วัยขบเผาะคนนี้
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

อ้อมีเรื่องรบกวนช่วยดูสเปคให้หน่อยครับว่าโอป่าวครับ (สำหรับคนจนๆ อย่างผม)
    คือสิ้นเดือนนี้จะซื้อคอมใหม่อ่ะครับ (ตัวเก่าเล่นเกมไรไม่ได้เลย ยกเว้น RA2 ) คือผมมีงบ
    ประมาน หมื่นกว่าๆ (ไม่เกิน 13,000) อยากเป็นสาวก AMD ด้วยคนคร้าบบ
    ผมลองสเปคคร่าวๆ โดยอิงราคาจากว่า thanni.com ได้ประมานนี้ครับ

AMD Athlon 64 3200+ (AM2)
    ASUS "M2NPV-VM"
    Kingmax TinyBGA Series 512 MB /800
    Western Digital 160GB
    "SOHC-5236V" Lite-On CD Rom
    การ์ดจอว่าจะเพิ่มทีหลังครับคงใช้ออนบอร์ดไปซัก 2 เดือน (เดี๋ยวได้มารบกวนอีกครับ)

ดูจากสเปคแล้วทุกท่านคิดว่าควรปรับเปลี่ยนส่วนไหนยังไงครับ ถึงจะเสถียรและคุ้มค่าที่สุดครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Master_Kai; 22 Jan 2007, 03:07:35.

Originally posted by Master_Kai View Post
    สวัสดีครับชาว OC ^_^ ..Z ทุกท่าน กระผมน้องใหม่ หน้าใส วัยขบเผาะคนนี้
    ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

อ้อมีเรื่องรบกวนช่วยดูสเปคให้หน่อยครับว่าโอป่าวครับ (สำหรับคนจนๆ อย่างผม)
    คือสิ้นเดือนนี้จะซื้อคอมใหม่อ่ะครับ (ตัวเก่าเล่นเกมไรไม่ได้เลย ยกเว้น RA2 ) คือผมมีงบ
    ประมาน หมื่นกว่าๆ (ไม่เกิน 13,000) อยากเป็นสาวก AMD ด้วยคนคร้าบบ
    ผมลองสเปคคร่าวๆ โดยอิงราคาจากว่า thanni.com ได้ประมานนี้ครับ

Kingmax TinyBGA Series 512 MB /800
    การ์ดจอว่าจะเพิ่มทีหลังครับคงใช้ออนบอร์ดไปซัก 2 เดือน (เดี๋ยวได้มารบกวนอีกครับ)

ดูจากสเปคแล้วทุกท่านคิดว่าควรปรับเปลี่ยนส่วนไหนยังไงครับ ถึงจะเสถียรและคุ้มค่าที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

OK แล้วละครับ แต่แรม 512 อีกซักตัวน่าจะดี

Comment

เห็นด้วยครับ เพิ่มแรมอีกตัว 512 ครับ

Comment

คาดว่า ถ้าซื้อมาแล้ว จะ oc มั้ยครับ ถ้าไม่ oc ตามนั้นก็ ok แล้วครับแค่แรมน้อยไปนิด

ถ้าคิดจะ oc เปลี่ยนบอร์ด ดีกว่านะครับ แต่ปัญหาคงอยู่ที่ บอร์ดที่มี vga on จะ oc ไม่ค่อยดี

ถ้ายังไง เพิ่มเงินอีกนิด เปลี่ยนบอร์ด ใช้การ์ดจอแยกไปเลยแต่แรก ดีกว่ามั้ยครับ แล้วใส่แรมแค่ 512ก็ยังได้

แล้วแต่พิจารณา ครับ

Comment

Originally posted by tnet View Post
          คาดว่า ถ้าซื้อมาแล้ว จะ oc มั้ยครับ ถ้าไม่ oc ตามนั้นก็ ok แล้วครับแค่แรมน้อยไปนิด

ถ้าคิดจะ oc เปลี่ยนบอร์ด ดีกว่านะครับ แต่ปัญหาคงอยู่ที่ บอร์ดที่มี vga on จะ oc ไม่ค่อยดี

ถ้ายังไง เพิ่มเงินอีกนิด เปลี่ยนบอร์ด ใช้การ์ดจอแยกไปเลยแต่แรก ดีกว่ามั้ยครับ แล้วใส่แรมแค่ 512ก็ยังได้

แล้วแต่พิจารณา ครับ
          ที่จริงก้ออยาก oc เหมือนกันครับ (ลองดูว่าจะแรงได้แค่ไหน)
          ถามนิดนึงครับ ที่บอกว่าบอร์ดมี VGA on จะ OC ไม่ค่อยดี หมายความว่า oc
          ได้ไม่ค่อยแรง หรือว่า oc ไปแล้วใช้ไม่ค่อยดี(เสถียร)
          ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ

ปล. ขอบคุณข้างบน 2 คนด้วยครับที่จริงก้ออยากได้ 1G ครับ แต่งบน้อยคงอีกซักเดือน 2 เดือน
          ถึงจะเอามาเพิ่มอีก 512/800 (ได้เป็น Dual สมใจซะที)

Comment

Kingmax TinyBGA Series 512 MB /800-----------800 ซื้อ ROX ดีกว่า ถูกกว่าด้วย

Comment

ก็ดีนะครับแล้วที่ว่าOCมัน OCแบบไหนครับ OCเล่นๆหรือจะ OCแบบบ้าเลือดเลย

ถ้าOC แบบเล่นๆเอาเมนบอร์ดธรรมดาก็ได้ครับ ^^"

อย่างที่Memberทุกคนว่าอ่ะครับ ถ้าจะ Onboardควรเพิ่มแรมเป็น 1 GBนะครับ
              ให้ดีใช้ mainboard เป็น ASRock AM2NF6G-VSTA แทนแล้วไปซื้อแรมเพิ่มก็ได้นะครับ(ถ้างบมะพอ -3- แต่ถ้างบพอเอา asusก็ได้ครับ)

Comment

ผมชอบบอร์ด ASRock มากกว่ารุ่นที่คุณเอามาให้ดูครับ

Comment

Working...
                X