Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา R5 2600 + Asrock B450pro4 Ram corsair16G 2666LPX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา R5 2600 + Asrock B450pro4 Ram corsair16G 2666LPX

Screenshot (19).jpgScreenshot (20).jpgScreenshot (21).jpg
    กำลังสงสัยว่ามันคืออะไร ในรูปใช้ system R5 2600 M/B Asrock B450 Pro4 ram cosair 2666xmp > 3200 16G แต่ที่งงมากคือ ไม่สามารถใช้งานแรมได้เต็มความจุ

คือเดิมผมใช้ core i gen1 ram 16G ผมสามารถปิด Virtual memory แล้วใช้งานแรมได้เต็มความจุ 16G แต่พอมาใช้ชุดนี้ มันใช้ได้แค่ 13.5-14G จาก 16G ถ้าเลยจากนี้ไป โปรแกรมจะปิดตัวเองไปดื้อๆ

จากรูปเทสกับโปรแกรม testmem หรือmemtest86 ก้อได้ผลลัพธ์คล้ายกัน แต่ใช้่ testmem สะดวกกว่าเพราะ1หน้าต่าง
    จากในรูป1 เปิด virtual memmory windows manage สามารถดึงแรมมาใช้งานได้ 15.9G
    รูป2 ปิด virtual memory เหลือ 13.5 และตอนเริ่มเทสจะมีข้อความ error
    รูป3 ปิด virtual memory หลังจากเทสกับโปรแกรม testmem เรียบร้อยแล้ว

ใครเคยมีอาการแบบนี้มั้ยครับ ว่าแก้ไขอย่างไรให้ใช้แรมได้เต็มความจุ

จากที่ลองแก้ไขเบื้องต้นมาแล้ว
    1.ลองลงวินโดว์10ใหม่แล้ว ไม่หาย
    2.ไม่ว่าตั้งค่าแรมที่ความเร็วเท่าไหร่ก้อไม่หาย ไม่ว่าจะเป็น 2066 2133 2666-3200 ลองปรับไฟเลี้นงแรมจาก 1.2เป็น 1.35 ทุกความเร็วบัสแล้ว
    3.ปรับลดcpu เป็นค่าปกติไปจนถึง 4200 ก้อไม่หาย ไม่ว่าจะความเร็วใดๆ ปิด-เปิดบูสคล๊อค หรือกระทั่งล๊อคความเร็ว ไม่ให้มันทำงานที่ความเร็วต่ำ ทั้งในวินโดว์และไบออส(ล๊อคค่าให้ทำงาน 4.0 ตลอดเวลา)
    4.ลองเปลี่ยนซิ้งจากของเดิม เป็น venomous ก้อไม่หาย
    5.เปลี่ยนเพาเวอร์ใหม่

รบกวนท่านใดเคยมีอาการแบบนี้ แก้ไขอย่างไรครับ เพราะผมจำเป็นที่จะต้องใช้งานแบบไม่ใช้ virtual memory

ไม่ได้หรอกครับ นอกจากจะเพิ่มแล้ว

- - - Updated - - -

virtual memory นี่จำเป็นมาก อย่าไปเชื่อพวก ปิด virtual memory แล้วไม่จำเป็นต้องใช้แล้ว ตามเว็บต่างๆเลยครับ เล่นจริงใช้งานไม่ได้หรอก แถมทำคอม จอฟ้า error โปรแกรมค้างอีก จะบอกให้ครับ

Comment

ถ้าไม่อยากใช้ virtual memory จริงๆ ต้องยัดแรม 32 - 64 GB โน้นละคับ ให้มันเหลือ ให้ ระบบ os และโปรแกรมที่เราเรียกใช้ให้พอ

เพราะที่ จขกท ประสบปัญหา เพราะแรม 16 GB นั้นมันไม่พอใช้ครับ พอแรมไม่พอ มันก็เลย eror นั้นเองนะ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
        ไม่ได้หรอกครับ นอกจากจะเพิ่มแล้ว

- - - Updated - - -

virtual memory นี่จำเป็นมาก อย่าไปเชื่อพวก ปิด virtual memory แล้วไม่จำเป็นต้องใช้แล้ว ตามเว็บต่างๆเลยครับ เล่นจริงใช้งานไม่ได้หรอก แถมทำคอม จอฟ้า error โปรแกรมค้างอีก จะบอกให้ครับ
        ผมใช้แบบปิด virtual memory มาหลายปีแล้วครับ core i gen1 ก้อ 10ปีล่ะครับ ก่อนจะเปลี่้ยนเป็น amdชุดนี้ ก้อใช้อยุ่ แต่บอร์ดมันพังไป 1156มันหายากมาก เลยตกลงใจว่าเปลี่ยนใหม่ยกชุด พอประกอบเสร็จโดยไม่ลงวินโดว์ใหม่ มันก้อใช้ได้แต่มีปันหาเรื่องนี้แหละครับ ลองลงวินโดว์ใหม่ก้อไม่หาย

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
          ถ้าไม่อยากใช้ virtual memory จริงๆ ต้องยัดแรม 32 - 64 GB โน้นละคับ ให้มันเหลือ ให้ ระบบ os และโปรแกรมที่เราเรียกใช้ให้พอ

เพราะที่ จขกท ประสบปัญหา เพราะแรม 16 GB นั้นมันไม่พอใช้ครับ พอแรมไม่พอ มันก็เลย eror นั้นเองนะ
          หรืออาการแบบนี้มันมีปันหาที่แรมรึเปล่าครับ เพราะลองเสียบแถวเดียว 8กิ๊กก้อใช้งานได้ไม่ถึง 8กิ๊ก

Comment

จริงๆ มันไม่ใช่ไม่พอใช้ครับ มันใช้ 16กิ๊ก มันจะพอดีกับโปรแกรมต่างๆที่ใช้อยุ่ทุกวันครับ
            ตอนใช้ intel มันไม่มีปันหานี้เลยครับ มันสามารถดึงแรมมาใช้ได้เต็ม 16กิ๊ก แล้วถ้ามันเกิน มันจะมีอาการกระตุก
            แต่พอเปลี่ยนเปนเซตนี้แล้ว มันใช้ได้แค่ 13.5กิ๊ก ก้อกระตุกแล้ว แล้วถ้าฝืนเปิดต่อถึง14กิ๊ก โปรแกรมจะปิดตัวไปเองทีล่ะจอ บางครั้งก้อจะมีกล่องข้อควมขึ้นมาให้กดปิด บางครั้งปิดเองอัตโนมัติครับ

Comment

คุณตั้งธงไว้ว่า "16GB มันต้องปิด virtual ได้สิ เพราะ CPU Intel ยุค 10 ปีก่อนยังทำได้"

ปัญหาคือ... คุณตั้งธงไว้ผิดครับ

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
                คุณตั้งธงไว้ว่า "16GB มันต้องปิด virtual ได้สิ เพราะ CPU Intel ยุค 10 ปีก่อนยังทำได้"

ปัญหาคือ... คุณตั้งธงไว้ผิดครับ
                ไม่ใช่ครับ ประเด็นคือ มันใช้ได้แค่ 13.5/16กิ๊ก ชุดเดิมใช้ได้ 16/16

ปันหาที่มีตอนนี้คือโปรแกรมที่จำเป็นต้องใช้งานประจำทุกวันมันค้าง มันฟรีส (เกมที่ต้องเล่นกับแฟน) แล้วพยายามลองวิธีไหนก้อแล้ว มันไม่สามารถใช้งานได้

แต่ใช้งานอื่นอย่างเช่นเล่นเกมอื่นๆ ทำงาน ดูหนัง ไม่มีปันหาอะไร เทสแรมด้วยโปรแกรมแล้วมันก้อใช้ได้แค่ 13.5/16กิ๊ก แล้ว 2.5กิ๊กไปไหน

มันใช่สาเหตุของการค้างหรือฟรีสของเกมที่ต้องเล่นกับแฟนรึเปล่า แรมมีปันหามั้ย ใครเคยเปนบ้าง เทสแล้วได้ 13.5/16กันมั้ย หรือได้ 16/16 โดยปิด virtualmemory นี่ต่างหากครับ ธงที่ตั้งไว้

จะเป็นการรบกวนเกินไปมั้ย ถ้าคนที่มี system คล้ายๆกัน ลองเทสให้ดูหน่อยว่าผลเปนอย่างไร ใช้แรมได้ 13.5/16หรือไม่

ถ้าไม่ใช่ 13.5/16 มันเปนไปได้มั้ยที่แรมมีปันหา แต่ที่ผมลองเทสแรมแล้วทั้ง testmem v5 หรือ memtest86 หลายเวอร์ชั่น ข้ามคืนทุกคืน ลองตั้งแต่ 2066 ไปยัน 3200 มันไม่มีปันหาอะไร

ผมไม่ได้ตั้งธงผิด แต่ท่านอาจจะเข้าใจผิดไปครับ

Comment

Software บางชนิด เช่นพวก Adobe ไม่ยอมรันด้วยซ้ำถ้าปิด Virtual Memory ต่อให้เครื่องมี RAM เยอะแค่ไหนก็ตาม

ต้องทำใจว่า Software บางตัวออกแบบมาแบบนั้นจริงๆ ถ้ายังสงสัยว่า RAM เสียและอยู่ในประกัน ก็ลองยกไปเทสที่ร้าน ให้เขาลองสลับ RAM ให้ดูครับ

----------------------------
                  ทีนี้ผมชักสงสัย คุณทำไมถึงเจาะจงอยากปิด Virtual Mem นัก ระแวงว่า SSD จะอายุสั้นหรือป่าว?

Comment

Originally posted by นกแสก View Post
                    Software บางชนิด เช่นพวก Adobe ไม่ยอมรันด้วยซ้ำถ้าปิด Virtual Memory ต่อให้เครื่องมี RAM เยอะแค่ไหนก็ตาม

ต้องทำใจว่า Software บางตัวออกแบบมาแบบนั้นจริงๆ ถ้ายังสงสัยว่า RAM เสียและอยู่ในประกัน ก็ลองยกไปเทสที่ร้าน ให้เขาลองสลับ RAM ให้ดูครับ

----------------------------
                    ทีนี้ผมชักสงสัย คุณทำไมถึงเจาะจงอยากปิด Virtual Mem นัก ระแวงว่า SSD จะอายุสั้นหรือป่าว?
                    ประเด็นหลักเลยครับ คือเกมที่ต้องเล่นกับแฟนมันค้าง ค้างไวสุดคือ 1นาที ดวงดีสุดคือ 40นาที แต่เฉลี่ยแล้วไม่ถึง 5นาทีต้องค้าง
                    แล้วตัวต้องสงสัยคือแรม เนื่องจากมันใช้ได้ 13.5/16กิ๊ก แต่มันเทสด้วยโปรแกรมมันไม่มีปันหาอะไรเลย ไม่ว่าจะลองเทสด้วยโปรแกรมอะไร ทำบูสดิสก์ก้อไม่มีปันหา เทสกันทุกคืน

ส่วน ssd อายุสั้นผมไม่ได้กลัวเลย ผมเปิดคอม 24/7 มา10ปีเต็มล่ะครับ ssd ลูกแรกใช้อยุ่จนปัจจุบันนี้ ก้อเปิดมาน่าจะประมาน6ปีเต็มๆ ปิดคอมแค่ทำความสะอาดครับ เพราะต้องใช้ไฟล์ในเครื่องเวลาที่ต้องออกไปทำงาน ผมไม่นิยมใช้งานพวกคลาวด์

Comment

ทำใจยอมรับ จะเอามาตรฐานที่เคยใช้ มาใช้กับ amd ไม่ได้ คุณต้องเลือกละไม่งั้นก็ขายamd แล้วไปใช้ของเดิม

Comment

Originally posted by sylreEZ View Post
                        ทำใจยอมรับ จะเอามาตรฐานที่เคยใช้ มาใช้กับ amd ไม่ได้ คุณต้องเลือกละไม่งั้นก็ขายamd แล้วไปใช้ของเดิม
                        จะเป็นการรบกวนเกินไปมั้ย ถ้าท่านจะลองปิด virtualmemory แล้วลองเทสด้วยโปรแกรม testmem5 แล้วแคปหน้า task manager ว่ามันใช้แรมไปได้เท่าไหร่

Comment

พวกเรายังไม่รู้อยู่ดี ว่าเขาปิด virtual memory เพื่ออะไร?

ถ้าต้องการเทส RAM ก็ไม่ควรต้องปิด virtual เพราะ Window ต้องจองพื้นที่สำหรับพักข้อมูลสำคัญไว้ในหน่วยความจำตลอดเวลา เมื่อปิด virtual มันก็ไม่มีพื้นที่อื่นให้พักนอกจาก RAM เมื่อโปรแกรมเทส RAM เข้าถึงพื้นที่ตรงนั้นไม่ได้ มันก็ฟ้อง Error เป็นธรรมดา CPU Intel ต่างหากที่แปลก ปล่อยให้เทสในพื้นที่สำคัญ ไม่ยอมฟ้อง Error (มิน่าถึงมีปัญหา ช่องโหว่ความปลอดภัย)

Comment

พวกเรายังไม่รู้อยู่ดี ว่าเขาปิด virtual memory เพื่ออะไร?

ถ้าต้องการเทส RAM ก็ไม่ควรต้องปิด virtual เพราะ Window ต้องจองพื้นที่สำหรับพักข้อมูลสำคัญไว้ในหน่วยความจำตลอดเวลา เมื่อปิด virtual มันก็ไม่มีพื้นที่อื่นให้พักนอกจาก RAM เมื่อโปรแกรมเทส RAM เข้าถึงพื้นที่ตรงนั้นไม่ได้ มันก็ฟ้อง Error เป็นธรรมดา CPU Intel ต่างหากที่แปลก ปล่อยให้เทสในพื้นที่สำคัญ ไม่ยอมฟ้อง Error (มิน่าถึงมีปัญหา ช่องโหว่ความปลอดภัย)
                            ไปกันใหญ่ล่ะครับ ผมปิดเพราะผมใช้งานแบบนี้มา 10ปีแล้ว มันสามารถใช้งานแรมได้ 16/16กิ๊ก แต่เปลี่ยนเปนชุดนี้แล้ว มันใช้ได้แค่ 13.5/16กิ๊ก ตอนนี้คือสงสัยว่าแรมเสียรึเปล่า แต่เทสแรมด้วยทุกโปรแกรมที่มี มันไม่มีปันหา และที่ต้องตั้งประเด็นว่า ปิด virtual memory แล้วเทสนั้น เพราะของเดิม สามารถเทสได้ 16/16กิ๊ก ไม่ใช่ 13.5/16เหมือนชุดนี้ ผมเลยแจ้งไปหลายรอบแล้วว่า จะเป็นการรบกวนไปมั้ย ถ้าท่านช่วยลองกันให้ดูหน่อย แล้วที่บอกว่า intel แปลก จริงๆสำหรับตัวผมสิไม่แลก ที่สามารถเรียกใช้แรมได้เต็ม 16/16 เพราะมันคือฮาร์ดแวร์ มีแค่ไหน ใช้ได้แค่นั้น มันไม่ใช่ safty factor ที่ต้องมีการเผื่อครับ

ยังไงรบกวนช่วยลองเทสให้ดูหน่อย ว่าปิดแล้วเทสแล้ว มันใช้งานได้เท่าไหร่ เพราะถ้าของพวกท่านไม่มีปันหา แปลว่าปันหามันน่าจะมาจากฮาร์ดแวร์ของผมสักชิ้น ซึ่งผมเดือดร้อนมากไม่งั้นก้อไม่โพส แต่แทนที่พวกท่านจะช่วยลองให้ดู เสียเวลาสักนิด พวกท่านจะเอาแต่สงสัยทำไมว่าทำไมผมต้องทำแบบนี้

ลองดูสิ ผมสมัครเวบนี้มาตั้งแต่ 2008 ผมดูเวบี้มาตั้งแต่สมัยเจ้าของคนแรก ตั้งแต่สมัย behindxtreme ไม่ใช่พวกหัดเล่นคอม ยังไง รบกวนเลยครับว่า เทสให้ดูหน่อย

Comment

เพิ่ม แรมจบครับ
                              คุณไปปิด virtual mem ที่มันไว้ run
                              งานพื้นหลังบางตัว มันก็ crash ครับ

Comment

Working...
                              X