Announcement

Collapse
No announcement yet.

RYZEN 5 3600 แรงจริง ประหยัดไฟจริง คุ้มจริง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aspirineth View Post
    เอาบ้างครับ พึ่งย้ายมาจาก Intel
    OC@4.4GHz VCore 1.181 ซิงก์เดิมครับ ถ้าเปลี่ยนน่าจะได้ดีกว่านี้

ล็อตหลังๆไฟต่ำกันแบบ 4.4GHz. ไม่เกิน 1.20v กันทั้งนั้นเลย

Comment

• Originally posted by CUTTER_Z View Post
      แรง ๆ กันทั้งนั้นเลย ส่วนตัวคงขอผ่าน ไม่ค่อยได้เล่นอะไรมากแล้ว ทุกวันนี้เล่นเดิม ๆ เกือบทุกอย่างละ มีเด็ก ๆ เอา 20 วีค 08pgt มาให้ใช้ ก็บอกปัดเพราะขี้เกียจรื้อประกอบใหม่ เดิม ๆ ก็โอเคแล้วสำหรับผมในตอนนี้...

- รอเจนหน้าไปเลยทีเดียวกับ Fclk ที่คาดว่าจะเพิ่มเป็น 2000 กับการ Redesign ระบบแคชใหม่ที่ดีกว่าเดิม 40% มี ipc ที่ดีขึ้นรวมถึงการปรับปรุงระบบ uArch ให้สุด ถึงจะยังเป็นเทคโนโบราณ ล้าหลัง ประกอบจีน ไม่มี AVX-512 แต่ไฟท์กับ Gen 11 ได้มันส์แน่นอน

*10900k กับ NB 4300 เบอร์ตอง ทำเอา Apex หันมามองเลย

ได้ข่าวว่า XT ก็อาจจะทำFCLK 2000MHz. ได้ คงต้องรอดูกันต่อไปอีกไม่กี่วันแล้ว ว่าข่าวลือจะจริงมั้ย

Comment

• ตอนนี้งงมาก พาแรมไป 3733 1:1 1.37v สบาย ๆ แต่ทำไมไป 3800 ไม่ได้หว่า เพิ่มไฟ ram 1.45-1.5, ไฟ vsoc 1.2 ก็แล้ว auto timing ก็แล้ว ใช้ timing หลวมๆ ก็แล้ว

งงเลย แปลกมาก ทำไงดีฮะ

Comment

• ขาไม่แข็ง

Comment

• ฝากไว้ 1 งานครับ คิดว่าจบแค่นี้ดีสุดแล้ว

Ryzen5 3600 all core 4.5 vcore 1.29 (2010pgs)
            Msi b450m Bazooka
            Ram KLEVV CRAS bus3200 จบที่ 3600 cl 18-20-20-42 v1.4

เทส Full load ทิ้งไว้จนลืม peak สุดๆที่ 77c องศา ชุดน้ำ 1 ตอน NZXT M22 ผมว่าผมพอใจแล้วครับ
            กับบอร์ดเล็กๆ มาได้แค่นี้ก็โอเครแล้ว

Screenshot (19).jpg
            Last edited by srgatsby1; 8 Jun 2020, 00:18:52.

Comment

• ลุงหมูตัว R5 3600 ตัวที่ลุงมีอยู่อัดสุดๆได้คะแนน CPU-Z เท่าไรครับ ว่าจะอัพเครื่องหนึ่งจาก R7 1700 ซักหน่อย แต่พอดีตัว R7 คะแนน multi core ได้เกือบ 4900 (งานเน้นจำนวนหัว) แล้วที่ลุงหมูลงคะแนนมาผมมองไม่ค่อยเห็นชัดเลย ลุงหมูว่าสมควรอัพดีไหม

Comment

• Originally posted by คิม View Post
                ลุงหมูตัว R5 3600 ตัวที่ลุงมีอยู่อัดสุดๆได้คะแนน CPU-Z เท่าไรครับ ว่าจะอัพเครื่องหนึ่งจาก R7 1700 ซักหน่อย แต่พอดีตัว R7 คะแนน multi core ได้เกือบ 4900 (งานเน้นจำนวนหัว) แล้วที่ลุงหมูลงคะแนนมาผมมองไม่ค่อยเห็นชัดเลย ลุงหมูว่าสมควรอัพดีไหม
                เอาแค่​ 4.5GHz.​ก็แรงกว่าR7 1700X แล้วครับ​ ไว้จะเทสต์ลงให้ดูนะครับลุงคิม

Comment

• ดูๆ แล้ว 3600 หลังๆ ไม่ได้ร้อนนรกเหมือนล็อทเก่าๆ แหะ
                  ของผมมี 3600 ตัวนึง ใช้เดิมๆ กับชุดน้ำเปิด 1 ตอน ทดสอบ powermax นาน 5 นาที อุณหภูมิสูงสุดยังพุ่งไป 83 องศา ตอนไอเดิลยังสวิง 4x-5x เหมือนเดิม

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                    เอาแค่​ 4.5GHz.​ก็แรงกว่าR7 1700X แล้วครับ​ ไว้จะเทสต์ลงให้ดูนะครับลุงคิม
                    รบกวนลุงหมูมาลงไวๆหน่อยได้ไหมฮะ พอดีไปเจอรหัสแรงมา หากคะแนน Multi ใน CPU-Z แรงกว่า R7 1700 ของผมที่ทำได้เกือบ 4900 สัก 20% ก็จะรีบไปสอยเลย

Comment

• Originally posted by คิม View Post
                      รบกวนลุงหมูมาลงไวๆหน่อยได้ไหมฮะ พอดีไปเจอรหัสแรงมา หากคะแนน Multi ใน CPU-Z แรงกว่า R7 1700 ของผมที่ทำได้เกือบ 4900 สัก 20% ก็จะรีบไปสอยเลย

ได้แถวๆ4500 ครับ​ ถ้าR7 1700​ OC.​ 4.0คะแนนสูงกว่าR5 3600ครับ

Comment

• OC. 4.45GHz ไฟ1.175v ใช้งานอยู่ทุกวันตอนนี้ครับลุงคิม

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                          OC. 4.45GHz ไฟ1.175v ใช้งานอยู่ทุกวันตอนนี้ครับลุงคิม

PowerMax ผ่านไหมครับ ไฟแค่นี้

Comment

• Originally posted by aspirineth View Post
                            PowerMax ผ่านไหมครับ ไฟแค่นี้
                            ต้องเพิ่มไฟไปที่​ 1.206V ครับ

Comment

OC. 4.45GHz ไฟ1.175v ใช้งานอยู่ทุกวันตอนนี้ครับลุงคิม

ขอบคุณครับลุงหมู แบบนี้ลุงหมูแนะนำผมไป R7 3700x หรือ R9 3900x ดีกว่าใช่ไหมฮะ

Comment

ขอบคุณครับลุงหมู แบบนี้ลุงหมูแนะนำผมไป R7 3700x หรือ R9 3900x ดีกว่าใช่ไหมฮะ
                                R9 3900X ไปเลยครับ เน้นพลังมัลติฯ ในราคาที่คบหาได้ เพราะ 3950X ราคากระโดดมากเกินไปเยอะ

ของผมมั้ยครับ 14500 รวมส่ง ประกันJ.I.B. เชียร์ของตัวเองซะเลย อิอิ

Comment

Working...
                                X