Announcement

Collapse
No announcement yet.

L3 cache มีประโยชน์อย่างไรเเละเห็นผลต่อเมื่อ..?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอขุดหน่อยนะครับ

แล้วสมมติว่า CPU ที่มี

4Core แต่ไม่มี L3

กับ 2Core แต่มี L3

ที่ ความเร็วเท่าๆกันซัก 3.0 Ghz

ตัวไหนจะมีประโยชน์ในด้านไหน และมากน้อยแค่ไหน รบกวนผู้เชียวชาญ ชี้แนะหน่อยครับผม

Comment

อ้าวเฮ 7750 ก็มีนิ มิน่าว่ามันเร็วอยู่

Comment

Originally posted by Coolsman View Post

ที่ ความเร็วเท่าๆกันซัก 3.0 Ghz

ตัวไหนจะมีประโยชน์ในด้านไหน และมากน้อยแค่ไหน รบกวนผู้เชียวชาญ ชี้แนะหน่อยครับผม
        ท่าทางตอนนี้จะเปนประเด็นร้อนว่า 620 กับ 550 ตัวไหนน่าซื้อกว่ากันเพราะราคามันเท่ากัน
        ตัดสินใจยากจิงๆ ดีนะผมซื้อ 550 ไปก่อนเลยไปต้องคิดให้ปวดหัวเพราะเงินหมด 55+

Comment

พึ่งรู้นะเนี่ย

Comment

ถึงว่า althon II 2 ทำไมถึงลากกันง่าย จัง

Comment

Originally posted by Coolsman View Post

นั้นดิตัวไหนดีนะ

Comment

อิลเทลยังมี L2 6M เลย amd ก็มีL3 6M แถมยังมี L2 อีก ถ้า amd ทำ L2 6M มันก็ยังไงอยู่เลยทำ L3 มาซะ อิอิ

Comment

ฟามยู้......จดๆ

Comment

Originally posted by WerDerMor View Post
                    อิลเทลยังมี L2 6M เลย amd ก็มีL3 6M แถมยังมี L2 อีก ถ้า amd ทำ L2 6M มันก็ยังไงอยู่เลยทำ L3 มาซะ อิอิ
                    เป็นความคิดที่เข้าท่า

Comment

Originally posted by siang View Post
                      เป็นความคิดที่เข้าท่า

Comment

เท่าที่ลองมา L3 ไม่ค่อยมีผลกับการใช้งานปกติเลยครับ

มีผลต่อคะแนนเทส พวกเวลา หรือโปรแกรมเบนชมารกซะส่วนใหญ่

ถ้าเป็นสามัญชนใช้ จากประสบการณ์ผมบอกว่ามันไม่จำเป็น

ตามความเข้าใจของผม L3 มีหน้าที่เป็นจุดพักการส่งต่อข้อมูลระหว่าง core ใน cpu

แน่นอนว่า ถ้าไม่ได้สั่งให้ cpu ทุกๆคอร์ทำงานในลักษณะ "พร้อมๆกัน ต่อเนื่องกัน" ตลอดเวลา L3 ก็แทบไม่ได้ใช้

ยิ่งความเร็ว core มากๆเข้าแล้ว เวลาที่ต้องใช้ในการพักเพื่อส่งต่อข้อมูลก็จะน้อยลงอีก

นั่นหมายความว่า ถ้าเรา Overclock สัญญาณนาฬิกาได้มาก หรือทำความเร็ว HyperTransport / NB Frequency ได้มากเท่าไหร่ มันก็ลดความจำเป็นของ L3 ไปได้มากขึ้นเท่านั้นเช่นกัน

หรือถ้า cpu มีจำนวนคอร์ไม่มาก ก็ไม่จำเป็นอีกที่จะต้องมี L3 มาช่วย ดูตัวอย่างจาก 7750BE ที่แม้จะมี L3 แต่ความเร็วสู้ X2 240 ที่สัญญาณนาฬิกาสูงๆไม่ได้เลย

โดยบทสรุป ผมมองว่า ถ้าเราใช้งานแบบ OC และใช้งานพื้นฐาน เล่นเกม

มองหา CPU ที่มี L2 ต่อคอร์เยอะๆน่าจะดีกว่า

อย่างเช่น cpu Phenom II X2 545 มี L2 ต่อคอร์เพียง 512K (4แกน)

เอามาวิ่งแข่งกับ Athlon II X2 250 ที่มี L2 ต่อคอร์เท่ากับ 1M(2แกน)

ผลมักจะออกมาเป็น 250 OC ได้ไกลกว่า และแรงกว่าครับ

Comment

เท่าที่อ่านดู L2 น่าจะมีประโยชน์มากกว่า(เข้าข้างตัวเองเพราะไม่มี l3 ใช้ ) เพราะ เร็วกว่า ถ้ามีเยอะกว่าและในเทคโนโลยีเดียวกันน่าจะเร็วกว่า พวก l2 น้อยกว่าแต่ l3 เยอะกว่า

Comment

กระจ่างแล้วครับ เพียงพอ และจงพอใจในสิ่งที่ เงินในกระเป๋าเรามีอยู่ อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by Inspiral View Post
                              เท่าที่ลองมา L3 ไม่ค่อยมีผลกับการใช้งานปกติเลยครับ

มีผลต่อคะแนนเทส พวกเวลา หรือโปรแกรมเบนชมารกซะส่วนใหญ่

ถ้าเป็นสามัญชนใช้ จากประสบการณ์ผมบอกว่ามันไม่จำเป็น

ตามความเข้าใจของผม L3 มีหน้าที่เป็นจุดพักการส่งต่อข้อมูลระหว่าง core ใน cpu

แน่นอนว่า ถ้าไม่ได้สั่งให้ cpu ทุกๆคอร์ทำงานในลักษณะ "พร้อมๆกัน ต่อเนื่องกัน" ตลอดเวลา L3 ก็แทบไม่ได้ใช้

ยิ่งความเร็ว core มากๆเข้าแล้ว เวลาที่ต้องใช้ในการพักเพื่อส่งต่อข้อมูลก็จะน้อยลงอีก

นั่นหมายความว่า ถ้าเรา Overclock สัญญาณนาฬิกาได้มาก หรือทำความเร็ว HyperTransport / NB Frequency ได้มากเท่าไหร่ มันก็ลดความจำเป็นของ L3 ไปได้มากขึ้นเท่านั้นเช่นกัน

หรือถ้า cpu มีจำนวนคอร์ไม่มาก ก็ไม่จำเป็นอีกที่จะต้องมี L3 มาช่วย ดูตัวอย่างจาก 7750BE ที่แม้จะมี L3 แต่ความเร็วสู้ X2 240 ที่สัญญาณนาฬิกาสูงๆไม่ได้เลย

โดยบทสรุป ผมมองว่า ถ้าเราใช้งานแบบ OC และใช้งานพื้นฐาน เล่นเกม

มองหา CPU ที่มี L2 ต่อคอร์เยอะๆน่าจะดีกว่า

อย่างเช่น cpu Phenom II X2 545 มี L2 ต่อคอร์เพียง 512K (4แกน)

เอามาวิ่งแข่งกับ Athlon II X2 250 ที่มี L2 ต่อคอร์เท่ากับ 1M(2แกน)

ผลมักจะออกมาเป็น 250 OC ได้ไกลกว่า และแรงกว่าครับ
                              คุณลองทำเซิฟเวอร์ดูดิ เห็นอย่างมากๆๆๆ

Comment

Working...
                              X