Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามชาว AMD ถึงที่เวลาที่ควรใช้ Vista รึยัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Vista 64 bit เลยครับรับรองเจ๋งเป้ง

Comment

ก็ทำสองพาร์ติชั่น หรือลงใน HDD อีกลูกซิครับ สลับวันกันเล่น
      สเปคเครื่องเล่น vista ได้สบายมาก

Comment

ใช้วิสต้าอยู่ครับ ไม่อยากกลับไป XP แล้ว (ก็มันสวยนิ) ใช้มาตั้งแต่ยังไม่มี SP1 เลยครับ ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

Comment

กำ เบิ้ลเลย
          Last edited by sample001; 24 Aug 2008, 05:55:01.

Comment

Originally posted by dekprik View Post
            อยากสัมผัส DX10 แบบไม่ต้องพึ่ง vista มีวิธีมั้ยครับ ขอบแบบปลอดภัยด้วยนะครับ
            ไปพันทิพย์ครับ มีขาย แต่ผมซื้อที่บ้านหม้อ 80บาท Vista Ultimate 32Bit for System 32bit เป็นแผ่นซีดี มันตัดฟีเจอร์ต่างๆที่ไม่จำเป็นออกหมดเลยครับ ซีสเต็มรีสโตร์ ไซด์บาร์ ฯลฯ เหลือแต่ตัวมันเองล้วนๆ ไม่มีออฟชั่นเสริม ลงแล้วกินความจุประมาณ 4.4GB

ใช้สเปคต่ำสุด PIII Duron Celeron 600Mhz Ram 384MB รันสบายๆ อึดนิดๆ ลองแล้วดีถ้ามีแรม 512

ที่แนะนำใช้ลื่นๆ ดูหนัง 1080P ได้ดีพอควรมีกระตุกนิดๆ

Athon XP 2000+ P4 2Ghz (Palo) Ram 1GB ลองแล้วดีลื่นดี (ลองกับAthlon XP 2000+(palo) ดูหนัง ดูภาพ ขึ้นเลย แต่งภาพดีขึ้นมาก ขนาดภาพที่แต่ง 1.20เมตร*1.20เมตร เรส100ต่อนิ้ว กระตุกเล็กน้อย ใส่เอฟเฟ็ค รอ 5นาที มีเอฟเฟ็ค เลเยอร์ประมาณ 10เลเยอร์ รอประมาณ10นาที แต่เวลาเลื่อนภาพสบายๆ กระตุกนิดหน่อยไม่รอโหลด
            ผิดกับ XP บานเลยท่าน แค่เปิดไฟล์รอไปเป็นชั่วโมง แค่เลื่อนดูภาพรอโหลดไป10-20นาที

ตัดต่อหนังลื่นขึ้นมาก เร็นเดอร์เร็วกว่าXPมาก แปลงไฟล์หนังเร็วกว่ามากๆประมาณ10เท่าเลยทีเดียวหรือมากกว่านั้น หนัง DVD เวลา10นาที แปลงลง mp4 ในXPใช้เวลา 10นาที แต่Vistaใช้เวลา1นาทีโดยประมาณ ด้วยโปรแกรม Xillisoft DVD to Mp4
            แต่เชื่อไหมในเครื่องแล็ปท็อป HP Pavillion dv2815tx CPU T7250 2.2Ghz Ram 2GB/800 GF8400go 256MB Vista Ultimate32bit
            แปลงหนัง DVD9 หนึ่งเรื่อง หนึ่งเรื่องจริงๆ แปลงจากแผ่น รันไนไดร์ฟDVD เลย
            แปลงลงเครื่อง MP4 หรือ .3GP ใช้เวลาแค่ 1-3นาทีเอง ด้วยโปรแกรม Xillisoft
            ไม่เชื่อไปหามาลองดูแล้วจะอึ้ง ว่าไมมันเร็วจัง (แต่มีปัญหาเสียงไม่ตรงกับภาพบ้างบางเรื่องบางแผ่น)
            แต่กับ AMD ไม่มีเครื่องลอง (ที่มีก็ซื้อให้คนอื่นยังไม่ทันได้ลองก็ไปซะแล้ว ได้แต่ลองเกม ที่มีก็แค่ P4 3.2G HT Athlon XP 2000+(palo)

ถ้าใช้ Vsta ก็ใช้ Vista Ultimate เลย เร็วมาก บูตเข้าวินโดว์ก็เร็ว ใช้งานโปรแกรมก็เร็ว ก็อปปี้ เปิดไฟล์ แปลงไฟล์ ใช้งานต่างๆ เร็วกว่า Vista Home Business มากๆเลย พวกที่ต่ำกว่า Ultimate รอเป็นชาติเลยทำอะไรก็ช้าไปหมด ไม่ไหวๆ ไปหามาลองเล่นกันได้

Comment

คือ Vista Ultimate ดีที่สุดใช่มั๊ยครับ

ที่จริงผมก็อยากลองเล่น Ultimate ดูนะ เห็นว่ามันครบครันดี

แล้วมันจะกินกำลังเครื่องมากกว่า Vista เวอชั่นอื่นรึป่าว

Comment

แล้วใช้แบบไหนดี

32 บิต หรือว่า 64 บิตดี

Comment

ผมเชียร์ Vista Ultimate SP1 อีกหนึ่งเสียงถ้าคุณปิดระบบSecurity center UAC ออกมันก็ไวแล้ว
                  ผมแต่งอีกนิดมันก็แรงพอๆๆกับวิสต้าอ่ะแหละ
                  และก็มันทำงานไม่มากกว่าที่คุณคิด แต่คูณต้องเตรียมเช็คไดรเวอร์ให้พร้อมก่อนลงอ่ะน่ะว่ามีไหม
                  ส่วนตัวเครื่องผมลงได้แต่ไดรเวอร์ดันไม่ซัพพอร์ตอ่ะ ง่ายๆๆมันไม่มีเพราะเครื่องผมรุ่นเก่า478แต่ยังใช้vistaลื่น
                  อยากจะเปลี่ยนเครื่องแต่ไม่มีเงิน+ไว้รอซื้อปี53ไว้เคลียรืเรื่องส่วนตัวให้เสร็จก่อนอิอิ

เดียวผมหาวิธีทำให้วิสต้ามันเร็วมาบอกน่ะขอตัวก่อน
                  Last edited by straydogboss; 24 Aug 2008, 10:07:52.

Comment

สำหรับ จขกท ผมแนะนำให้กำตังค์ไป 600 ซื้อ Rox 1GB 667 มาแท่งนึงก่อน แล้วไปหา Vista จะเป็น Ultimate หรือ Home Premium ก็แล้วแต่(ไอ้ของที่เพิ่ม ๆ มาใน Ultimate เป็นของเล่นกินแรมทั้งนั้นแหละ เป็นผมจะไม่สน) ขอให้เป็น SP1 และไม่ได้ผ่านการโมฯ เป็นพอ ลง แล้วปรับแต่ง Service,Registry ให้ดี ๆ (จะให้ดี ปิด sidebar เหอะ ตัวกินเลย 555+) เท่านี้ก็หล่อแล้วครับ

แต่ถ้ามีแรม 1GB เท่านี้จริง ๆ ใช้ XP ดีกว่าครับ ไม่อึดอัด

Comment

ไม่เกี่ยวกันครับ ultimate ก็คือ business+Home Premium แค่นั้น

ซึ่งถ้าใครไม่ได้ใช้ feature ด้านการทำงานมากนัก Home Premium จะดีกว่าครับ เพราะมันกิน

Process น้อยกว่าพอควร นอกนั้นก็ไม่ต่างกับ ultimate เลย (ที่บอกว่าบูทเร็ว ใช้โปรแกรมเร็วกว่า เปิดไฟล์แปลงไฟล์เร็วกว่า นั้นอุปทานละครับ)

Comment

vista มันเช็คแรมว่ามีเท่าไหร่ มีน้อยมันก็ใช้พอประมาณ
                        ถ้าท่านใส่แรมเยอะ มันก็จะหาทางใช้แรมท่านเพิ่มนะครับ
                        โดยการโหลดเชอร์วิสต่างๆขึ้นมาครับ ดูเอาละกัน แรม 4 Gb
                        ยังไม่ได้รันโปรแกรม ก็ไปแล้ว 1.8 Gb ไม่รวม cache
                        ดูเอาละกัน

Comment

Originally posted by axel View Post
                          ไม่เกี่ยวกันครับ ultimate ก็คือ business+Home Premium แค่นั้น

ซึ่งถ้าใครไม่ได้ใช้ feature ด้านการทำงานมากนัก Home Premium จะดีกว่าครับ เพราะมันกิน

Process น้อยกว่าพอควร นอกนั้นก็ไม่ต่างกับ ultimate เลย (ที่บอกว่าบูทเร็ว ใช้โปรแกรมเร็วกว่า เปิดไฟล์แปลงไฟล์เร็วกว่า นั้นอุปทานละครับ)
                          ไม่อุปาทานนะครับท่าน ลองเลยครับ รุ่น Home จะอืดกว่า Ultimate มากจริงๆ จากการใช้งานทั้ง 2 แบบ ใน NoteBook HP Pavillion dv2518tx + Vista Home Premium licene กับ Compaq 3017tx + Dos ลองลงทั้ง 2 แบบแล้วครับ ต่างกันมากจริงๆในการใช้งาน สอบถามคนที่ใช้ HP รุ่นนี้ได้เลยครับอืดมากๆ ต้องไปซื้อ Ultimate มาลงไวขึ้นเป็นกอง

แนะนำ Tiny Vista rave 02 นะครับ ลงกับเครื่องเก่าๆใช้ได้ดี ลองหาโหลดดูน่าจะมีครับ เป็นแผ่นซีดี 80บาทที่บ้านหม้อ ถ้าเครื่องใหม่ๆให้ใช้ตัวเต็มดีกว่าครับ
                          ส่วน VGA Mainbord Sound Lan - Driver Vista สนับสนุนหมดครับ แทบไม่ต้องลงไดร์ฟเวอร์เลยในรุ่นเก่าๆ VGA โหลดเอามีทั้ง 2 ค่าย Sound Mainbord ถ้าไม่มีใช้ของXPได้
                          แต่ต้องตั้งค่า complatible ให้รันในโหมด XP sp2 รันโหมด Admin ก็ใช้ได้แล้ว เสียงมักไม่มีปัญหาใช้ได้เลย
                          ที่มีปัญหามากคือ Printer และ Scanner ไดร์ฟเวอร์ไม่สนับสนุน เช็คให้ดีที่เว็ป ไมโครซอฟทื
                          HP ส่วนมากจะสนับสนุน Epson สนับสนุนน้อยกว่า ถ้าเป็น Leser ส่วนใหญ่จะใช้ได้หมด

ลองดูครับแล้วจะรู้สึกถึงความแตกต่าง ไม่ใช่ว่าอ่านตามตำรา ตามสเป็คที่เขาเขียนมา หรือเขาว่ามาตามตำรา ลองดูเองแล้วจะรุ้ ไม่ลองไม่รู้ แต่ยาเสพติดไม่ต้องลองนะ ถึงไม่ลองก็รู้ แฮะๆ

ก็เหมือนกับ AMD คู่ INTEL และ NVIDIA คู่ ATI สองคู่นี้ถ้ามีลูกจะจับแต่งงานกัน

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                            หลังจากผมอัพ เครื่องใหม่แล้ว ก็ลงเล่น Vista เลย

ให้ Vista อีก 1 เสียงครับ เพราะว่าใช้ แรม 2 G แล้ว ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรให้คุ้ม
                            XP ใช้แรมน้อยก็ดีครับ แต่ว่าใช้แรมไม่คุ้มอ่ะครับ

ถ้าเมื่อก่อนเอา XP แต่ตอนนี้ เอา Vista SP1 ครับ
                            ก็ถูกนะ ตอนนี้คนก็ซื้อแรม 2G กันทั้งนั้น ไม่งั้นก็ซื้อ 1G ก็เหลือเฝือ
                            (ถ้าความเร็วช้า-เร็วต่างกันไม่ถึงกะรู้สึกอะไร ก็โอเคเลย)

ชอบความคิดนี้จังงะ

Comment

ผมก็ใช้ ultimate โดยรวมก็ถือว่าดีนะครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ ภาพสวยกว่า xp มาก แต่เสียอยู่อย่างเดียว ผมลงไดร์เวอร์เว็บแคมได้แต่ใช้เว็บแคมไม่ได้ มันจะให้ลงไดร์เวอร์อยู่นั่นหละ ลองลงไปหลายเวอร์ชั่นละก็ยังไม่ได้ แก้ไม่ตกก็ตรงนี้หละครับ
                              ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้่ช่วยผมทีครับ ผมใช้ logitech quickcam im ตัวนี้อยู่

Comment

ใช้ XP ดีกว่าครับ ผมปวดหัวกับการต้องหาตัว fix ต่าง ๆ เพื่อให้โปรแกรมบางโปรแกรมทำงานครับ บางโปรแกรมมันก็ใช้ไม่ได้จริง ๆ

แต่ผมใช้ vista 64bit นะ

Comment

Working...
                                X