Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้อะครับว่าตอนนี้ Amd มีตัวไหนพอจะสูสี E8500 บ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Athlon_TFS View Post
    ถ้าวัดคะแนนเทสต่าง ๆ จะเอาให้เทียบเท่าคงต้องเอา Phenom มาสู้

X2 ไม่มีตัวไหนสู้ได้ ในเรื่องคะแนน

แต่ถ้าการใช้งานผมว่า AMD กินขาด

5000+ กับ E6550 AMD ค่อนข้างจะทำงานได้ราบรื่นกว่า ทำอะไรใน Windows เร็วกว่า สลับหน้าต่างไปมา เปิดโปรแกรมไว้หลายอันเร็วกว่าอย่างเห็นได้ชัด ถ้า Intel จะมีอาการหน่วง ๆ สะดุด ไม่ราบรื่นเหมือน AMD
    Originally posted by dipdc View Post
    ถ้าพูดในแง่ประสิทธิภาพ dual core ตรงๆ ตอบเลย ไม่มีึครับ
    แค่ X2 6400+ กับ E7200 ยังหืดขึ้นคอเลย

แต่ความคุ้มค่้ากับราคาที่เสียไปของ AMD คุ้มทุกบาททุกสตางค์แน่นอนครับ

ลากไม่มันส์เท่า intel แต่สนุกมือครับ อิอิ
    Originally posted by narwintr View Post
    ผมว่า amd ลื่นกว่าอ่ะ E7200 ผมขายทิ้งไปแล้ว ไม่ชอบเลย อะไรที่อืด ๆ อาด ๆ - -*
    confirm จากการใช้งานจริง เหอๆ

Comment

ราคามันก็พอๆกับ Intel นั้นละ

แค่บางท่านตอบ เข้าข้างกันเท่านั้นเองไม่มีอะไร

Intel มันก็คุ้มค่าครับ ใช้ให้คุ้มเท่านั้นล่ะ

ไม่ใช่ว่าซื้อ AMD แล้วจะใช้คุ้มค่าซะที่ไหนกัน

เปิดเน็ต โหลด บิต กิจกรรมมีอยู่เท่าเนี่ย ???

เอาอะไรมาวัดว่าคุ้มค่ากว่า

ราคามันก็พอๆกัน

คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่ USER ไม่ใช่ HARDWARE , SOFTWARE ครับ

E2160 + M/B ถูกๆทำ บีเซล ก็แรงได้แล้ว

Comment

จะสู้ไปทำไมครับ CPU มันก็ทำงานได้เหมือนกันหมด ลองถามสิว่า e8500 แล้ว amd มีอะไรที่ทำไม่ได้บ้าง

Comment

โอเค เข้าใจ แล้วครับ

พอใจและพอเพียง

Comment

อันนี้ประสพการณ์ตรงครับ ที่บ้านมี 2 เครื่องใช้งานสลับๆกันทุกวันๆ
            1. Intel E8400@3G , ram ddr2-800 4G , nvidia 8800GT ต่อจอ 22"LCD
            2. AMD X2-5200+@2.7G , ram ddr2-800 4G, ATI 3870 ต่อจอ 32"LCD TV(hdmi)

ดูจาก spec อันบนกินขาดในทุก benchmark ครับ ไม่ว่าจะอ่านจะ review ที่ไหนก็ตาม แต่จากการใช้งานจริง เวลาเล่นเกม Crysis ปรับแค่ High นั้น ชุด 1 เล่นที่ 1680x1050 ชุด 2 เล่นที่ 1280x720 (720p) ให้ framerate ที่ไม่แตกต่างเลยครับ ในความรู้สึกผม เกมอื่นๆ เช่น Gear of War, Dirt ก็ไม่รู้สึกแตกต่างเช่นกัน

ส่วนการใช้งาน windows เป็น vista คับ ก็ไม่รู้สึกแตกต่างครับ สลับหน้าจอ เรียกดูเว็บ ดูหนังฟังเพลง เร็วพอๆกัน ไม่รู้สึกแตกต่างอีกเช่นกัน ( อาจจะเพราะ ram เหลือเืฟือก็ได้ ) ยิ่งเรื่องดูหนัง 1080p E8400 cpu กินเยอะกว่าอีก ( อาจจะเพราะ ATI เล่นหนังได้ดีกว่าก็ได้ )

โดยสรุปผมว่าขึ้นกับการนำไปใช้งานอะไร ครับ เล่นเกมที่บอกว่ากระตุกๆๆ ก็ลองปรับลดโน่นหน่อยนี่หน่อย จนได้จุดที่พอใจ ก็นับว่าคุ้มละ จะเล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง เอา CPU 2000 บาท ผมว่าก็ไม่ต่างจาก CPU 7000 บาท เท่าไหร่ ยกเว้นจะเอาไปใช้งานหนักเช่น render 3D ที่งานต้องกิน CPU 100% นานๆๆๆ และเสียเวลามาก เคส นี้ก็ ควรเลยที่จะต้องอัด CPU แรงๆไปเลย ก็นับว่าคุ้มละ

Comment

อยู่ที่ความพอใจมากกว่านะ..

Comment

จะสู้ไปทำไมครับ CPU มันก็ทำงานได้เหมือนกันหมด ลองถามสิว่า e8500 แล้ว amd มีอะไรที่ทำไม่ได้บ้าง
                ทำได้ทุกอย่างที่ E8500 ทำ แต่ไม่ได้ดูที่ทำได้หรือไม่ บางงานใช้เวลาเพราะฉะนั้น ดูไม่ได้ครับว่าทำได้หรือไม่ ต้องดูด้วยว่าทำได้เร็วกว่าหรือไม่

ชุด 1 เล่นที่ 1680x1050 ชุด 2 เล่นที่ 1280x720 (720p) ให้ framerate ที่ไม่แตกต่างเลยครับ
                ก็ชุด1 กับ 2 ปรับความละเอียดจอไม่เท่ากันนี่ครับ

ยิ่งเรื่องดูหนัง 1080p E8400 cpu กินเยอะกว่าอีก ( อาจจะเพราะ ATI เล่นหนังได้ดีกว่าก็ได้ )
                อันนี้ยังไงครับ ชุดแรกE8400ใช้ การ์ดเขียว ชุด2 การ์ดแดง
                กินเยอะกว่านี้หมายถึงไรครับ ประสิทธิภาพกิน หรือว่ากินอะไรครับ
                --------------------------------------
                ตอนนี้เรื่องราคามันเทียบกันไม่ได้แล้วครับ
                มันก็ถูกพอๆกัน

6400+ ราคาก็ไม่ใช่น้อยๆก็พอๆกัน E8200-E8400
                5600+ ก็แพงกว่า E5200

ผมก็ชอบamd แต่หลายอย่างมันไม่เอื้อ
                Last edited by อู๋8rew; 9 Sep 2008, 10:50:40.

Comment

Originally posted by kasamsun View Post
                  อันนี้ประสพการณ์ตรงครับ ที่บ้านมี 2 เครื่องใช้งานสลับๆกันทุกวันๆ
                  1. Intel E8400@3G , ram ddr2-800 4G , nvidia 8800GT ต่อจอ 22"LCD
                  2. AMD X2-5200+@2.7G , ram ddr2-800 4G, ATI 3870 ต่อจอ 32"LCD TV(hdmi)

ดูจาก spec อันบนกินขาดในทุก benchmark ครับ ไม่ว่าจะอ่านจะ review ที่ไหนก็ตาม แต่จากการใช้งานจริง เวลาเล่นเกม Crysis ปรับแค่ High นั้น ชุด 1 เล่นที่ 1680x1050 ชุด 2 เล่นที่ 1280x720 (720p) ให้ framerate ที่ไม่แตกต่างเลยครับ ในความรู้สึกผม เกมอื่นๆ เช่น Gear of War, Dirt ก็ไม่รู้สึกแตกต่างเช่นกัน

ส่วนการใช้งาน windows เป็น vista คับ ก็ไม่รู้สึกแตกต่างครับ สลับหน้าจอ เรียกดูเว็บ ดูหนังฟังเพลง เร็วพอๆกัน ไม่รู้สึกแตกต่างอีกเช่นกัน ( อาจจะเพราะ ram เหลือเืฟือก็ได้ ) ยิ่งเรื่องดูหนัง 1080p E8400 cpu กินเยอะกว่าอีก ( อาจจะเพราะ ATI เล่นหนังได้ดีกว่าก็ได้ )

โดยสรุปผมว่าขึ้นกับการนำไปใช้งานอะไร ครับ เล่นเกมที่บอกว่ากระตุกๆๆ ก็ลองปรับลดโน่นหน่อยนี่หน่อย จนได้จุดที่พอใจ ก็นับว่าคุ้มละ จะเล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง เอา CPU 2000 บาท ผมว่าก็ไม่ต่างจาก CPU 7000 บาท เท่าไหร่ ยกเว้นจะเอาไปใช้งานหนักเช่น render 3D ที่งานต้องกิน CPU 100% นานๆๆๆ และเสียเวลามาก เคส นี้ก็ ควรเลยที่จะต้องอัด CPU แรงๆไปเลย ก็นับว่าคุ้มละ
                  โดนมากมาย ความรู้สึกที่ไม่แตกต่าง

Comment

เล่นเกมส์ถึงจะรู้ครับเอิ้กๆอิอิ
                    Last edited by xforce; 9 Sep 2008, 17:33:59.

Comment

แต่ผมว่าอินเทลมันแลจะหน่วงๆนะคับ ตอนนี้เลยย้ายมา AMD และเอิ้กๆๆ

Comment

ของ ผม ใช้ แค่ X2 4000+ ก็ใช้ความเร็ว ของ CPU แทบจะไม่หมดแล้วครับ

E8500 มันแรงเกิน คนใช้ ครับ อิอิ

แล้ว ซื้อ E8500 ไปใช้เกี่ยวกับอะไรอ่ะครับ

ผมใช้ X2 4000+ เล่น เนต hi5 ดูหนัง โหลด บิต crysis ลื่นปี๊ด จะแย่อยุ่แล้ว ครับ

ปล. การ์ดจอ ผม ati 3650 ครับ

แค่นี้ล่ะครับ พูดมาก เด่วผิด 555+

Comment

9550 สูสีในราคา.

Comment

ผมขอตอบอยางคนไม่มีความรู้เรื่อง HW หน่อยครับ (มันอยาก อิอิ)
                            ใช้ให้พอดีดีกว่านะท่าน อย่าไปแข่งกันเลย เขาแรงให้เขาแรงกันไป เอาที่เราใช้นี่ละ 4600+ ผมยังใช้ไม่หมดเลย oc ก็ไม่ได้ทำไร เอาสะใจเฉยๆ ผมดูในหนังสือ คอมเล่มหนึ่ง (ไม่ขอเอยนาม อิอิ เดียวผิด 5555+) เขานำมาจับกัน4 รุ่น เทสเลย 1 E7200
                            2 E8500 3 x2 6000+ 4 Phenom x4 9550 (ไม่ขอพูดยาวเดียวผิด ) เทสออกมา ท่านเชื่อใหม ว่าคะแนน ของ ตัว 9550 ยังสู้ E7200 บ้างอย่างไม่ได้เลยครับ แล้วงานบางอย่าง ก็มากกว่านิดหน่อยเองครับ ตอนนี้จากที่ซื้อ หนังสือคอมมาอ่าน ผมเชื่อแล้วว่า คะแนน AMD มันสู้ Intel ไม่ได้เลยอ่ะครับ แล้วผมก็ไม่อยากให้ AMD ไปแข่งด้วย
                            แต่ที่อยากๆ ให้ AMD พัฒนา ในแบบที่ AMD เป็นจะดีกว่า ผมเชื่อว่า คนรัก AMD ยังจะใช้ AMD ตลอดไป ถึงแม้ว่า ผมจะไม่หล่อ อิอิอิ

Comment

ราคามันก็ต่างกันมากอยู่

Comment

ครึกครื้นดีแฮะ อิอิอิ

Comment

Working...
                                X