Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้แล้วทำใม Intel จึงขายดีกว่า AMD ชื่อเสียงด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รู้แล้วทำใม Intel จึงขายดีกว่า AMD ชื่อเสียงด้วย

ผมลองถามเพื่อนๆในกลุ่มของผม เรื่อง CPU ว่าใช้ค่ายไหน

ซึ่งมีทั้ง ญ. ช. แต่ ญ. มากกว่ามาก

ก็ได้รับคำตอบมาเป็น 3 เสียงว่า

1. INTEL

2.ไม่รู้ (- -*

3.CPU คืออะไร (หนักมาก OoO ส่วนใหญ่ เพื่อน ผู้ญ. ของผมจะตอบข้อนี้)

รู้รึยังคับ ว่า ในต่างจังหวัด และในคนทั่วๆไปที่ไม่ได้สนใจเรื่อง COMPUTER หรือ เทคโนโลยี
    สักเท่าไหร การโฆษณาของ INTEL มีผลมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถึงแม้จะเป็นแค่คนเต้นๆ ก็ตาม

เพราะอย่างน้อยคนก็รู้จัก แต่ AMD (ผมว่าเค้าน่าจะโฆษณาบ้างนะ) ไม่เลย ต้องคนที่ศึกษาเท่านั้นถึงจะรู้ และอย้่าไปหวังเอาความรู้จากคนขายเลย มันเชีย INTEL ทั้งนั้น

(ยกเว้นที่ พันทิพ ที่มีโลโก้AMD

ก่า

ป้ายของ AMD )

แต่ในต่างจังหวัด

ว่างๆลองเหยียดกายมาเดินมั่งจะพบแต่ ใบโฆษณา ที่มีกราฟแสดงอำนาจการทำลายล้างของ INTEL

สูงกว่า AMD ทุกเรื่อง - -+ ถึงจะมี AMD บ้างเล็กน้อย (1-5 %) แต่ คนที่จะไปซื้อคอม ส่วน

ใหญ๋ก็จะซื้อเป็นเครื่อง สำเร้จรูป ซึ่งก็รู้ๆกันอยู่ว่า 90%+ เป็นของ INTEL และไอ้คนขายมันก็เชียร์

แต่ INTEL ดังนั้นคนที่ไปซื้อก็จะจำได้ว่า อ่อ เรารู้จัก INTEL จาก โฆษณาคนเต้นๆ ค่ายอื่นเราไม่สน

เพราะไม่เคยได้ยินชื่อ ดังนั้น จึงไม่ไว้ใจ

รับราบ ขอรับ

Comment

โดยส่วนมาก

คนที่ใช้ Intel มักจะไม่รู้จัก AMD ไม่รู้จักเลยว่า AMD คืออะไร

คนที่ใช้ AMD มักจะรู้จักทั้ง AMD และ Intel แล้วส่วนมากก็เลือก AMD ส่วนน้อยจะเลือก Intel

Comment

มาฟังด้วยคนคับ

Comment

ไม่ทราบอย่างไรนะครับ แต่ตอนนี้ผมประกอบชุด intel ไม่เป็นแล้วอ่ะครับ ประกอบแต่ AMD มาตลอด 6 เดือน
          Intel Q9300 แค่รายเดียวเองครับ นอกนั้น AMD หมด ส่วนใหญ่เป็น Athlon LE1620 อ่ะครับกับ X2 และมี
          Phenom บ้างบางครั้ง สรุปแล้วในชีวิตผมกลับเห็น AMD ขายดีกว่าในรุ่นเล็กนะครับ

Comment

แล้วรู้มั้ยว่าทำไมมีแต่ Intel และAMD เพราะ ในตลาดโลก(อเมริกา)เค้าไม่ยอมหั้ยมีผู้ผลิตเพียงรายเดียวเด็ดขาดเพราะนั้นถือว่าเป็นการซื้อขายแบบผูกขาดนั่นเอง จึงได้มีการตั้งผู้ผลิตอีกรายขึ้นมานั้นคือ AMD เพื่อที่จะได้ดึงผลประโยชน์นี้ขึ้น เลยได้มี ค่ายIntel และค่ายAMD เป็นแนวหน้าของโลก

Comment

มี AMD อ่ะดีแล้ว...

Comment

ถูกคับทุกร้านเชียร์อินเทลแต่ผมสน AMD (แหล่มกว่า)

Comment

นี่คือการตลาดแบบนึง เป็นการโหมโฆษณา โหมมันเข้าไป เพื่อให้แบรนติดหู คนที่ไม่รู้เรื่องก็เลยคิดว่าคอมพิวเตอร์เนี่ย ต้องยี่ห้อ intel ก็อย่างที่คุณ popcorn บอกนะล่ะ บางคนยังไม่รู้เลยว่า cpu คืออะไร แต่ถ้าจะซื้อคอมฯ ต้องเป็น intel แต่ไม่รู้หรอกว่า intel คืออะไร - -'

อย่างว่าล่ะ ทุนหนาก็ทุ่มโฆษณาได้ไม่อั้น แล้วก็หยิบยกส่วนที่มันสูงกว่าคู่แข่งมาโหมโฆษณา ซึ่งจริงๆ แล้วมันต้องดูหลายๆ อย่างโดยรวม

น่าสงสาร AMD ตอนนี้ก็กำลังประสบภาวะขาดทุนต่อเนื่องอยู่เลย - -'

แต่ยังไงผมยังหวังให้ AMD ยืนหยัดอยู่คู่กับวงการตลอดไป เพราะผมน่ะสาวก AMD อยู่แล้ววว...

Comment

ก็ลองพาเขามานั่งรถเล่นที่กรุงเทพดู แล้วลองพาไปแหกโค้งตรงหน้าบริษัทสิ!!!! เขาคงจำไปจนตายเลยหละครับ อิอิ.. ขำๆค๊าบ....................

Comment

รู้สึกว่า ที่คนขาย เชียร์ intel เพราะคนซื้อส่วนมากรู้จักแต่ Intel เพราะการทุ้มงบโฆษนา จึงดูเหมือนว่าจะเป็นมาตราฐานไปแล้ว

Comment

Originally posted by FUFU View Post
                        ก็ลองพาเขามานั่งรถเล่นที่กรุงเทพดู แล้วลองพาไปแหกโค้งตรงหน้าบริษัทสิ!!!! เขาคงจำไปจนตายเลยหละครับ อิอิ.. ขำๆค๊าบ....................
                        กัวจะไปก่อนจำน่ะสิครับ....

Comment

ถึงว่า !!!!!!!!!!!!!!

ทำไม AMD มันถูกกว่า

เพราะว่าพี่แกไม่โฆษณานี่เอง

ละที่ INTEL มันแพง ก็เพราะมัน โฆษณา

อิอิขำๆนะครับ

ปล.ตอนนี้ ACER เค้าก็ทำคอมชุดแบบ SET AMD เลยนะครับ

Chipset - AMD AX780
                          CPU - AMD Athlon X2 64B 5600+
                          VGA - ATI HD 3450 (ห่วยไปหน่อย)

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                            โดยส่วนมาก

คนที่ใช้ Intel มักจะไม่รู้จัก AMD ไม่รู้จักเลยว่า AMD คืออะไร

คนที่ใช้ AMD มักจะรู้จักทั้ง AMD และ Intel แล้วส่วนมากก็เลือก AMD ส่วนน้อยจะเลือก Intel
                            เอาไป 10

Comment

ผมรู้จัก amd มาตั้งแต่ k6-2 แต่ผมก็ใช้หมดทั้ง intel amd

แต่ปัจจุบันผมใช้ amd ครับ

Comment

Working...
                              X