Announcement

Collapse
No announcement yet.

Black Desert Online NA Thailand - ไทย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Black Desert Online NA Thailand - ไทย

พูดคุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ black desert online เซิฟ NA
    สอบถามปัญหาต่างๆ แลกเปลี่ยนความรู้ แจกเทคนิค tip
    -นัดตีใบบอส
    -นัดรวมพลแจม guild war
    -หา party เก็บเวลกันยาวๆ
    -ปรึกษาปัญ player vs player ใส่อะไรถึงเทพ

Open beta แล้วใช่ไหมครับ
    แล้วซื้อเกมส์ครั้งเดียว ยิงยาวเหมือน gw2 ใช่ไหม
    การมุด vpn ใช้เฉพาะตอนเข้าเกมส์หรือเปล่า

Comment

Originally posted by [B] View Post
      Open beta แล้วใช่ไหมครับ
      แล้วซื้อเกมส์ครั้งเดียว ยิงยาวเหมือน gw2 ใช่ไหม
      การมุด vpn ใช้เฉพาะตอนเข้าเกมส์หรือเปล่า
      ใช่ครับพอ log in เสร็จก็ปิดได้เลยครับ
      ตอนนี้ open beta แล้วครับคนเยอะมากกกก

Comment

Originally posted by Raid_K View Post
        ใช่ครับพอ log in เสร็จก็ปิดได้เลยครับ
        ตอนนี้ open beta แล้วครับคนเยอะมากกกก
        รบกวนเช็ค ping ให้หน่อยครับ

Comment

Originally posted by [B] View Post
          รบกวนเช็ค ping ให้หน่อยครับ
          ประมาณ 200 - 300 ครับแล้วแต่เน็ตด้วย
          ผมเล่นแล้วรู้สึกเหมือนเล่น gw2

Comment

(วันนี้เราจะมาพูดกันถึงเรื่อง.....วิชาชีพ warrior หมายถึง อาชีพ warrior นั้นแหละ - นักรบ)
            อย่างแรกก็เริ่มมาเวล 1 สภาพจะเป็นแบบในรูปเลยครับ เท่ใช่ไหมล่ะ เดียวเวลเยอะๆ แล้วจะเท่กว่านี้อีก
            ----------------------
            *ข้อดีหลักๆ
            -เป็นอาชีพที่ประหยัดตังมากๆ คุณไม่ต้องศึกษาวิธีเล่นอะไรมากมายแค่คุณมีชุด taritas ไม่ต้องตีบวก และ level ที่ใกล้เคียงกับ monster คุณก็สามารถไล่ฆ่า monster ตัวนั้นได้อย่างไม่มีเยื้อใย
            ใช่ครับคุณฆ่ามันได้แต่........ไปดูข้อเสียกัน
            ------------------------
            *ข้อเสียหลักๆ (กรณีนี้จะเกิดขึ้นต่อเมื่อใส่ชุดไม่ตี + กับดาบไม่ตี+)
            -คุณสามารถฆ่ามันได้ลาก monster มาเยอะๆ แล้วกดสกิล Q ตั้งโล่ไว้ทำให้คุณ Def น้อยแต่แทบไม่เสียเลือดเลยแม้แต่นิดเดียว
            แต่ถ้าดาบของคุณไม่ได้ตี +เลย หรือ +0 จะทำให้ฆ่ามอนได้ช้ามากๆ ก็จัดว่าช้าอ่ะนะผมว่า ถ้าชอบเล่นแบบไม่อ่าน guide ไม่สนใจของที่ใส่ แนะนำอาชีพนี้เลยครับ
            -------------------------
            -combo สำหรับคนที่มี Def น้อยมากๆ ใส่ชุดไม่ตี +
            1.ลาก monster มาเยอะๆ
            2.ตั้งโล่ไว้ (skill guard)
            3.ทุบดินใช้สกิล (skill ground smash)
            4.งวงสวัดใช้สกิล (skill spinning slash) หมุนไปเลื่อยๆ อ่ะครับ จนหลอดเหลืองสำหรับใช้ skill หมด จากนั้น monster มันจะลุกขึ้นมาครับเพราะมันหมดระยะเวลา stun แล้วให้เราตั้งโล่ไว้จนสกิล ground smash delay เสร็จ คอมโบแบบเดิมครับวนอย่างงี้ไปเลื่อยๆ จนตาย 1234 234 234 - 1234 234 234
            ปล.จบแล้วครับ
            Last edited by Raid_K; 18 Mar 2016, 22:03:23.

Comment

พอจะมีวิธีสมัครรวมถึงแนะนำ vpn ที่น่าใช้ไหมครับ
              สมัครแล้วต้องยืนยันตัวตนเหมือนเซิฟเกาหลีรึป่าวครับ จะมีโอกาศถูกแบนจากที่ไม่ได้อยู่ในเมกาไหมครับ

Comment

Originally posted by theDong View Post
                พอจะมีวิธีสมัครรวมถึงแนะนำ vpn ที่น่าใช้ไหมครับ
                สมัครแล้วต้องยืนยันตัวตนเหมือนเซิฟเกาหลีรึป่าวครับ จะมีโอกาศถูกแบนจากที่ไม่ได้อยู่ในเมกาไหมครับ
                -วิธีสมัคร
                ตอนสมัครผมใช้ tunnelbear ครับ ต้องเปิดตั้งแต่ก่อนเข้าเว็บเลยใช้ง่ายมากๆ (รอ tunnel bear เปลี่ยนเป็นสีฟ้าและขึ้นว่า connect ก่อนนะครับ) พอโปรแกรมเริ่มทำงานให้เรา
                เริ่มสมัครได้ทันที่เลยเพราะเว็บจะไม่บล็อค ip เราแล้ว พอสมัครเสร็จก็ให้ล็อคอินและกดเข้าไปที่ปุ่ม order now เลือกตามใจชอบเลยครับว่าจะเอาราคาไหน (จะมี cd-key เล่นฟรี 7 วันแถมให้ด้วยนะครับหลักจากซื้อให้เพื่อนมาลองเล่นกันได้)
                -วิธี Log in
                จากนั้นตอน log in ให้ทำแบบนี้ผมใช้ tunnelbear เหมือนกัน (รอ tunnel bear เปลี่ยนเป็นสีฟ้าและขึ้นว่า connect ก่อนนะครับ) และกดล็อคอินได้เลยครับ
                รอสักแปปให้มีโปรแกรม xingcode ขึ้นจนหลอดดำขึ้นมาสักครึ่งหลอด จากนั้นปิดโปรแกรม tunnel bear ได้เลยครับ เท่านี้ก็เสร็จ และ เล่นเกมตามปกติได้เลย โดยไม่ต้องเปิดโปรแกรม tunnelbear ครับ
                ปล.ถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจเดียวผมทำวิธีอย่างระเอียด+พร้อมรูปให้เลยครับ
                -vpn ผมไม่ได้ใช้อ่ะครับ เพราะว่าผมรู้สึกลื่นดีเน็ต 3bb
                -เรื่องการ ban จากที่ผมถามจากหลายๆ คนแล้วเขาบอกว่าจะแบนเฉพาะกรณีใช้ โปร หรือ บัคต่างๆ ของเซิฟเวอร์อ่ะครับ
                แต่ผมว่าตอนนี้ na มีคนเอเชียอยู่เยอะมากครับเพราะผมเห็น รูปกิลดังๆ และชื่อคุ้นๆ จากเซิฟเกาหลีในนั้นเพียบเลย เดียวผมจะลองสืบหาข้อมูลเรื่องการแบนดูครับ

Last edited by Raid_K; 16 Mar 2016, 02:05:31.

Comment

โอ้วขอบคุณครับ ละเอียดมากเดี๋ยวลองดูครับ

Comment

เจ้าของกระทู้หายไปไหนอะ ผมติดตามอ่านแบบเงียบๆมาปลุกผีซะหน่อยเดียวให้เจ้าของกระทู้ไปต่อเอง เกมส์นี้มันเป็นที่รู้ๆกันอยู่ว่ามันแบนไอพีประเทศไทย แต่วิธีที่จะเล่นคือใช้โปรแกรมTunnelbearนั่นเองแต่โปรแกรมนี้มันใช้ได้จำกัดแค่ประมาณ500MBเมื่อคุณเข้าได้ให้กดออกทันทีไม่งั้นมันจะกินไปเรื่อยๆ (จริงๆซื้อไอดีเซิฟNAนี่แหละดีคือไปซื้อไอดีเกาหลีมันก็ได้แหละแต่มีอุปสรรคด้านภาษาแน่นอน)

*ใครไม่จักใช้พวกVPN - Paypalหรือบัตรเครดิตได้แต่มองตาปริบๆแน่อน

อันนี้ลองไปเล่นมา......

Comment

Originally posted by shem373 View Post
                      เจ้าของกระทู้หายไปไหนอะ ผมติดตามอ่านแบบเงียบๆมาปลุกผีซะหน่อยเดียวให้เจ้าของกระทู้ไปต่อเอง
                      ผมกลับมาแล้วครับ พอดีคิดอยู่ว่าจะทำ guide อะไรดี - พร้อมกับ ระเบิดตัวหนังสืออันใหม่ครับ
                      ---------------

วันนี้เราจะพูดถึงเรื่องการเปิด node ให้เป็นสีส้มเพื่อ farm เงินกันครับ มันจะทำให้รูปถุงเงินด้านซ้านบนจอของเราไม่เป็น X และก็เพิ่มโอกาสการ drop ไอเท็มมากยิ่งขึ้น มากขนาดไหนก็ไม่รู้ครับ
                      แต่เปิดไว้ก็ไม่ได้เสียหาย อะไร แน่นอนว่าเปิดไว้ต้องดีกว่าไม่เปิด

-สิ่งที่ต้องมีสำหรับการเปิด node
                      1.มีค่า con ที่มันเป็นรูปคล้ายๆ คนชูสองนิ้วด้านซ้ายบนนั้นแหละ (ใช้ตามระยะทางความไกลของ node อย่างที่ผมพึ่งเปิดใช้ไป 14 con)
                      2.มี map ของคนที่เคยเปิดมาแล้วจะทำให้เราเปิดได้ง่ายและสะดวกขึ้น (ไม่มีก็ได้)

-วิธีการเปิด node
                      1.อย่างแรกคือเราต้องหาเมืองที่อยู่ใกล้ๆ node ที่เราจะเปิดมากที่สุดเพราะเราจะต้องเริ่มเปิดมาจากเมืองครับ
                      2.พอหาได้แล้วให้เราไปคุยกับ npc node ตัวนั้นเพื่อทำการเปิดให้เป็นสีส้มแบบในภาพ เช่น เราจะต้องเริ่มเปิดจาก gabino farm
                      และไล่ไปหา node ที่ใกล้ที่สุดเพื่อให้มันเปิดไปต่อได้ เราจะข้ามไปเปิดเลยไม่ได้ครับ ต้องเปิดไปตามลำดับ (หลังจากคุยกับ npc แล้วให้เราเลือกที่หมวด node manege จากนั้นจะเป็นหน้า map และโชว์ node ของ npc คนนั้นขึ้นมาให้เราดู ให้เรามองหาภาษา english ที่มีคำนำหน้าว่า con กดคลิกเปิดไปครับ node จะกลายเป็นสีส้มเป็นอันเสร็จการเปิด 1 node)
                      ถ้าจะเปิด node อื่นก็ให้ไล่ทำแบบนี้ไปครับ แรกๆ อาจงงหน่อย
                      แต่เดียวก็ชิน
                      3. หลังจากเปิดแล้วถุงเงินจะไม่มีกากบาทแบบในภาพแสดงเราเปิดเรียบร้อย (node จะมีเขตของมันอยู่นะครับหากเลยเขตถุงเงินจะกลายเป็นตัว X แสดงว่าเราข้ามไปเขต node อื่นแล้ว)
                      ปล.ค่า con หาได้จากการทำเควสต่างๆ ทั่วไป หาได้ง่ายมากๆ ครับ
                      Last edited by Raid_K; 18 Mar 2016, 21:59:20.

Comment

วันนี้ผมจะมาสอนวิธีหาเงินง่ายๆ จากขวดเปล่า ง่ายขนาดที่ผมรู้ทีแรกนี่ผมร้องไห้เลย
                        -สิ่งที่ต้องมี
                        1.ขวดเปล่า empty bottle หาซื้อได้จาก npc worker ที่เขาขายพวกที่ขุดหิน จอบ ที่ตกปลา (ร้านเดียวกันครับ)
                        -วิธีทำ
                        1.ไปซื้อขวดเปล่า มาเยอะๆ เลยครับเอาแบบตักทีเดียวรวยตาแตกกันไปเลย

2.หลังจากเราได้ขวดเปล่า มาแล้ววิ่งเลยครับ หาบ่อน้ำ ทะเล ได้หมดครับหาเจอแล้วให้เราลงไปยืนในน้ำ และ คลิกขวาที่ขวดเปล่า
                        ตัวละครเราจะเริ่มตักน้ำครับแบบในรูปรอสักแปป

3.ตักเสร็จแล้วเราจะได้ขวดอย่างนี้มาครับ bottle of river water อย่าพึ่งเอาไปขาย

4.ก่อนเอาไปขายเราจะทำการ produce มันครับจะทำให้ราคามันแพงขึ้นไปอีก เลือกที่ produce>thinning>ควิกขวาที่ขวดน้ำที่ได้มา bottle of river water>อย่าลืมกด start

5.หลังจากเรา produce เสร็จจะได้ขวดนี้มาครับ (purified water) เอาไปขายใน tp ได้เลยแค่นี้เราก็ได้เงินแล้ว เป็นอันจบงานวันนี้ครับ

Comment

วันนี้เราจะมาพูดถึงการหาเงินด้วยการฆ่า monster กันครับ
                          มอนตัวนี้มีชื่อว่า cat fishman หน้ามันก็เป็นแบบในรูปเลย (เป็นจุดยอดฮิตมีมอนเยอะมาก และ ก็มีคนเยอะมากด้วยเช่นกัน แถมยังมีคนฆ่ากันบ่อยๆ ด้วยครับ)

สิ่งที่ต้องเตรียมพร้อมก่อนจะไปฟาร์ม cat fishman
                          1.เลเวลประมาณ 48 ขึ้นไป (50 ไปเลยยิ่งดี) จะทำให้ฆ่ามอนได้ง่ายขึ้น
                          2.ชุด และ อาวุธตีสักประมาณ +7 ก็น่าจะโอเคครับ
                          3.รถลากรถที่ขนของได้จำนวนมากๆ เพราะเราจะฟาร์มจนมอนร้องไห้ แล้วค่อยกลับเมือง
                          -------------------
                          วิธีการฟาร์ม
                          1.เราต้องเริ่มจากการเปิด node กันก่อน (ไม่เปิดก็ได้) แต่เปิดไว้ดีกว่าครับเพื่อความมั่นใจ และ ของจะได้ตกง่ายขึ้น

2.ระหว่างตี monster จะ drop ไอเท็มพวกนี้ bares,black stone armor-weapon,ใบบอส, แต่หลักๆ จะอยู่ที่อันนี้ครับ spell powder/catfishman scale เพราะว่าเราจะได้แน่นอนไม่ต้อง
                          ไปเสี่ยงดวงกับพวกของแพงซึ่งมันอาจตกหรือไม่ตกก็ได้

3.หากเจอไอเท็มชื่อ Ancient Relic Crystal Shard หรือ ใบบอส, ให้เก็บไว้ครับอย่าไปเอาขายเพราะเราจะเอามารวมเป็นใบบอส และ ไปตีบอสจะทำให้เราได้เงินมากกว่าเดิม (เอามาต่อกันในช่องตัว I หรือ ช่องเก็บของให้เป็นรูป + เครื่องหมายบวก มันก็จะรวมเป็นใบบอสเรียบร้อย)

4.เอา spell powder และ catfishman scale ไปแลกเป็นเงินกับ npc จะทำให้เราได้เงินมากกว่าการเอาไปขายกับ npc โดยตรง จุดแลกของอยู่ในรูปเลยครับ (1 ชม. จะ drop ได้เยอะอยู่เอามาแลกเป็นเงินจะได้ประมาณเกือบๆ 1m ล้านบาท อันนี้แค่นับเฉพาะของแลกนะครับเนี่ยไม่รวมพวก ประดับหินตีบวกต่างๆ) จำนวนของที่ได้อยู่ที่ความเร็วในการปิด monster ด้วยนะครับ

5.ส่วนพวกของประดับ bares และ หินตีบวกอาวุธเกราะต่างๆ ให้เอาไปขายใน auction house หรือ เก็บไว้ตีบวกเอง (แนะนำให้เก็บไว้ตีเองดีกว่าครับ) เท่านี้เราก็จะได้เงินมาใช้กันแล้ว

ปล.จบแล้วครับ
                          Last edited by Raid_K; 24 Mar 2016, 05:45:21.

Comment

วันนี้เราจะมาพูดถึงวิธีหาซื้อม้าที่เร็วและราคาไม่แพงมากกันครับ
                            -ให้เราไปที่ตลาดม้า หรือ horse market ครับและมองหาม้าที่มี สกิลพวกนี้สิ่งที่สำคัญที่สุดเลยคือ 2 skill นี้ครับ drift+Instant Accel (ราคาม้าอยู่ที่ประมาณ 300k - 1.5m)
                            -วิธีใช้
                            1.กด s+d หรือ s+a (drift skill)
                            2.หลังจากเราใช้สกิล drift ให้กด w+f ทันทีเป็นการใช้ (Instant Accel)
                            3.เราก็ทำอย่างงี้วนไปตลอดครับแค่นี้ม้าเราก็เร็วแล้ว
                            ปล.ส่วนวิธีหาซื้อม้าก็ให้ไปหาซื้อม้าที่ตลาดม้า horse market ที่คอกม้า
                            Last edited by Raid_K; 25 Mar 2016, 16:22:39.

Comment

วิธี upgrade อาวุธ และ ชุดเกราะ สีเขียว ให้เป็น สีฟ้า>สีทอง
                              ปล. (ไม่รู้ patch ใหม่จะทำให้เป็นสีทองได้ไหมนะครับ)

Comment

Working...
                              X